Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Trên tay điện thoại Hisense A7CC - Màn hình 6.7'' Eink có màu

kudiep
27/9/2022 11:13Phản hồi: 84
Trên tay điện thoại Hisense A7CC - Màn hình 6.7'' Eink có màu

1. Cấu hình tóm tắt

Thương hiệu: Hisense A7CC phiên bản màn hình Eink có màu

Chiều dài (mm):172
Trọng lượng:221 gram
Chiều rộng (mm):86
Độ dày (mm):9
Chip : 64bit Unisoc Tiger T7510 5G, octa-core, 2.0GHz Hỗ trợ 5G
Màn hình mật độ điểm ảnh (PPI):300

Kích thước màn hình (inch):6.7 inch.
Android 10 không có Google
Jack cắm tai nghe loại 3.5mm
Giao diện sạc Typ: Type-C

2. Giá bán

13.000.000 vnđ khi về đến Việt Nam lúc ra mắt

Giá hiện tại khoảng 11 đến 11.5 triệu
Nơi mua: Aliexpress
Thời gian giao tới Việt Nam khoảng 2 tuần có phí và 45 ngày miễn phí giao

3. Tính năng

• Ngoài việc là 1 chiếc điện thoại thông thường có hệ điều hành Andoird 10, máy có 1 ưu điểm rất lớn đó là sử dụng màn hình Eink màu, giúp người sử dụng không bị mỏi mắt. Thực tế trải nghiệm gần 1 năm qua cho thấy, mình ít khi bị mỏi mắt dù dùng 4 đến 5 tiếng liên tục, thậm chí có khi lên cả 7, 8 tiếng đồng hồ. Vì bản chất của màn hình Eink là không phát ra ánh áng xanh
  • Như các máy có màn hình Eink khác, máy có chế độ làm tươi thấp, tuy nhiên bên cạnh máy có trang bị phím cứng cho chức năng này, rất tiện dụng và nhiều ý nghĩa trong quá trình sử dụng.
  • Máy được giữ lại thiết kế tai nghe 3.5mm mà mình rất thích
  • Dung lượng pin lớn 4770mha, giúp trải nghiệm thoải mái một ngày làm việc liên tục, với người dùng bình thường thời gian có thể kéo dài lên đến 1.5 ngày khi bật đèn nền. Khi sử dụng ánh sáng tự nhiên, có sẵn như ánh sáng mặt trời, đèn điện trong nhà - máy có thể hoạt động được 2 đến 2.5 ngày.
  • Loa kép, nghe nhạc hay
  • Đàm thoại tốt, hỗ trợ 5G
  • Màn hình 6.7'' khá lớn. Giúp mình giải trí, đọc báo rất thích. Điểm mạnh của màn hình Eink là đọc, hoặc những thứ liên quan đến đọc có màu Trắng, đen, xám thì máy làm tốt nhất, vì máy điện thoại hoặc máy tính bảng màn hình Eink sinh ra là để đọc sách, báo.
  • Cấu tạo của màn hình giúp điện thoại khi ra ngoài trời nắng thì rất sáng mặc dù ko cần bật đèn nền. Và ngược lại, nếu vào trong phòng tối thui thì điện thoại mù tít, không thấy gì và phải bật đèn nền mới nhìn thấy được

Đấy là ưu điểm còn nhược điểm thì rất nhiều, nhưng với người sử dụng như mình thì không quá khó chịu. Hãy xem những gạch đầu dòng bên dưới

Quảng cáo

• Không có Google, điều này khá bất tiện vì ko xài được một số tính năng nhất định.
  • Còn nhiều app tiếng Trung, nhưng có thể xoá đi được. Người dùng có thể dùng những lệnh ADB để tắt một cách triệt để nếu cần
  • Khả năng cập nhật phần mềm từ nhà sản xuất ít. Trong 1 năm, nhà sản xuất điện thoại cập nhật đúng 1 lần cách đây khoảng 6,7 tháng. Mình dùng nhiều thiết bị có màn Eink như Boox Note 3, cứ 2 3 tháng sẽ có 1 bản cập nhật giúp máy tốt hơn.
  • So với màn hình Eink của các hãng khác như thì chất lượng hiện thị chưa bằng. Mình lấy ví dụ khi so sánh Hisense A7cc với Boox Note 3 ( giá ngang nhau ) phần hiện thị Đen - Trắng - Xám trên Note3 tốt hơn hẳn. Đổi lại A7cc có màu dù máy chỉ cung cấp được 6000 màu.
  • Vân tay ở sau màn hình, một thiết kế cũ và tương đối xấu xí
  • Không tự bật OTG usb, nghĩa là khi cắm thiết bị giải mã nhạc số, ví dụ như mẫu mình đang xài là DDhifi T44C thì sẽ không tự động nhận, phải vào cài đặt và bật OTG lên. Điều này không quá quan trọng nếu bạn không sử dụng thiết bị giải mã bên ngoài.
  • Camera thuộc dạng chấp nhận được, nhưng chẳng có ai mua điện thoại có màn hình Eink để chụp hình cả. Vì đơn giản máy hiện thị màu sắc là 6000 màu
  • Cấu hình vừa phải cho các tác vụ thông thường hàng ngày.

4. Mua hay không mua

Tuỳ mỗi người. Cá nhân mình thì Nên mua

Nếu hãng ra tiếp sp mới sẽ vẫn ủng hộ để trải nghiệm

Các Smartphone hiện nay đều có chế độ chống mỏi mắt, chống ánh sáng xanh nhưng mình chắc đó chỉ là chiêu quảng cáo sản phẩm. Mình dùng qua nhiều phần mềm và mắt mình càng mỏi khi sử dụng nó.
Sau khi mình chuyển qua màn hình Eink - rất ít khi mình dùng thuốc nhỏ mắt lại, vì màn hình ko gây ra hiện tượng mỏi mắt, kể cả khi bạn sử dụng trong một thời gian dài.
Với những bạn có sức khoẻ về mắt tốt, thì đó ko là vấn đề. Nhưng với những người dùng đã có tuổi hoặc có bệnh về mắt, người muốn bảo vệ mắt lâu dài: Màn hình Eink là một sự lựa chọn tối ưu.

Quảng cáo

Trên đây là những nhận định, cảm nhận của mình về chiếc điện thoại đã gắn bó với mình hơn 1 năm qua.\Trân trọng
84 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Giá đó điên mới mua. Suy ra chủ thớt ko điên, chắc khùng (just kidding😁)
@nguyendanghung Con này nếu thừa tiền thì tôi cũng hốt. Vì hợp nhu cầu thôi
@nguyendanghung Dư tiền thích trải nghiệm thì người ta mua thôi, suy nghĩ như ếch ngồi đáy giếng thế
sally1
ĐẠI BÀNG
2 năm
@nguyendanghung con Hisene A9 lại rẻ hơn nhỉ
@ducleminh Cmt vui vẻ thôi mà bác 😁
Mình rất tò mò về điện thoại màn eink, không biết phản hồi, làm tươi,... như thế nào! Hồi xưa tí nữa thì múc em Yotaphone của anh Putin, chưa kịp thì nó sụp!!!
kudiep
ĐẠI BÀNG
2 năm
@geoterre tốc độ làm tương chậm. nhưng bù laị đọc báo, chat zalo ko bao giờ mỏi mắt. Mình dùng cả năm rồi
toidang
TÍCH CỰC
2 năm
@geoterre màn hình thông thường 60hz thì các điểm ảnh nháy liên tục 60 lần trong 1 giây. còn màn hình eink nếu không có thay đổi hiển thị gì thì các điểm ảnh nó đứng im như mực chứ không nháy, và trong trạng thái điểm ảnh đứng im đó thì nó cực kỳ tiêu tốn ít năng lượng, hơn nữa điểm ảnh eink nó nổi trên nền trắng cảm giác rất thật giống như đang nhìn vào chữ in trên 1 tờ giấy, từ 2 yếu đố đó giúp màn eink nhìn không hại mắt (nhìn gần quá thì vẫn cận lòi thôi).
Nói chung máy này làm máy phụ nghe gọi nhắn tin hiển thị lịch với email thì tuyệt vời. màn hình để lên bàn cho alway on suốt ngày cũng được.
@kudiep việc cảm ứng khi gõ bình thường à Bác, vì e gõ khá nhanh? Có độ trễ so với các đt khác không?
@toidang màn hình e-ink không nháy luôn ah bác,hic
Với cái giá này, thì yota phone 2 ngon hơn
kudiep
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Still Alove Mình đã thử và không thấy ngon hơn, cá nhân thấy thế
bigbangn91
TÍCH CỰC
2 năm
Eink + pin 4770mah mà chỉ được 1 ngày ?!
kudiep
ĐẠI BÀNG
2 năm
@bigbangn91 Dùng liên tục đó bác. Onsreen được khoảng hơn 10 tiếng vì mình dùng khá nhiều. Nói chung tối nào mình cũng cắm sạc 😃 Eink chỉ thực sự tiết kiệm pin khi bạn không bật đèn nền
Không coi được video trên màn hình này, cũng không google cho cái giá 11tr.
kudiep
ĐẠI BÀNG
2 năm
@kirakun277 Coi được video nhé bạn, chỉ là hơi ko hay thôi. Vì tốc độ làm tươi thấp, nhưng vẫn coi được.
Nếu màn eink mà bạn muốn coi video thì nghĩ tới hãng máy tính bảng BOOX nhé. Mọi sp đều coi tốt
@kudiep Mình thấy mua điện thoại như này lỡ cỡ lắm, trải nghiệm đọc sách với màn nhỏ?
Dùng làm việc khác thì màn làm tươi không biết bao nhiêu hz, 60hz đã thấy chậm.
Xem được video khác với xem rõ ràng, nét.
Giá đấy dư mua kindle ppw 5, và 1 ipad.
kudiep
ĐẠI BÀNG
2 năm
@kirakun277 Mình cũng dùng máy đọc sách của boox note 3. nhưng nhiều khi nằm thì điện thoại vẫn tiện hơn bạn à...
@kirakun277 Làm tươi nó chắc có khi 1Hz 😁
Mua con đt này về khôg biết làm gì với nó luôn 😁
@Caocôngnghệ@ Mình thấy không có tính năng nào có thể xài liên tục mấy tiếng, cầm lên rồi bỏ xuống, ko có màn e-ink cũng không lo mỏi mắt
kudiep
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Caocôngnghệ@ Chức năng và cũng là điểm mạnh duy nhất của máy là :KHÔNG PHÁT RA ÁNH SÁNG XANH
Ku@Tin
TÍCH CỰC
2 năm
Vậy thì ngoài việc đọc tin tức, sử dụng không mỏi mặt, thì máy này cũng ko có gì nổi trội
kudiep
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Ku@Tin Mình dùng nó để quản lý, theo dõi và thao tác trên phần mềm
ví dụ kiotviet và đôi khi mình cũng dùng nó để đăng bài lên tinhte
hihihi
Cảm ơn bác. em cũng đang ngó nghiêng 1 em đt màn eink để đọc sách cho tiện. em sẽ nghiên cứu thêm em này .
Nhìn nick tưởng ku hiếp mà sao nay viết dài và ít lỗi chánh tã hoá ra cháu chắt gì đó chứ ko phải. Lol
YoBak
TÍCH CỰC
2 năm
Nên mua nếu nó là máy đọc sách ~8 inch, có màu, chứ điện thoại thì thôi, còn rất nhiều ứng dụng đi kèm rất khó để thay thế.
kudiep
ĐẠI BÀNG
2 năm
@YoBak đúng rồi bạn. đây là điện thoại phụ thôi. chứ làm máy chính e phải bỏ đi nhiều thứ như Bank, grab, google...
thiết kế đẹp nhưng giá hơi khó tiếp cận ạ.
binhminh931
ĐẠI BÀNG
2 năm
vậy chắc nhắn tin phản hồi bàn phím sẽ chậm nhỉ anh?
kudiep
ĐẠI BÀNG
2 năm
@binhminh931 Mình hay dùng máy để đọc báo, ít lên fb. Còn khả năng gõ phím thì không thua Fold3 mình đang xài là mấy. khoảng 7 và 10 khi dùng chung laban key bạn à. Với mình thế là đủ, gõ được là đủ
con này nên được gọi là máy đọc sách kèm tính năng nghe gọi và internet (hình như không có google)
Ai cần thì sẽ mua thôi
jealings
TÍCH CỰC
2 năm
Với tầm giá này, với nhu cầu sử dụng điện thoại Android để lướt, với khả năng sử dụng pin như vậy (dung lượng pin thì rõ là ngon) thì con này nói thẳng ra là phế vật.
Đọc tin, lướt web, mxh nhiều thì e-ink ko phải lựa chọn tối ưu, tần số quét màn hình quá thấp, dùng rước bực vào người (nếu chỉ đọc sách thì con này lại thành thừa, trong khi để đọc sách đơn thuần thì mua mấy con như Boox Poke lại chả ngon hơn)
Ưu điểm của e-ink là pin trâu, mà với dung lượng pin gần 5000Mah như kia lại chỉ dùng đc trên dưới 1 ngày còn ko bằng mấy con pin 1500Mah thì quá phế
Dùng Android nhưng việc ngôn ngữ khựa tích hợp sâu vào hệ điều hành, cài và sử dụng ứng dụng google khó khăn và ko hoàn chỉnh lại đánh mất ưu điểm (bt mấy em đt thị trường tàu có thể khắc phục lại bằng cấu hình cao, giá rẻ, nhưng con này chỉ tổ rước thêm bực vào người)

Chốt lại là ko nên mua trừ những bác thích sống siêu siêu siêu chậm, ko dùng mạng xh, thích trải nghiệm là lạ hoặc sưu tầm

(chú ý thêm là PR chứ ko phải PA nhé chủ thớt, ko biết tiếng Anh thì viết mọe nó là quảng cáo đi, bày đặt)
minoan
CAO CẤP
2 năm
@quangduc89 con imac đó rẻ mà bạn 😁
jealings
TÍCH CỰC
2 năm
@quangduc89 Con đó đáng bao tiền đâu, làm gì mà phải lôi ra làm tiêu chuẩn, con iMac của tôi lúc mua mới còn gấp ba lần tiền con iMac M1 bây giờ, còn đọc sách thì giờ đang dùng con này nhé 😁
@jealings Đấy. Ai có imac nói gì cũng đúng cả. Ít nhất thì họ tin như vậy.
meomap13
ĐẠI BÀNG
một năm
@jealings Tôi phải login vào like bác những 2 lần đây. Này là chắc sắp có đợt nhập về Vn bán đại trà nên lên bài trước. Review E-ink mà không chi tiết về màn hình thì cũng lạ à nghen...
ngoài trừ không có dịch vụ google với việc có camera chống cháy vì màn hình e-ink ko phù hợp để chụp ảnh thì còn lại thấy cũng ok
PR , not PA
kudiep
ĐẠI BÀNG
2 năm
@vanchinguyenai Mình chỉnh lại rồi. Hơn 10 năm ko viết bài lên còn hạn chế. Mong bạn thông cảm
@vanchinguyenai hồi xưa tôi viết thư đòi nợ còn DIR SIR/ MADAM mà vẫn được trả tiền 😆
Độc 😃
bookmarks
ĐẠI BÀNG
2 năm
hay đó chứ, mang đi đọc ebook rất tiện

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119