Trên tay FiiO FA9 – Tai nghe in-ear 6 driver BA, chỉnh được trở kháng và âm sắc

AudioPsycho
16/7/2020 6:26Phản hồi: 54
Trên tay FiiO FA9 – Tai nghe in-ear 6 driver BA, chỉnh được trở kháng và âm sắc
FiiO FA9 là chiếc tai nghe thể hiện tham vọng của Fiio trong thị trường tai nghe in-ear universal cao cấp với 6 drivers, nhiều tùy biến, và đặc biệt hơn, Fiio FA9 cho phép người dùng điều chỉnh từ trở kháng cho đến bass/treble thông qua hệ thống dip switch mới. Giá của Fiio FA9 là 12.500.000, nhỉnh hơn Fiio FH7 một chút.

FA9 có chất lượng gia công rất tốt, headshell trong vắt nhìn thấy nội thất hoành tráng bên trong, acrylic mà Fiio sử dụng có xuất xứ từ Đức, đảm bảo không gây kích ứng da.

tinhte_fiio_fa9 (1).JPG

Housing tai nghe được tính toán và gia công với kích thước cũng như khối lượng nhỏ nhất nhằm mang đến sự thoải mái cho nhu cầu sử dụng hàng ngày.

tinhte_fiio_fa9 (6).JPG

FiiO cho biết hãng đã chọn phương thức in 3D để có thể bảo toàn được độ chính xác cao nhất cho thiết kế housing FA9. FiiO FA9 có thể được đeo sát vào trong tai và cách ly tiếng ồn bên ngoài rất hiệu quả.
tinhte_fiio_fa9 (7).JPG

Mặt lưng FiiO FA9 được trang trí cắt kim cương vô cùng bắt mắt, đi kèm với thân housing trong suốt càng làm chiếc tai nghe này trở nên duyên dáng hơn nữa. Cổng cắm cable cũng được đặt ở vị trí phù hợp để không làm vướng tai khi đeo vào hay tháo ra. Tai nghe sử dụng cable tháo rời với thiết kế 8 lõi đồng tinh thể tráng bạc cùng đầu cắm MMCX. Phần chân cắm đầu cuối là jack 3.5mm mạ vàng.

tinhte_fiio_fa9 (3).JPG

Hệ thống 6 driver BA sẽ mang đến cho FA9 khả năng tái tạo được dải âm rất rộng, được chia ra thành 3 cụm driver con gồm SWFK-31736 (dải treble), EJ-33877 (dải mid) và HODVTEC-31618 (dải bass). Theo thông số được cung cấp từ FiiO thì FA9 cho mức tần số đáp ứng 15Hz ~ 40kHz với thiết lập crossover 4-way.

tinhte_fiio_fa9 (5).JPG

Một đặc điểm thiết kế đặc biệt nữa của cặp driver bass, chúng có ống âm dài hơn (được thiết kế xoắn, ẩn bên trong housing) với tổng độ dài 80.6mm nhằm đạt được chất bass sạch và trong. Các driver khác cũng sẽ được “điều hướng” thông qua các ống âm riêng biệt.

tinhte_fiio_fa9 (12).JPG

Quảng cáo

FA9 không cho người dùng điều chỉnh chất âm bằng các filter, thay vào đó, người dùng có thể sử dụng dip switch nhỏ để chỉnh âm sắc và trở kháng. Các thông số kỹ thuật khác của FiiO FA9 gồm trở kháng danh định trong khoảng 16 ~ 32Ω và độ nhạy 110dB.

tinhte_fiio_fa9 (10).JPG

Tai nghe sử dụng cable tháo rời với thiết kế 8 lõi đồng tinh thể tráng bạc cùng đầu cắm MMCX. Phần chân cắm đầu cuối là jack 3.5mm mạ vàng.

tinhte_fiio_fa9 (4).JPG

Tạm kết là như vậy. Về chất âm lúc mới bóc hộp thì đúng như dự đoán, một tai nghe có trung âm sáng, khỏe, treble đanh và dày hơn FH7, bass chặt gọn và hơi đẩy lên một chút ở các tiếng trống da. Do em này có nhiều setting và chỉnh trở kháng nên hôm nay mình sẽ bắt đầu cho em này hát nhạc rà cỡ rồi viết bài review chi tiết sau.
54 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Khoảng 500$ cho 6 drivers. Một dạng tai nghe càng cao cấp càng nhiều driver. Còn IE 800 thì khoảng 1000$ với chỉ 1 driver. Cũng lạ cho 2 hướng đi quá khác biệt.
@Dinh quang Hinh 2 loại driver khác nhau sao so sánh vậy được. 😁
@Dinh quang Hinh Chiêu trò marketing thôi, driver ngon thì 1 cái cũng thừa thắng rồi
@Dinh quang Hinh 3500 Trump cũng 1 drv và ko kim cương, ko lấp lánh nhé. Thậm chí gọi là xấu so với mấy con 5tr
bustalyme
TÍCH CỰC
4 năm
@Dinh quang Hinh mình cũng thích Senn ở triết lý "less is more" toàn thiết kế 1 driver dynamic toàn dải, kích thước lớn và dạo gần đây fit bá đạo !!!
Opera Voz
TÍCH CỰC
4 năm
@Dinh quang Hinh AI bảo ông là càng cao cấp thì càng nhiều driver?
64 Audio Fourté Noir giá retail $3,799 chỉ có 4 driver.
Noble Sultan giá retail $2,900 có 7 driver.
Fir M5 giá retail $2799.00 có 5 driver.
Rev
CAO CẤP
4 năm
tai nghe đẹp, xịn xò quá
Bẵng đi 1 thời gian ko chơi tai nghe, giờ BA rẻ nhờ ông nào cũng làm config 4 6 driver như trĩ =))
concuuduc
TÍCH CỰC
4 năm
@P.W Thiết kế driver Ba còn ảnh hưởng bởi chất liệu và chất lượng nam châm mà. Ko rẻ với driver Ba cao cấp nhé.
@concuuduc BA thì ko đắt, nhưng tune tiếng cho nó ra đều và tính đường channel của từng driver nó mới đắt, cái này mình biết mà...
ExVelocity
TÍCH CỰC
4 năm
@concuuduc Driver giờ k có đắt đâu. Đắt là ở tune âm.
Ghép vs m15 thì còn gì tuyệt vời hơn
giá rất ổn
Nhiều người non xanh lắm.. cứ thấy tai nghe 6,7 driver là cứ nhắng nhít hết cả lên . Kêu nghe nhạc hay này nọ. Mà không biết âm nhạc chỉ hay với người nghe khi họ đang rơi vào tâm trạng tinh thần . Cái tai nghe dù xịn sò bao lần cũng không đánh thức được niềm vui khi t âm trạng đang xuống dốc đâu. Nhiều nghiên cứu chuyên sâu về âm nhạc chỉ ra rằng ,âm nhạc con người nghe hay nhất là khi đang có tâm sự hoặc phê bia ,rượu ,ngáo đá ...
layhon
TÍCH CỰC
4 năm
@Emranhieulam1990 Chúa ghét mấy cmt ko đúng chủ đề như này, ko biết cố cmt để chứng mình điều gì? chứng minh bản thân uyên thâm, nhận thức hơn người khác à??
@Emranhieulam1990 Nghĩ mình khôn :v
Cheshire13
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Emranhieulam1990 chưa gì câu đầu kêu "nhiều người non xanh lắm" là thấy thượng đẳng nửa mùa rồi 🙄
amio1st
TÍCH CỰC
4 năm
@Emranhieulam1990 Cái bác đề cập là tâm trạng, tâm trạng bác ko tốt thì đừng bảo tai nghe..cái gì bác nhìn cũng là thế giới đang chống lại mình. Mà vấn đề chính đây tai nghe đồ công nghệ..chúng ta đang đề cập đồ công nghệ chứ ko tư vấn tâm trạng tốt hay xấu. Tai nghe tốt nghe xong éo bao giờ mún đụng đến tai nghe cùi..nghe ko rõ, âm tạp và lung tung, bass ko có, tiếng thì to bị ồ. Còn với người đơn giản thì cái gì cũng oke thôi. tn 20k cũng thấy ổn. Tuy tại hạ ko phải dân chơi tai nghe gì ghê lắm bất quá có cái tn mua đâu dó 4tr đến giờ vẫn thấy ổn, mượn tn mấy đứa bạn dùng tn thường thấy khác hẳn ra. Mà chưa chắc chỉ dùng để nghe nhạc thôi đâu, tui hay dùng nghe sách đọc, xem youtuber ( ko phải nghe nhạc đâu)
concuuduc
TÍCH CỰC
4 năm
Bài rất chất.
Nhìn chất thật đó chứ, nhưng tai trâu như mình thì ko cần lắm hahaha
bakabonvn
ĐẠI BÀNG
4 năm
@A0kiji Nghe hàng xịn nhiều vào tự lỗ tai bạn sẽ lên lv. Bởi xài 1 2 lần thì tai nghe, chuột, phím xịn với hàng lởm nó không quá chênh lệch nhưng xài nhiều sẽ thấy khác biệt ngay.
Nhìn đẹp và cao cấp quá. Chất. Ko biết nghe hay ko
Mr Dulo
CAO CẤP
4 năm
Đẹp thật
Tai nghe CCA CA16 có 7BA + 1D driver mà giá hơn 1tr... vãi cả Tàu. Nhiều thể loại quá.
@Hạt mè bé xíu CCA là thương hiệu của KZ, dùng driver KZ tự trồng thì chả rẻ, còn mấy con chất lượng hơn thì nó dùng driver của knowles. nhưng vì sao mà đắt thì cái chính là chất lượng build và nsx tune âm như nào mới là quan trọng. còn driver thì ai cũng có thể đi mua về ráp được. mấy con CCA với KZ thì nghe cũng hay trong tầm giá nhưng build lởm, dây lởm, hay bị bay nắp housing =))
cá nhân mình thì ko quan trọng con tai nghe nó có mấy driver bên trong, cái đó ko nói nên nhiều về âm thanh thật sự nó phát ra.
@caocaolatre199x Kz3 dùng hơn 3-4 năm nay chưa hỏng, hôm bữa tưởng mất mua kz zsn về (dùng được 2 năm) cũng mang theo nó khoảng hơn chục lần bay công tác mà ko biết bay nắp housing, build lởm, dây lởm... là gì. Chỉ có một lần jack 3.5 mm kz3 bị đứt lúc vừa mua, được Xuân Vũ mod miễn phí dùng đến giờ.

Chắc của bền tại người, còn chất âm thì nghe rồi mua nên ko care thằng nào hay dở, hãng nọ hãng chai, có tiền thì mua kiểu có tiền, ít tiền hít kiểu ít tiền. Enjoy đi!
@Hạt mè bé xíu Mình hay lang thang nhiều diễn đàn audio cả tây cả ta mình gặp rất nhiều ng report kz build hay bị bật nắp housing. Bản thân mình cũng có 1 con zs10 pro thì ko lo bay nắp housing vì nó bắt vít nhưng mình có tận 5 cái tai nên khá ít dùng và toàn cất trong hộp đựng nhưng housing ko hiểu sao rất dễ xước be bét và dây thì 1 bên ok 1 bên tự dão ra. Chỗ jack cắm 2pin bằng nhựa trên housing thì tự nứt rạn. Rõ là kz build không tốt, bản thân mình trải nghiệm rồi chứ ko chém gió.
tientuan1606
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Hạt mè bé xíu Mà tai nghe nhiều driver hơn chưa chắc đã nghe hay hơn đâu nhé 😆. phải đi nghe thử chứ k nên nhìn vào mấy cái thông số
Bao giờ mình mới với tới em này đây .😊
minhquanptit
ĐẠI BÀNG
4 năm
Nghe phê phải biết
hoan_tbd45
TÍCH CỰC
4 năm
Hỏi ngu:
Thuật ngữ "Tuning/Tune" cho tai nghe nghĩa là bao gồm những thao tác như thế nào?
Mình khá tò mò về vấn đề này nhưng thử tìm kiếm sơ sơ bằng keyword tiếng việt và tiếng Anh thì không có kết quả. Có lẽ kiến thức không đủ để tìm kiếm.

Bạn nào có kiến thức cho mình xin 1 số topic về chủ đề này.

Vấn đề xuất phát từ việc dùng 1 cái headphone lâu. Đến lúc tự hỏi là âm thanh hiện tại của nó liệu có còn giống hoặc chuẩn như lúc xuất xưởng hay không? Và làm sao để cải thiện khả năng chơi nhạc của headphone.
hoan_tbd45
TÍCH CỰC
4 năm
@ExVelocity Cảm ơn bạn.
Vậy còn quy trình đối với tai nghe không phải BA thì sao bạn?
Cảm quan thì các thành phần của dạng này ít hơn thì công việc hiệu chỉnh sẽ tập trung vào các yếu tố nào? Và thực hiện ntn?
Driver ? Housing ? Cable ?
Thực sự là càng hỏi thì càng có nhiều vấn đề muốn được biết 😁
@hoan_tbd45 Ko ba thì vẫn có thể gán thêm trở, tụ ở phía trước đc. Rồi tùy biến trong driver như số vòng dây của cuộn cảm, nam châm loại gì, màng loa làm bằng gì, tráng phủ thên titan hay gì đó, hoặc có thể dùng dual dynamic, ngoài ra còn chất liệu housing bằng gì cũng cho ra chất âm khác nhau như đồng thau, nhôm, gỗ, nhựa,... Rồi filter đặt ngoài ống dẫn âm, rồi thì chất liệu dây dẫn đồng nguyên chất or đồng mạ bạc,...
Bao nhiêu đó cũng đủ tune âm đau đầu rồi bạn. Nếu bạn là kĩ sư âm thanh thì bạn phải đi học. Còn nếu bạn là người dùng bình thường thì bạn chỉ cần biết đến thế thôi, thậm chí ko cần. Miễn sao bạn có đôi tai đủ tốt để biết con tai nào hay con nào dở là đc.
ExVelocity
TÍCH CỰC
4 năm
@hoan_tbd45 Như bác caocaolatre nói, đối với dynamic thì ngta vẫn dùng tụ và trở để làm mạch phân tần nhg dynamic khác BA ở chỗ là BA chỉ có được sản xuất bởi Sonion và Knowles, các hãng không thể tự sản xuất (trừ Sony) vì vậy họ không có quyền can thiệp lên kiểu tiếng của các mẫu driver BA. Thế nên các hãng khi mua về, dựa trên những cái đã có của Sonion và Knowless đó họ tune sao ra được chất âm họ muốn. Còn dynamic có lịch sử lâu đời hơn rất nhiều so với BA, nhiều nơi họ sản xuất đc dynamic hơn, họ can thiệp vào đc kiểu tiếng họ mong muốn ngay từ đầu, Do đó tuning dynamic tính thêm cả quá trình R&D sản xuất driver ban đầu. Các loại driver khác cũng vậy: Planar, Electrostatic, Piezo,... khi sản xuất họ can thiệp vào.
hoan_tbd45
TÍCH CỰC
4 năm
@ExVelocity Cảm ơn bạn @ExVelocity @caocaolatre199x vì kiến thức mới
giờ fiio giá kinh nhỉ, trước giá tầm trung dễ vs tới
Giá này cũng giống như xiaomi làm điện thoại cao cấp, đc cái mã thôi chứ ai mua
Vết in 3D nhìn trên ống bass khá tinh xảo.
Vỏ ngoài là đã đánh bóng rồi.
Con này của mình cũng in 3D và ngang giá (chưa ship) nhưng fullsize
trở thấp nhạy cao, có vẻ dễ kéo đây.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019