Trên tay màn hình Asus TUF Gaming VG279QM: 280Hz liệu có tốt?

AudioMate
5/3/2020 10:13Phản hồi: 40
Trên tay màn hình Asus TUF Gaming VG279QM: 280Hz liệu có tốt?
Tháng 1 vừa qua, Asus vừa giới thiệu chiếc màn hinh mới nhất trong dòng TUF GamingVG279QM với nhiều tính năng vượt trội như: tốc độ làm tươi khủng lên đến 280Hz, tốc độ phản hồi nhanh 1ms GTG và tấm màn IPS Full HD đạt chuẩn HDR 400. Tuy nhiên, với mức giá được đưa ra ở thị trường Việt Nam là 13 triệu, liệu đây có phải là một món hời đến từ Asus cho cộng đồng gamer? Sau đây là một số trải nghiệm của mình sau 3 ngày sử dụng.

Thiết kế tổng quan của Asus VG279QM không có nhiều sự đột phá sơ với các dòng màn hình gaming phổ thông khác của Asus, viền màn hình khá dày. Tuy nhiên, mình lại rất thích điểm nay do nó tạo được sự hầm hố, bề thế và chắc tay trong quá trình lắp đặt. Asus không trang bị dàn LED RGB trên VG279QM, nhưng các chi tiết vân ở mặt sau nếu được kết hợp với góc đặt hợp lý cạnh một case gaming có RGB vẫn sẽ thể hiện được độ ngầu cần thiết cho một góc giải trí. Cụm phím vật lý được Asus đặt ở góc phải màn hình giúp anh em dễ dàng tinh chỉnh các thông số màn hình. Mình cực kỳ thích phím đầu tiên, tương tự như joystick trên tay cầm PS4 giúp quá trình điều khiển dễ dàng và thú vị, cảm giác bấm đã tay. Không có quá nhiều điều đặc biệt để nói về chân đế đi kèm. Các tác vụ thường thấy như thay đổi chiều cao, độ nghiêng, góc trái/phải màn hình được thực hiện khá dễ dàng. Anh em còn có thể xoay dọc 90 độ để biến VG279QM thành màn hình phụ cho các công việc đòi hỏi hiển thị nhiều thông tin cùng lúc.

Không có quá nhiều điểm đáng chê ở mặt thiết kế nhưng liệu tốt nước sơn có tốt luôn cả gỗ? Tính năng gaming trên chiếc màn hinh của Asus có thực sự biến nó thành một món hời trong tầm giá hay không? Có một điều mình nên nói rõ lại, VG279QM là một màn hình gaming với tốc độ quét tự nhiên là 240Hz, chỉ riêng điều này đã khiến nó là lựa chọn hấp dẫn rồi. Tuy nhiên, Asus đã tiến thêm một bước nữa khi cung cấp khả năng overclocking tốc độ quét đạt tới 280Hz, nhanh nhất trên thị trường hiện nay. Sở hữu thông số làm tươi khủng như vậy, mình nghĩ nhiều anh em thích chơi các dòng game FPS, bắn súng tốc độ cao sẽ cực kỳ hài lòng với VG279QM khi chơi các tựa game như CS:GO hay Overwatch. Một điểm cộng khác đi cùng với tốc độ quét cao của Asus VG279QM là khả năng scale tốt khi anh em nâng cấp card màn hình hay các cấu hình phần cứng liên quan khác.

Là sản phẩm có có tốc độ làm tươi hàng đầu thế giới, hai vấn đề nhà sản xuất sẽ phải cân nhắc khi giới thiệu sản phẩm trên là giải quyết vấn đề tearing (xé hình), ghosting (bóng mờ). Và Asus có chính xác câu trả lời rắc rối nay. Tốc độ phản hồi nhanh 4 lần so với màn IPS thông thường đạt 1ms GTG cùng với công nghệ G-Sync, ELMB-sync và VRR giúp giải quyết triệt để hiện tượng xé hình hay bóng mờ. Một số anh em cho rằng tốc độ phản hồi là thông số hơi “vô dụng” khi nó bị ảnh hưởng bởi độ trễ của server thì có vẻ như anh em đang nhầm lẫn nhẹ. Tốc độ phản hồi của màn hình ám chỉ khả năng từng điểm ảnh có thể xoay đến màu sắc đúng nhất theo tốc độ xử lý của người chơi. Nói cách đơn giản, khi anh em 360 no scope làm highlight mà hình ảnh vẫn sắc nét không mờ mờ như phủ sương thì đó là công lao của response time. Thông thường, 1ms la thông số thuộc quyền sở hữu của tấm màn TN, nhưng với công nghệ Fast IPS, ngôi vương của các màn TN đã bị chinh phục hoàn toàn. Ngoài ra, việc có mặt của tận 3 công nghệ cân chỉnh frame rate là G-Sync, ELMB-sync (Extreme Low Motion Blur) và VRR (Variable Refresh Rate) nên sẽ rất hiếm khi anh em phải chứng kiến một thước phim cắt cảnh hay gameplay giật cục do khung hình bị xé.

Chất lượng hiển thị của Asus VG279QM ở mức tốt. Sử dụng tấm màn IPS Full HD nên góc nhin rộng cùng với màu sắc tươi tắn, sặc sỡ, dễ nhìn sẽ là những gì anh em nhận được khi sở hữu sản phẩm này. Nếu anh em vẫn đang lo ngại về độ tương phản vốn là thế yếu của tấm màn IPS thì hãy yên tâm khi VG279QM đạt chuẩn HDR 400 do VESA cung cấp giúp đảm bảo chất lượng hiển thị của vùng tối và vùng sáng. Mình không mất quá nhiều công sức để nhận rõ các chi tiết trong các phân đoạn có nhiều mảng đen khi giải trí cùng màn hình trên. Tuy độ phân giải FullHD có chút thua kém anh em cùng nhà nhưng vì kích thước vẻn vẹn 27inch nên trong điều kiện làm việc hằng ngày thì anh em vẫn sẽ thấy hình ảnh được thể hiện mượt mà, chi tiết và sống động. Full HD vẫn có rỗ thôi nhưng đó là anh em chịu khó dí sát mặt mình vào màn hình 24/7 nhé.

Mình xin được dành lời khen cho Asus khi họ thể hiện mình rất hiểu khách hàng và thị trường thông qua các tính năng hỗ trợ trên màn hình của mình. 3 tính năng mình muốn nêu ra ở đây vì mình rất thích chúng là Game Visual, Game Plus và Shadow Boost. Game Visual cho phép anh em lựa chọn preset phù hợp với tựa game đang chơi và Asus trang bị đủ preset cho tất cả các dòng game anh em có thể tìm được trên thị trường hiện nay cùng với Scenery và Cinematic Mode cho các nhu cầu giải trí khác gaming. Game Plus bao gồm nhiều tính năng nhỏ hữu dụng như hiện crosshair, set timer, hiển thị thông số quét, hay alignment giúp nâng cao trải nghiệm giải trí. Shadow Boost với các mức thiết lập khác nhau cùng với chuẩn HDR 400 khiến các tựa game nhiều mảng tối như horror, stealth và thậm chí một số game AAA đáng thưởng thức hơn hẳn.

Asus VG279QM có tích hợp loa trong nhưng chất lượng chỉ ở mức vừa phải nên mình vẫn khuyến khích anh em sở hữu bộ gear âm thanh riêng biệt. Các cổng kết nối trên sản phẩm một ngõ ra âm thanh, một cổng display và hai cổng HDMI. Không quá cầu kỳ nhưng đáp ứng được hầu hết các nhu cầu sử dụng của anh em. Đặc biệt, vị trí của các cổng kết nối được Asus xếp đặt hợp lý giúp quá lý dây nhợ linh tinh rất dễ dàng.

Quảng cáo

Tổng kết lại, tuy 13tr không phải là mức giá rẻ để đầu tư cho một chiếc màn hình gaming nhưng với các tính năng đầy cạnh tranh như tốc độ quét 280Hz, response time nhanh 1ms GTG sánh ngang với màn TN và tấm màn IPS Full HD đạt chuẩn HDR 400, các đối thủ khác vẫn nên dè chừng Asus VG279QM. Đối với các anh em nào đang tim kiếm một chiếc màn hình để thỏa mãn nhu cầu chơi game FPS tốc độ cao thì chắc chắn nên xem qua.
40 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Ổn vl
F Y0U
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Ngothien123 Ngon chứ sao lại ổn, chủ yếu phải có card kéo thì ngon
1,2 năm trước 144hz đã là top
nay 280hz
sau sẽ 56x hz?
ngưỡng giới hạn của mắt là bn nhỉ?
@demonntl cũng như cái thời RAM máy tính 512M là khủng rồi giờ giờ đến cái RAM điện thoại cũng 12G 😁
@demonntl Mình không rõ ngưỡng giới hạn của mắt là bao nhiêu, nhưng nó rất rất cao bạn ạ. Bạn xem đua motor mà giải TT Isle of Man í. Người ta chạy toàn full tốc nhưng mắt vẫn nhìn thấy được mọi vậy phía trước. Chỉ là từ mắt truyền xuống các bộ phận khác có nhanh hay không mà thôi.
blizzaro
TÍCH CỰC
4 năm
@demonntl Giới hạn của mắt là vô cực . Cái có hạn là khả năng tiếp nhận của não bộ và khả năng xử lý thông tin của mỗi người thôi . Nhiều người nhìn màn 60 với 144 chẳng phân biệt được cái nào mượt hơn cơ .
Xuất sắc
280hz trên cái màn Full HD kích cỡ 27", khó chọn vl 😔(
@Wolfrain Thôi 144hz 2k cho lành, full HD mà ngồi kiểu đó thấy cả điểm ảnh
đọc xong bài, nhìn cái màn 1366x768 60Hz đang dùng, vỗ nhẹ vào màn hình và nói: Yên tâm, mày vẫn còn tốt chán.
2k 144hz là đủ ròi
Màn chơi game nên chọn 2k 144hz . full hd ko ổn
lovepda
ĐẠI BÀNG
4 năm
27” mà full Hd, nhìn chán lắm luôn
13tr rồi mà không cho được cái USB-C Thunderbolt 3, còn lại thì ngon cho gaming
zajhn8x
ĐẠI BÀNG
4 năm
Mong review tính năng 280hz thì khác gì và trải nghiệm thực tế như thế nào ?
AudioMate
TÍCH CỰC
4 năm
@zajhn8x Cám ơn bạn góp ý giúp mình, mình đáng lẽ nên đánh sâu vào mảng này khi nói về tốc độ quét. Do màn hình trả hãng rồi nên mình không thể làm review về phần này được nữa. Tuy nhiên, mình sẽ cải thiện trong các bài review sản phẩm lần sau 😃
bvateam
TÍCH CỰC
4 năm
ELMB-sync bật lên màn hình tối hù luôn, chơi buổi sáng là ko thấy gì
Mr TvA
ĐẠI BÀNG
4 năm
Muốn đầu tư bộ nhẹ nhàng tầm 30củ. Cái màn đã 13 củ thì đỡ sao nổi. 😆
Shine.shin
TÍCH CỰC
4 năm
@Mr TvA Cái màn 13 củ mà muốn chạy hết công suốt thì cục pc cũng cả trăm =]]
blizzaro
TÍCH CỰC
4 năm
@Mr TvA pc 30 củ thì thôi đừng mua màn 280hz . Vì gánh hổng có nổi trừ mấy game csgo
Mr TvA
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Shine.shin Thôi. Tạm gác ước mơ lại thôi.
Mr TvA
ĐẠI BÀNG
4 năm
@blizzaro Mình tưởng csgo cũng chỉ là bình thường. 144hz là ok r.
aPánh
ĐẠI BÀNG
4 năm
Review màn hình chơi game mà toàn thấy nói chứ ko có số liệu cụ thể, cũng chỉ la múa máy qua loa thôi. Đọc từ đầu bài đến cuối bài chỉ thấy đây chỉ là 1 bài tập làm văn mô tả tính năng của cái màn hình này ko hơn ko kém.
AudioMate
TÍCH CỰC
4 năm
@aPánh Bài này chỉ được viết dưới dạng trên tay. Mình dùng thấy cái gì hay mình nói cái đó thôi ạ. Không biết theo ý bạn để review mình nên quan tâm các thông số nào, bạn có thể liệt kê. Mình sẽ chú ý và bổ sung trong video lần sau ạ.
tunghai1234
ĐẠI BÀNG
4 năm
Bài review nên chia ra thành từng mục + gạch đầu dòng hoặc bôi đậm. Nhìn nguyên 1 tờ sớ lười đọc quá!
AudioMate
TÍCH CỰC
4 năm
@tunghai1234 Mình chia đoạn bằng hình ảnh á, hình về cái gì thì mình sẽ viết về cái đó ở đoạn trên. Làn trước mình có chia theo mục nhưng mà nhìn nó hơi lạc quẻ quá nên mình đang thử nghiệm cách này xem sao.
baden009
TÍCH CỰC
4 năm
thấy mấy bạn commend 2k 144hz là ok. nhưng mình xài song song 4k 60hz và 1080p 240Hz thấy khi chơi CSGO và overwatch, thấy 240 mượt hơn hẳn. nhất là lúc màn hình tearing và quẩy chuột. trên mạng đã có nhiều bài so sanh 144 với 240hz. đa số các gamers đều recommend 240hz thay vì độ phân giải, đơn giản khi các cảnh hành động và khói lửa, 2k sẽ kéo fps xuống rất nhiều so với 1080p. 240hz trên 1080p sẽ hạn chế tearing rất nhiều so với 2k 144hz.
bản thân mình chơi thấy 240hz trên 1080p thấy máy nó khỏe và mượt hơn hẳn.

Mình xài Acer predator 240Hz G-SYNC với RXT 2080. bắn csgo với overwatch chấp hết 😆 ngoại trừ hackers và pro ra 😃)
tungjk
ĐẠI BÀNG
4 năm
@baden009 Nói chung tùy mục đích sử dụng của mỗi ngươi. Như bạn thì chỉ có chơi game, nhưng như mình thì game ít hơn công việc. Màn 27" mà full hd thì rỗ lắm, font chữ vỡ tùm lum. Mà nó còn chỉ sử dụng để chơi game, lại còn là loại game khá đặc thù nữa. Rõ ràng màn độ phân giải cao đa năng hơn rất nhiều.
blizzaro
TÍCH CỰC
4 năm
@baden009 chơi game fps thì không cần đòi hỏi độ phân giải 2k hay 4k . Mà fps quan trọng hơn rất nhiều . 2k hay 4k chỉ làm mắt mất tập trung thôi . Các pro gamer chơi game fps toàn low setting trong khi con máy gần 200 củ
baden009
TÍCH CỰC
4 năm
@blizzaro bác nên tag bác @tungjk thì đúng người hơn 😆
baden009
TÍCH CỰC
4 năm
@blizzaro thật ra con 280Hz này cũng chưa phải khủng lắm, đã có con 360Hz mới giới thiệu gần đây rồi, dự là cuối năm sẽ có thôi
Wao 280Hz, kinh khủng thế
Yamahazu
TÍCH CỰC
4 năm
Màn hình quan trọng 3 yếu tố: 1-Phân giải pixel, 2,-Ts quét (Hz cao), 3-Tốc độ phản hồi (Respond time). Con này đạt chuẩn nên giá cao, sd mấy con này nên chú ý vs bụi, giải nhiệt tốt cho nó.
Giá ngon nhỉ
Radium94
ĐẠI BÀNG
4 năm
144Hz đã xịn rồi. 280Hz chắc phê tới nóc

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119