[Trên tay] Nokia Asha Touch 305: Chia tay thiết kế Touch & Type

TDNC
25/7/2012 4:53Phản hồi: 354
[Trên tay] Nokia Asha Touch 305: Chia tay thiết kế Touch & Type
Dòng điện thoại Asha Touch là minh chứng cho mục đích xóa nhòa khoảng cách giữa 1 chiếc điện thoại phổ thông và điện thoại smartphone. Khác với những máy Asha trước đây sử dụng kiểu thao tác chạm và bấm, kết hợp màn hình cảm ứng và bàn phím T9/QWERTY, dòng Asha Touch mà đại diện đầu tiên là Asha Touch 305 đã loại bỏ hoàn toàn phần bàn phím này, chỉ để lại một màn hình cảm ứng kích thước lớn, làm cho máy nhìn giống các smartphone hơn.

Chiếc 305 này có màn hình cảm ứng 3", vẫn sử dụng loại cảm ứng điện trở với độ phân giải màn hình là 240x400 điểm ảnh. Vỏ máy làm bằng nhựa và cầm khá nhẹ, gọn trong lòng bàn tay. Do không có phím cứng để điều hướng, kích thước màn hình lại lớn hơn các máy Asha trước nên giao diện của máy có phần hơi khác biệt. Cụ thể là bạn có thể vuốt ngón tay sang trái hoặc phải từ màn hình khóa để mở khóa máy. Vuốt tiếp sang trái/phải để chuyển qua lại giửa 3 màn hình mà Homescreen, bấm số và màn hình menu.

Bên dưới màn hình vẫn còn 2 phím cứng dùng để thực hiện cuộc gọi. Không có phím menu, phím Back hay phím nào khác. Phím Back (trở ra) sẽ xuất hiện như là một phím ảo nằm ở góc phải trên màn hình điện thoại. Các phím bấm dọc thân máy được làm bằng nhựa và rất dễ bấm. Máy có một khe SIM phụ nằm ở cạnh trái, cho phép bạn có thể thay đổi SIM hoạt động mà không cần phải tắt hay khởi động lại máy.

Bằng việc khai sinh ra dòng điện thoại Asha Touch thuần cảm ứng, sự khác biệt duy nhất giữa điện thoại phổ thông và smartphone của Nokia chỉ còn là cấu hình phần cứng mà thôi.

354 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Giao diện mới😃

Sent from my Galaxy SIII
phuonglamq6
ĐẠI BÀNG
12 năm
Thanks bác nhiều nhé ;)
hàng tốt, nhưng thật sự thì nokia đã thất bại ở phân khúc smartphone rồi... đáng tiếc cho 1 tượng đài đã tồn tại mười mấy năm
phongbach
ĐẠI BÀNG
12 năm
@huycuong7290 Đúng rồi, thời điểm này nếu ai dùng cảm ứng thì họ chọn điện dung chứ còn mấy ai mặn mà với điện trở nữa! Tiếc thật, cái này ra đc vài năm trc thì hay hơn! 😔
điện trở thì hơi chán. nhưng với mức giá đó thì cũng là 1 lựa chọn tốt cho dòng máy cấp thấp 😃
@alolyman Giá bao nhiêu vậy?
cũng tuyệt đó chứ, yêu dòng bình dân cuar No
Thiết kế cũng đẹp nhưng không biết cái cảm ứng điện trở có nhạy hay không ?

Sent from Tinhte.vn using Nokia-112√
@haduytintyt235 Phải dùng lực để tác dụng thay vì dòng điện trên đầu ngón tay như cảm ứng điện dung. Bạn nghĩ có nhạy hay ko? 😁
clanpeobeo
ĐẠI BÀNG
12 năm
@haduytintyt235 chả biết máy này ntn nhưng em thấy cái cảm ứng của em touch and type cũng là điện trở mà nhạy lắm!!! chỉ kém điện dung xíu thôi mà!
mr.bumpaa
ĐẠI BÀNG
12 năm
@haduytintyt235 Bác hài hước thật 😃

Sent from Nokia 112 😃
Kì Văn
ĐẠI BÀNG
12 năm
@Từ Tôn tất nhiên nhạy ....thần kinh rồi, tức điên điện trở
seishiro
TÍCH CỰC
12 năm
Nếu lúc trước thì sẽ xem xét còn bây giờ đọc rồi đưa vào dĩ vãng nokia còn đâu
martin306
ĐẠI BÀNG
12 năm
Không biết giá bao nhiều??? cách đây vài năm thì đây là smartphone rồi
@huydaica_qnvn u hay nhỉ! Sd chưa mà nói vậy?! Mình đag sd n97mini dù mấy năm rồi và cũng bị trầy màn hình nhiều nhưng độ nhạy vẫn cao dù ko bằg điện dung vốn thích hợp cho da tay!
@martin306 Bạn này ko hiểu smart phone là gì rồi
@vophuochigh-tech dùng rồi mới dám nói còn mình ko fải loại nói mà ko có căn cứ, vợ thích con c5-03 nên tự đi mua về, mua được 1tuần sợ quá bán luôn vì cái cảm ứng đt đấy, máy vợ mình đã dùng thì chắc chắn mình phải dùng thử mới dám nói nhé
@you_mylove con pocket của samsung Hoànghà bán có 1t8 nha
Cái này coi bộ có nguy cơ "cháy hàng" đây! 😁
mqking
ĐẠI BÀNG
12 năm
tội nghiệp nô quá chỉ kiếm trác được điện thoại phổ thông à...
cố lên em anh vẫn iu em như ngày nào
muadonglove
ĐẠI BÀNG
12 năm
màn hình con này nhìn k đẹp lắm, cá nhân thấy k sắc nét bằng C2-03 😃
giờ vẫn xài điện trở ta @@ .
@trieupro25 điện dung hết rồi
Giá ?
@nvthanh1994 Em nó ~1.9M thì phải.😁
@nvthanh1994 gia 1t9 ban ah
Giá thì chưa có nhưng cảm ứng điện trở thì chán lắm, cứ bàn phím qwerty hoặc t9 là tốt, vì người dùng smartphone cần thêm 1 cái điện thoại qwerty hoặc t9.

Sent from my GT-P6200 using Tinhte.vn
cái quan trọng nhứt chưa thấy đâu cả.:eek:
34914n0n
ĐẠI BÀNG
12 năm
rẻ nhỉ mới có 1tr8 dùng cái này cũng dc nhỉ
có hỗ trợ đa điểm mà! Hình như bên tgdd.com có nokia 306 òy ak!
@se7en93 Lấy 2 cái bút ra quẹt 😃. Đc cái cảm ứng điện trở độ chính xác rất cao (nhờ cây bút 😃)
dinhchungcr
ĐẠI BÀNG
12 năm
@hoangnguyen.h Chắc là bạn chưa biết rồi, dòng asha touch điện trở của Nokia hỗ trợ đa điểm. Bạn không tin qua mainguyen.vn xem video review nha
@dinhchungcr uhm mình không biết cứ tưởng chỉ có cảm ứng điện dung mới hổ trợ đa cham :p
Kì Văn
ĐẠI BÀNG
12 năm
@hoangnguyen.h thế thì phải nhúng 2 ngón tay vào dầu nhớt để vuốt trơn
huu_dat07
TÍCH CỰC
12 năm
phiên bản "not for sale" kìa

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế