Từ điện thoại phẳng chuyển sang điện thoại gập, mình đã thay đổi định kiến như thế nào!?

MinhTriND
28/9/2022 12:41Phản hồi: 351
Từ điện thoại phẳng chuyển sang điện thoại gập, mình đã thay đổi định kiến như thế nào!?
Sau một thời gian sử dụng điện thoại màn hình gập, rõ ràng trải nghiệm mà mình cũng được cũng khá vui vẻ và khác biệt so với quãng thời gian dài dùng máy với thiết kế phẳng thông thường. Mình chọn Galaxy Z Flip4 thay vì Fold4 thì giá dễ chịu hơn, và mình cũng thích 1 chiếc điện thoại nhỏ, làm được mấy trò vui vẻ nhờ khả năng gập và màn hình ngoài.

Không còn ngại chuyển dữ liệu với Smart Switch

Smart Switch là công cụ mà Samsung cung cấp cho các máy Samsung, giúp chuyển nhanh dữ liệu từ máy cũ, không chỉ Android mà còn cả các hệ điều hành khác như iOS. Quá trình chuyển đổi có dây hoặc không dây đều khá nhanh, anh em chuyển nhà từ iPhone qua mà không có máy thì có thể tải về từ iCloud. Sau khi hoàn tất, khoảng 90% dữ liệu của anh em sẽ được chuyển qua máy mới của Samsung, từ hình ảnh, hình nền, ứng dụng, các cài đặt. Nếu như trước đây việc thiết lập điện thoại mới, cài lại các ứng dụng rồi sao chép này kia khá phiền phức, đặc biệt giữa 2 nền tảng khác nhau nữa, thì giờ đây mọi thứ đã được giải quyết.

Không khó để làm quen với giao diện OneUI

Giao diện OneUI thiết kế tùy biến nhẹ và gần với Android gốc, thế nên mình có thể dễ dàng làm quen, không bị rối và các cài đặt cần thiết đều dễ tìm thấy. Việc sử dụng máy cũng khá thân thiện, không khó khăn. Ở Android có một lợi thế mà mình tìm thấy đó là các thao tác vuốt để back nó sẽ tiện lợi hơn khi mình dùng máy bằng 1 tay, so với điện thoại cũ mấy cái nút ở trên cao thì cần phải với hoặc dùng 2 tay thì mới thao tác được.

OneUI trên Z Flip4 mà mình đang sử dụng hiện đang ở bản 4.1.1 và cũng có nhiều tính năng hay ho, chẳng hạn như các Widget thông minh giúp gom các Widget hay dùng nhất vào 1 cụm để dễ quản lý. Mình cũng có thể tuỳ biến giao diện theo các màu sắc khác nhau để phù hợp với sở thích hơn. Nói chung là dù chuyển qua sử dụng 1 nền tảng mới nhưng mình rất mau để làm quen và sủ dụng 1 cách bình thường.

Thiết kế nhỏ gọn, linh hoạt gập mở mọi lúc mọi nơi

Thực ra thì sau vài năm sử dụng, hàng năm mình đều trông thế hệ điện thoại mới sẽ có những thay đổi đáng kể, một cái gì đó đột phá đủ để mình có thể mạnh dạn xuống tiền. Thế nhưng sau khi chờ đợi thì mình lại cảm thấy hụt hẫng, dần dần thì sự hào hứng của mình dành cho các sự kiện ra mắt máy mới cũng không còn. Cho tới năm nay thì mình quyết định luôn là sẽ chuyển sang 1 mẫu điện thoại hoàn toàn mới, và là người yêu thích công nghệ, sự mới mẻ nên mình đã chọn Flip4.

Điểm mà mình cảm thấy rất ưng ý trong những ngày đầu khi mà dùng máy đó là thiết kế nhỏ gọn, mình có thể bỏ máy vừa vặn vào túi mà không hề cảm thấy bị cấn gì cả. Năm nay cảm giác cầm Z Flip4 để gập mở cũng chắc chắn hơn so với chiếc Z Flip3 mà mình từng dùng để làm bài test pin. Thường xuyên xem clip trên YouTube, lúc ăn, lúc làm việc hay lúc rảnh rỗi, thế nên cái Flex Mode của máy là cái mình rất thích, có thể dựng máy ở bất kỳ mặt phẳng nào để xem mà không cần phải kê lên đâu đó hay đi tìm chân đế nữa.

Quảng cáo

Ở trong Bộ sưu tập, mình có thể lướt xem hình cùng với bạn bè của mình bằng nửa thân máy dưới, và lúc này nó đóng vai trò như 1 cái trackpad, có thể Zoom ảnh, chuyển qua lại giữa các tấm ảnh,…Đây là trải nghiệm vui vẻ và thật sự là hoàn toàn mới kể từ lúc mình chuyển sang dùng máy gập. Kháng nước cũng là trang bị mà mình cảm thấy cần thiết, giúp cho mình dùng máy tự tin hơn, lỡ có bị đổ nước, hay đi đường vào ngày mưa này kia thì cũng an tâm.

Nam dùng Galaxy Z Flip4 thì sao? Chẳng ngại khi máy được hoàn thiện cứng cáp

Lúc đầu khi Z Flip ra đời, Samsung rõ ràng có hướng nó nhiều cho các bạn nữ. Nhưng trên Z Flip4 mới, cách họ làm cho máy trở nên góc cạnh, vuông vức hơn cũng phần nào cho thấy hãng muốn đa dạng hoá đối tượng khách hàng hơn. Mình thấy thiết kế của Z Flip4 không nữ tính, có thể dùng thoải mái mà không e ngại.

"Flexcam" mới, linh hoạt và thú vị hơn

Bên cạnh ngoại hình phù hợp với nhu cầu sử dụng ra thì có 1 cái hay mà mình cũng thường xuyên tận dụng trên Z Flip4 đó là chế độ Flex Cam, giúp mình có thể thoải mái canh chỉnh góc, tự quay các thước phim chia sẻ thủ thuật nhanh lên trang cá nhân mà không cần phải nhờ tới sự giúp đỡ của người khác hoặc tìm 1 cây tripod.

Quảng cáo

Đối với với những anh em làm trong lĩnh vực nội dung có liên quan đến video này kia như mình thì đây là một tính năng rất hữu ích và tiện lợi. Ngoài ra, khi cần, mình cũng có thể cho bạn gái mượn điện thoại để thỏa thích chụp ảnh, lúc đó thì cô ấy có thể tự chụp một cách vui vẻ còn mình thì không phải chạy tới chạy lui để chụp giúp nữa 😁

Những trải nghiệm không chỉ dừng lại ở một chiếc điện thoại thông thường

Với Samsung Galaxy Z Flip4, cách mà mình nghĩ về 1 chiếc điện thoại đã không còn đơn thuần chỉ là 1 thiết bị để duy trì liên lạc hay giải trí nữa. Với thiết kế khác biệt, Galaxy Z Flip4 thật sự là một món phụ kiện để tạo thêm cá tính cho bản thân mỗi khi ra đường. Khi cần, mình có thể mua thêm những cái ốp vui vẻ và nam tính, trong khi các bạn nữ nếu dùng thì có thể mua những bộ ốp điệu đà hơn và mang nó lên người. Chưa kể, nếu chọn phiên bản Bespoke, anh em có thể tuỳ ý phối màu với nhiều biến thể khác nhau, phù hợp với sở thích cá nhân hơn.

Màn hình ngoài của máy cũng là một trang bị để giúp nó nhìn hiện đại và khác biệt hơn bên cạnh các tác dụng mà mình đã nêu bên trên. Nó giúp mình nhận thông báo, chuyển nhạc, thực hiện cuộc gọi và thậm chí có thể xem YouTube nếu cảm thấy cần. Nhìn chung, Galaxy Z Flip4 thật sự giúp mình vui mỗi khi mang nó ra ngoài để sử dụng, không chỉ là một chiếc điện thoại mà còn lại công cụ flexing để mình thể hiện cá tính. Đó là những chia sẻ nhanh của mình liên quan đến chiếc điện thoại này, ở một góc độ khác thay vì tập trung vào hiệu năng, pin các thứ,…Hẹn anh em những chia sẻ mang tính thực dụng hơn ở các bài viết khác nhé.
351 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

romero
TÍCH CỰC
2 năm
Không hấp dẫn mấy!
@romero Nhìn mấy con gập nó bóng, nó lạ nhưng lỡ xài rồi mới thấy nó cùi.
Đi loanh quanh rồi cũng về với máng lợn iPhone 13 Pro
StellarFox
ĐẠI BÀNG
2 năm
@dustonthewind Đồng dâm
@romero Bài này chắc do ss đặt chắc luôn, quảng cáo luôn cả cái Smart Switch. Đang xài fold thấy gập còn hợp lý chứ con flip thấy chả có gì thú vị, thà xài đt thanh còn cứng cáp hơn là gập. Rồi xài ở chế độ gập quá là bất tiện vì nửa màn hình nó bé tí sao mà sài, màn con fold to gấp đôi xài ỏe chế độ gập còn thấy tù
@romero e cũng đã từng ham hố vọc vạch cả 2 con, mới đầu đúng lạ đúng độc, mà dùng lâu chán, cái lằn thì lúc nào cũng nhìn thấy vì nó nằm chình ình ngay giữa, mà dùng hơi rén tí vì cái màn dễ hỏng, sợ đi bh phiền phức này kia. Pin thì cũng đủ dùng nhưng không quá dư giả, cần sạc 2 lần, nói chung thì cảm giác thích của lạ là chính, rồi cũng chán về vs cái máng lợn ip.

Nói cho công bằng, seeders vs anti chê tai thỏ viên thuốc nhưng bỏ qua cái lằn là do bị thuốc thôi, còn thực tế thấy rất khó chịu nếu xem chỗ có ánh sáng phản chiếu. Đó là lý do còn lâu táo ms làm smp gập, nếu còn cái lằn thì đừng mơ ra khỏi dc phòng thí ng của táo, thế thôi.
Nam giới xài Z Flip nhìn ko nam tính lắm
OKAYBN
ĐẠI BÀNG
2 năm
@centernc Đâu phải ai cũng thích nam tính đâu.
@centernc màn gập dễ sọc quá bác nhỉ,hic
hoangmk
TÍCH CỰC
2 năm
@centernc Nhiều thằng xài điện thoại to nặng mà bóng bỏ mịa. Nên chẳng thấy liên quan gì cả
Read Only
TÍCH CỰC
2 năm
@centernc Chuẩn rồi
Cười vô mặt
1 năm sau vẫn thấy dùng mới tin, ko thì là bài quảng cáo
Cười ra nước mắt
@MinhTriND nhớ nha,hic
peterh
CAO CẤP
2 năm
@MID217 Mấy nghệ sĩ cũng vậy, quảng cáo Ốp Pồ, Sám Sùng cho lắm chứ về nhà Lai Chym thì lại lòi ra iPhone.
@peterh như kiểu Tùng núi quảng cáo oppo nhưng hết short quảng cáo lại dùng IP bình thường
@MinhTriND xin mod mã máy mấy số cuối vào đây để đúng năm sau vào xác nhận đề phòng viện cớ máy vỡ, chảy mực......
Saga0803
TÍCH CỰC
2 năm
Con Z Flip mình thấy thú vị hơn con Z Fold
Nhưng vẫn chưa đủ hấp dẫn để bỏ điện thoại phẳng, không gập.
tinhdg
CAO CẤP
2 năm
Nữ dùng thì đẹp chứ nam dùng nhìn hơi yếu đuối, ẻo lả.
Con này có thể nói là con đẹp nhất của Samsung từ xưa đến nay.
Ưu điểm: chíp xịn, màn đẹp, kiểu dáng đẹp
Nhược điểm: pin yếu sinh lý, màn có nếp gấp, camera chụp xấu
Chốt có 23 triệu nên mua ko?
Nữ (hoặc gay) thì đáng để mua.
tpe1893
TÍCH CỰC
2 năm
@tinhdg Nam tính hay không nó không thể hiện ở cái điện thoại. Ngày xưa cũng điện thoại gập nam nữ đều xài, giờ thì gập chỉ có nữ dùng mới được là sao?
Tuanns93
ĐẠI BÀNG
2 năm
@tinhdg Đẹp nhất mình nghĩ note10plus. Hoặc con s6edge xanh lục bảo ấy.
@tinhdg xài 1 time cái lằn càng ngày càng rõ, đảm bảo con flip chết trước vì kiểu j nó gập cũng nh hơn fold, fold thì mình chỉ mở ra khi xem phim thôi, chứ bt nghe gọi nhắn tin vẫn đóng, nhanh do tiết kiệm dc 1 thao tác mở. Nói chung, mú fold nếu muốn trải nghiệm màn gập vì ít ra coi phim còn ngon.
@tinhdg Thèn này kiểu xem thường phụ nữ ghê. Họ lấy váy trùm lên đầu bây giờ 🤣
Văn mẫu: tương lai của điện thoại, pin 5 tiếng đủ dùng cho 1 ngày
@MID217 Một người chưa dùng, trải nghiệm qua Youtube cho hay

Chứ t dùng thực tế bình thường hơn 7 tiếng nhé
Đúng phong cách Samsung, đẽo gót cho vừa giày! nghĩ ra cái thế này thế kia để chứng minh gập nó có tác dụng gì đó chứ ko vô ngĩa! Đúng kiểu của màn cong ngày trước!
tuan208
TÍCH CỰC
2 năm
@QuanLyNhaNghi Bài này SS nó book tinhte PR quan tâm làm gì. Nâng apple cho lắm cuối cùng thì cũng chỉ có cuhiep được đi Mỹ thôi
@QuanLyNhaNghi Cảm ơn bạn. Đọc cmt của bạn xong mình lại nghĩ tới Đai ná mịch ai lần rồi cười. Ko hiểu sao?
tuan208
TÍCH CỰC
2 năm
@zer0_7 lúc nào bị táo tôi cũngg mở video cuhiep phát âm "đảo động" bằng "tiếng anh", dễ trôi hơn hẳn
tpe1893
TÍCH CỰC
2 năm
@tuan208 DUy Luân cũng được đi đó 😆
@QuanLyNhaNghi Nó cũng có trải nghiệm mới độc lạ. Nhưng fold đáng dùng vì dùng dc 2 kiểu như phone thường và máy tính bảng, còn flip đúng ra là chỉ show off cái màn gập thôi chứ giá trị trải nghiệm không nhiều lắm. Cơ mà e k phải tín đồ phim nên next thôi, cứ ip dùng tẹt ga, pin trâu.
Nó mà pin tốt thì ngon. Gập nhỏ nhỏ
Nhìn gay lọ vãi 😆
tuan208
TÍCH CỰC
2 năm
Admin, mod tinhte hầu như có quan hệ họ hàng với nhau hay sao ấy nhỉ? MinhtriND với NDminhduc là hai anh em thì không nói, nhưng cảm giác cả cuhiep, mikeknowsme mặt cũng giống hai ông kia. Phong cách cũng giống. Đội mũ trong nhà mới vl, diễn đàn này chắc là trò chơi gia đình cmnr
To Theard: Bài này chắc chắn ăn tiền SS 100%, lần trước hai anh em làm clip bẩn PR SS Flop quá nên chắc book thêm bài này
@tuan208 Thiệt, xài rồi mới thấy là nó không ngon như mình nghỉ.
@tuan208 Cháu ổng hay sao đó
Có khó chịu với nếp gấp không mod
@hongphuc1992 Không bạn nhé. Chỉ mấy thằng không có máy, nhìn hình người khác chụp thì mới khó chịu thôi.

Cơ mà như con này, chắc phải vuốt nhiều vào chỗ gập, sẽ hơi không sướng.

Còn fold 4 thì hiếm khi đụng tới vết gấp, ổn.
@VinaOneX Người ta Ko mua vì người ta dùng thử thấy Ko sướng, chứ Ko muốn nói là gập vô tích sự 😆) sướng thì đã mua đầy rồi, Ko phải Apple áp đảo.
Tuanns93
ĐẠI BÀNG
2 năm
@bomduc Dùng còn sướng thua dòng S thì không có cửa đọ doanh số iphone là chuẩn rồi
toàn mấy bố chưa sài qua đt gập vào tranh luận chê như đúng rồi
Read Only
TÍCH CỰC
2 năm
@thần buồn Đương nhiên, đến thử còn chả thèm thì dùng sao nổi 😁
nnquangit
TÍCH CỰC
2 năm
Mình thấy z flip thực sự hữu dụng hơn z fold nhiều. Z fold đa phần app phóng bự lên nhìn rất khó chịu. Z flip hoàn hảo. Vào mấy app thương mai điện tử như lazada, shopee,.... xài z fold màn trong nhìn thấy gớm lắm
BossRice
ĐẠI BÀNG
2 năm
@nnquangit Mình thấy bạn lạ thật , đa phần chê Zfold là chê luôn Zflip vậy mà bạn thì không . Zfold nó tối ưu app hàng ngày mà từ từ roài cũng đẹp và tận dụng hết thôi , bạn không thích phóng to thì dùng 16 : 9 , đến thời điểm hiện tại thì Play Store nó còn hỗ trợ giao diện riêng roài .
nnquangit
TÍCH CỰC
2 năm
@BossRice Tối ưu là tối ưu thế nào. Samsung nó nói tối ưu là tối ưu cho app nó thôi. Một số app như facebook,.... samsung nó phải hợp tác 2 bên để tối ưu. Z flip thì hữu dụng hơn. Vừa linh hoạt với flex cam, hiển thị như dt thường. Nhìn cái mấy cái app tmdt trên z fold thấy gớm.
Bàn tay nhìn "tinhte" quá.
Tác phong nhẹ nhàng ntn thì dùng đt gập hợp lý rồi còn gì.

Máy nam tính không hợp bồ đâu.
CleanShot 2022-10-03 at 21.02.59@2x.png
Read Only
TÍCH CỰC
2 năm
@VinaOneX Phải nói là đờ uỹ 😆
Cái quang trọng nhất là nếp gấp thì không ông nào dám đề cập đến
Cười ra nước mắt
BossRice
ĐẠI BÀNG
2 năm
@justinryanman Nếp gấp thì nó vẫn ở đó thôi , người mua xài thì không thấy , kẻ không xài thì cứ mãi nhắm vào đó .
tpe1893
TÍCH CỰC
2 năm
@justinryanman vì nó ko ảnh hưởng gì đến trải nghiệm sử dụng
@justinryanman Mình thấy mấy con đt gập có nhược điểm như sau:
1. Màn hình dễ đi tong, chảy mực khi có va chạm.
2. Cái bảng lề thô và chiếm diện tích.
3. Pin chắc chắn là yếu sinh lý.
4. Màn hình mềm èo, rất dễ bẩn.
5. Xài thời gian bung miếng dán màn hình thì nhìn nó xấu, mong manh, cảm giác ntn ấy.
Túm lại là vẫn thích thẳng hơn là gập
gaucon3503
TÍCH CỰC
2 năm
@dustonthewind Vợ đã dùng 1 năm thì xác nhận như vầy nhé:
Màn hình chưa hỏng
Đã bong miếng dán. Chắc dán lại là dc
Pin yếu. Nhưng yếu so với mấy dòng ultra hay Pro max thôi.
Nếp gấp chả để ý luôn
Dùng cực kỳ thuận tiện, cảm giác mở ra mở vào hoặc đặt đt xuống bàn vô cùng thú vị.
Chắc chắn là không bền sở với điện thoại khác rồi.

Tổng kết lại nếu dư dả thì mua thôi, dùng rất thích luôn.
@justinryanman nếp gấp tệ hơn tai thỏ hay viên thuốc rất nhiều, nó nằm giữa màn và hiện rõ nếu có ánh sáng phản chiếu, trong khi tai thỏ hay viên thuốc còn ít để ý hơn, cơ bản ai chấp nhận nếp gấp nhưng lại anti tai thỏ vs viên thuốc thì đúng xàm. Cũng vì cái nếp gấp này mà màn gập không thể nào ra khỏi phòng thí ng của táo.
Koibito2911
ĐẠI BÀNG
2 năm
Đã dùng zlip và thấy khá lười dùng điện thoại khi cứ phải gập ra gập vô. Bất tiện khi đi đường bằng xe máy.
BossRice
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Koibito2911 Đi xe máy mình nghĩ muốn làm gì thì ghé vô lề mà dùng chứ bạn , chạy xe mà dùng phone nguy hiểm lắm .
iSoft
TÍCH CỰC
2 năm
Ok nếu được tặng dùng thay đổi với đt thường thì sẽ có trải nghiệm tốt, còn bỏ tiền mua rồi xài rón rén thì trải nghiệm rất tệ hại 😂
@iSoft Tháo cái màn hình ra hết bị nhen
iSoft
TÍCH CỰC
2 năm
@tin_truc22 Nó tối thui rồi nên chắc ko cần tháo đâu 😂
Read Only
TÍCH CỰC
2 năm
@iSoft Này mà mấy fan cuồng hô không ảnh hưởng sử dụng =))
iSoft
TÍCH CỰC
2 năm
@Read Only Thì nó đâu ảnh hưởng gì nữa đâu vì mình dùng đt khác rồi 😂
Gập như này thì thay đổi gì ? Bài quảng cáo hơi dài
Cười vô mặt
tpe1893
TÍCH CỰC
2 năm
zflip 4 màu xanh đẹp dã man

Xu hướng

Bài mới