Tự tạo Web App bằng Edge Chromium / Google Chrome

truongbird
3/12/2019 12:50Phản hồi: 3
Tự tạo Web App bằng Edge Chromium / Google Chrome
Mình vừa phát hiện ra rằng trình duyệt Microsoft Edge Chromium / Google Chrome có chức năng tạo Web App từ trang web. Về cơ bản thì trải nghiệm trên Web App hoàn toàn giống với trang web trên trình duyệt nhưng có ưu điểm là:
  • Các thanh địa chỉ và các nút lệnh bị loại bỏ, chỉ còn 1 nút [...] trên thanh tiêu đề.
  • Có thể tùy chỉnh kích thước cửa sổ cũng như thu phóng trang web và ghi nhớ trạng thái này MÀ KHÔNG ảnh hưởng đến các trang web khác và các lần khởi động trình duyệt sau đó.
  • Việc gỡ cài đặt cũng thực hiện tương tự như các ứng dụng khác.
Cách thực hiện chỉ gồm 2 bước
  • Bước 1: Đi đến trang web mà bạn muốn tạo web app.
Ở bước này, các bạn nên đi đến trang chủ và nên mở trang web ở chế độ xem dành cho di động
  • Bước 2: Làm như hình dưới:
Và thế là bạn đã có 1 Web app
  • Đối với Google Chrome thì các bạn mở Menu>Công cụ khác>Tạo phím tắt...Cũng cho kết quả tương tự
Về cơ bản thì tính năng này có thể tạo trang web app cho hầu hết trang web. Tuy nhiên, đối với các trang web không hỗ trợ tốt cho chế độ xem di động hoặc kích thước cửa sổ nhỏ thì trải nghiệm mang lại sẽ có phần ức chế hơn so với trên trình duyệt thông thường.
Mời các bạn dùng thử và cho ý kiến.
Chú thích 2019-12-03 184352.png
3 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Carnage
TÍCH CỰC
4 năm
Cái này Chrome cũng đc nha. Mình đang dùng nè
truongbird
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Carnage Cám ơn bạn, mình đã thêm vào bài viết. Cơ mà không thêm cái hình dô được nên ghi bằng chữ vậy
vanmuitv888
ĐẠI BÀNG
4 năm
Cái này tuyệt nè. Mình dùng con máy hơi cùi để lướt web mà dùng tính năng này với youtube và facebook. Mình chưa nghiên cứu sâu về tính năng này nhưng mình thấy xem video trên youtube đỡ lag hơn với máy cấu hình yếu và mạng chậm. Các bác cùng test xem có phải vậy ko ạ.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019