Tượng Chúa ở Rio được "mặc áo" để vinh danh các các bác sĩ đang chống Covid-19 trên toàn cầu

Rubi Lee
13/4/2020 16:2Phản hồi: 293
293 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Tôn giáo là việc mỗi người. Bạn gọi ông ta là Đức Chúa, tôi thì thấy con chồn ăn lúa. Chả có gì phải cãi nhau cả. Nhưng điều duy nhất ai cũng phải công nhận là mọi vấn đề của loài người đều phải giải quyết bằng tiến bộ của khoa học chứ không phải nhờ ngồi cầu nguyện
@Khôi 121900 Các nhà khoa học lỗi lạc trên thế giới đều là những người có đức tin lớn nhất!

Các quốc gia mạnh nhất trên thế giới đều là những nước có đức tin mạnh nhất. Đồng Đô La Mỹ mà ai cũng thèm muốn chính là minh chứng cho điều này.
tamdinh69
TÍCH CỰC
4 năm
@Khôi 121900 Mình có nhìn thấy những câu chữ xuyên tạc của bạn trong bình luận trên. Và bạn nên hiểu mục đích của việc cầu nguyện không phải để giải quyết mọi vấn đề của con người, cũng không phải để đạt đến những tiến bộ của khoa học. Nó thiêng liêng hơn việc bạn đang nghĩ nhiều nhé.
Có đức tin thì tốt thôi, ít nhất khi tuyệt vọng còn có cái mà tin để đứng dậy!
PS: không tranh luận gì nhé, t vô thần, nhưng t tôn trọng đức tin của người khác!
Ý tưởng tuyệt vời
notnhacvuidl
ĐẠI BÀNG
4 năm
Rất nhiều bạn comment có tính chất phỉ báng niềm tin vào Chúa của người khác. Họ quên mất 1 điều là có hơn nửa dân số thế giới đặt niềm tin vào Chúa, trong đó có rất nhiều những người là tỉ phú, những nhà khoa học lỗi lạc nổi tiếng thế giới... Mình ko dám nói gì hơn, nếu ko thể ủng hộ những việc làm tốt đẹp như vậy cũng ko nên bày đặt tỏ ra mình khôn ngoan hơn vài tỉ người khác một cách nguy hiểm như vậy.
Rất tuyệt
trungnv8
ĐẠI BÀNG
4 năm
Thông điệp hay và cực kì sáng tạo. Đã nhìn thấy cờ Việt Nam .
Duong70
TÍCH CỰC
4 năm
Ý nghĩa! Cảm ơn tất cả bác sĩ trên toàn thế giới!!!
Đúng như dự đoán: nhìn ảnh là biết sẽ có các " đấng" vào phân tích về tôn giáo. Đọc mà thấy hài, đúng là suy nghĩ của " con người". Đặt vấn đề thế này nhé:
1/ khi các bạn làm điều sai trái như trộm cắp, giết người.. vậy luật pháp sẽ bắt tù bạn hay là bắt tù cha mẹ bạn? Hay là bạn kêu là tại sao ba mẹ tui sinh tui ra, tui làm sai thì bắt xử ổng bả đi, kêu ổng bả giải quyết. Tui là con mà.
2/Các bạn nói tại sao Chúa của đạo công giáo không đi cứu loài người lúc chiến tranh, dịch bệnh không cứu mà để chết la liệt như thế. phải chăng do Chúa không nhân từ? . Xin trả lời luôn, vì Chúa tạo ra loài người và muôn vật, chứ ko tạo ra chiến tranh, dịch bệnh. Và Ngài cho con người sự tự do, hạnh phúc, chiến tranh hay không là do con người quyết định, dịch bệnh ư, tại sao ngày xưa bệnh lạ ít mà bây giờ càng lúc con người lại càng nhiều bệnh vậy? Do Chúa tạo ra à? hay là do con người sống quá cẩu thả, môi trường bị ảnh hưởng, kháng sinh sử dụng tràn lan....Đừng đặt vấn đề Chúa phải đi giải quyết tệ nạn của con người vì bạn chả đủ tư cách, bạn làm sai thì bạn phải chịu trách nhiệm.
3/Bạn nói bạn chả tin vào thánh thần gì cả. Vậy bạn nói bạn không thờ, không thắp nhan cho ông bà cha mẹ mất đi ư? bạn chưa bao giờ có suy nghĩ là " mong mình sẽ được cái này, cái kia, mong hết bệnh..." sao? Tự vấn bản thân và thật lòng giúp cái đi đạo đức giả ạ 😃. Nếu bạn hiểu được mọi thứ trên thế giới này thì bạn đã không ngồi đây gõ phím, mà bạn là Thánh là Thần rồi. Ngay cả một chức vụ cao cấp, ngay cả một thiên tài mà bạn còn ko bằng người ta. Thì bạn có tư cách gì mà ở đây lập luận với chả phân tích. Như kiểu học sinh lớp 1 đi dạy đời người từng trải vậy ^^.

Đừng phỉ bán một tôn giáo nào. Đúng hay sai thì ở hồi kết sẽ rõ, cuộc đời này dài lắm. Khi bạn nhận ra thì lúc đó bạn đã không còn cơ hội để hối hận đâu. Mà lúc đó sẽ là gánh chịu hậu quả .
@kevintruong1604 Đọc và gẩm thấy hay hay
@kevintruong1604 Tôi không ghét bọn vô thần cho đến khi bọn nó phỉ báng niềm tin người khác
viking007
ĐẠI BÀNG
4 năm
Chủ đề người ta nói ý nghĩa tôn vinh lớn lao, các bạn lại vào gây chiến từ tôn giáo đến chính trị!? Có ông còn phán như thánh nào là âm mưu war sinh học, nào là để cty dược nó bán thuốc! Trong khi người ta đang cố gắng chạy chữa và bào chế vacxin phòng bệnh. Có tính ngưỡng hay không đó là đức tin của mỗi người, hãy tôn trọng điều đó.
Rất ý nghĩa
hnmdiep
TÍCH CỰC
4 năm
Ơ, có chúa rồi sao cần bác sĩ.
tamdinh69
TÍCH CỰC
4 năm
@hnmdiep Bài viết đang đề cập đến việc tôn vinh các y bác sỹ chứ không liên quan gì đến việc có Chúa rồi không cần đến bác sỹ nhé bạn
@hnmdiep Tin vào Chúa và noi gương Chúa Jesus đi chữa bệnh cho muôn người thì có mâu thuẫn sao?
hnmdiep
TÍCH CỰC
4 năm
@Four Horsemen of the Apocalypse E ko phân biệt tôn giáo hay giàu nghèo đâu nhé, nhưng 2 bác có lẽ ko hiểu ý e rồi. Ở địa phương e còn đồn nhau người chết bốc mùi, người nhà đi xin ơn còn sống lại được mà.
ông bụt ,bà tiên ,ông thần, Phật giáo hay Thiên chúa giáo
nói chung là tôn giáo
mà tốn giáo là cái tạo ra niềm tin cho loài người,
vào những thời điểm mà con người còn sơ khai, bị các chủ nô ,bộ tộc ,bộ lạc ,đàn áp Hà hiếp cướp bóc, thiên tai lũ lụt hạn hán dịch bệnh dẫn đến chết chóc, vào những thời điểm đó, con người còn ngu nguội, chưa ra đời được tiết học lý luận, khoa học kỹ thuật
nên cảm thấy bế tắc cùng cực, không biết bám víu vào đâu để tồn tại
nên cố gắng đánh lừa bản thân và mọi người rằng, sẽ có ông bụt, bà tiên, ông thần giúp đỡ những người khó khăn hoạn nạn, bảo vệ mọi người trước thiên tai,và trừng trị những kẻ cướp bóc và hiếp người dân lành

Từ đó tạo ra niềm tin mạnh mẽ cho mọi người, phấn đấu để đưa loài người tiến hóa phát triển
và cũng từ đó tôn giáo bắt đầu ra đời
cũng từ đó một số vua chúa bắt đầu lợi Dụng niềm tin, để củng cố quyền lực và thống trị của mình,
nên có một số nước thì tôn giáo này và một số nước thì tôn giáo khác ,phát triển mạnh mẽ cũng bởi do người đứng đầu của một quốc gia ban hành và loại bỏ chúng
nên có một số tôn giáo ở một số quốc gia được gọi là quốc giáo,
người dân chỉ được tin vào tôn giáo đó và không được tin vào những tôn giáo khác hoặc tôn giáo khác sẽ bị cấm phát triển ở quốc gia đó
một số Quốc gia Đã chính trị hóa tôn giáo để quản lý người dân chặt chẽ và buộc họ phải trung thành với mình
kỳ thực nhiều người, gia đình, theo tôn giáo cũng có thể vì mục đích chính trị hoặc kinh tế chứ chưa chắc là họ đã tin
kiengia
ĐẠI BÀNG
4 năm
@tinhphieulang77 "Trên tuyến xe lửa, có một thanh niên trẻ ngồi cạnh một cụ già. Khi đoàn tàu chuyển bánh, cụ già rút trong túi ra một chuỗi hạt và bắt đầu lần tràng hạt cầu nguyện. Người sinh viên tỏ ra khó chịu với hành động ấy của cụ.
Sau một hồi, anh ta quyết định lên tiếng hỏi:
- Thưa ông, ông vẫn còn tin vào chuyện nhảm nhí này à?”
Cụ già thản nhiên trả lời:
- Đúng vậy, tôi vẫn tin. Còn cậu không tin sao?
Cậu thanh niên trả lời với vẻ xấc xược:
- Lúc nhỏ tôi có tin, nhưng giờ thì không, bởi khoa học đã khai sáng cho tôi. Ông cứ tin tôi đi và hãy học hỏi những khám phá mới của khoa học, rồi ông sẽ thấy những gì ông tin từ trước đến nay đều là những chuyện nhảm nhí.
Cụ già nhỏ nhẹ hỏi cậu sinh viên:
- Cậu vừa đề cập tới những khám phá mới của khoa học, liệu cậu có thể giúp tôi hiểu được chúng không?
Anh sinh viên tỏ ra hào hứng:
- Ông cứ cho tôi địa chỉ, tôi sẽ gửi tài liệu tới cho ông, rồi ông sẽ say mê với khoa học cho mà xem.
Cụ rút ra trong túi ra một tấm danh thiếp và trao cho người sinh viên. Khi nhìn thấy danh thiếp, cậu ta xấu hổ đến sa sẩm mặt mày và lặng lẽ rời khỏi đến toa khác. Trên tấm danh thiếp ấy ghi những dòng chữ: Louis Pasteur, viện nghiên cứu khoa học Paris."
@tinhphieulang77 Đọc thì có vẻ thuyết phục nhưng thực ra lại rất vô lý :v Bạn nên tìm hiểu, ít ra là về cách Phật giáo, Nho giáo và Đạo giáo ra đời để thấy tôn giáo, cơ bản là sự giác ngộ, chứ không phải là tự dối lừa bản thân. Nếu mà tự dối lừa bản thân, thì cần gì tôn giáo :v
Mà thời con người còn sơ khai chưa có khái niệm Bụt đâu, bụt chính là phiên âm của Buddha - đức phật đấy ạ :v
@kiengia Chuyện dựng hay thật?
Dù gì cũng cha chứa nhân văn
noLiaVaLahK
ĐẠI BÀNG
4 năm
Cờ Việt Nam 1p25s nha các bác 😃
krongpak
ĐẠI BÀNG
4 năm
Nhưng rất tiếc ở Italia gần chúa nhưng người chết như rạ.
tamdinh69
TÍCH CỰC
4 năm
@krongpak Thiên Chúa luôn ở bên cạnh mỗi người chúng ta.
Chứ không phải Chúa chỉ ở nước Ý nhé bạn. Toà thánh Vatican ở nước Ý thì đúng.
krongpak
ĐẠI BÀNG
4 năm
@tamdinh69 Như nhau cả, Cạnh hay không cạnh chúa củng chết như nhau nếu như không tự lo cho mình.
tamdinh69
TÍCH CỰC
4 năm
@krongpak Xin lỗi vì mình cảm thấy thật vô ích để giải thích cho một người...như bạn
krongpak
ĐẠI BÀNG
4 năm
@tamdinh69 Đơn giản vì bạn không có lý lẽ đúng đắn. cái vỏ vô minh của bạn quá dày, hãy trang bị trí tuệ thì mới giải thích cho người khác thuyết phục được, tiếc cho bạn.
letrang_vt03
ĐẠI BÀNG
4 năm
Các bạn đừng quan tâm và cũng đừng cãi nhau vì tôn giáo (phân biệt tôn giáo và chính trị ắt sẽ dẫn đến chiến tranh), hãy chú ý đến thông điệp của bài viết là Vinh danh các bác sỹ đã ngày đêm chiến đấu chống lại Covid 😃
jmnguyen
ĐẠI BÀNG
4 năm
Có nhiều anh em đang mang Tôn Giáo (đặc biệt là Kito Giáo) ra để bàn tán. Mục đích của Clip là để tri ân các bác sĩ... bạn có cách nào làm hay hơn thì xin mời, cả thể giới sẽ đón nhận... còn về Tôn Giáo khi nào bạn xác tín điều gì thì sẽ tin điều đó vui lòng không trích những câu hỏi rất cổ xưa về Thiên Chúa hiện hữu vì mình tin rằng ở đây chẳng có mấy người nghiên cứu về Tôn Giáo để trả lời. Thân
Mình theo đạo phật! Đức phật sẽ che chở cho chúng ta!
titanworm
ĐẠI BÀNG
4 năm
Tin rằng không có Chúa, không sao cả, vì nếu lúc chết đi mà không có Chúa thật thì không vấn đề gì. Còn nếu lúc đó thật sự có Chúa thì là mệt rồi đó. Vậy thì cơ bản là tin vào Chúa thì không có gì thiệt thòi cả. Rất nhiều nhà khoa học, lỗi lạc, phát minh cho nhân loại còn tin vào Chúa. Vì người ta càng giỏi thì người ta càng nhận thức được có những thứ con người sẽ không bao giờ làm được. Những kẻ vô thần karl mac, cả đời ăn bám thì biết được cái gì. 😁
Tóm lại là nếu mấy chú nào muốn trao đổi về văn hoá tôn giáo và lịch sử thì mình mạo muội xin toạ đàm cùng trao đổi. Còn chú nào báng bổ tôn giáo chính tông và tôn giáo lớn được quốc tế công nhận thì mình xin dừng ở đây. Chúng ta không thể báng bổ niềm tin chân chính của người khác bởi vì sự hẹp hòi của bản thân, thế thôi. Như kiểu hãy tốt với tôi thì mới mới tin bạn tốt với tôi, còn không bạn là kẻ xấu xa, thế thì miễn bàn luận.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019