Vài cập nhật hữu ích mới có trong iOS 5 cho iPhone

vuhai6
13/10/2011 2:59Phản hồi: 249
Vài cập nhật hữu ích mới có trong iOS 5 cho iPhone
Cuối cùng thì hôm nay những người dùng thiết bị di động của [TAG]Apple[/TAG] đã có thể cập nhật phiên bản [TAG]iOS 5[/TAG] lên chiếc máy của mình. Hệ điều hành này bao gồm rất nhiều những thay đổi mà theo như Apple nói thì có đến 200 tính năng mới. Ngoài những thay đổi lớn đã được đề cập đến trong những bài viết trước đây thì cũng còn rất nhiều những thay đổi nho nhỏ khác nữa. Trong khuôn khổ bài viết này mình xin trình bày một vài những tính năng nhỏ và hữu ích. Nếu bạn thấy những điểm mới nào khác nữa thì có thể cho vào bài này luôn nhé. Đây không phải những tính năng mới so với các điện thoại khác, và bài viết này dành cho những người đang dùng [TAG]iOS[/TAG] vì thế anh em không dùng thì cũng đừng ném đá nhé!

Đầu tiên xin kể đến tính năng tự đặt kiểu rung, rung ngắn, rung dài liên lục, rung ngắt quãng hay rung theo điệu morse, tất cả đều do bạn tự đặt ra. Để kích hoạt thì trước tiến bạn phải vào Settings -> General -> Accessibility và chọn Custom Vibrations ON. Sau đó vào Settings -> Sounds chọn Vibration trong Vibration Patterns. Trong phần này sẽ có mục Creatve New Vibration cho bạn tự đặt kiểu rung cho mình.

Xoá từng mục trong Call History: không ngày không để ý đến mục này, nhưng hôm nay sau khi nâng cấp iOS 5 chính thức và thử vào thì thấy nó đã có thể chọn được xoá từng dòng trong lịch sử cuộc gọi. Cũng tiện khi bạn chỉ muốn xoá 1 số điện thoại nào đó.

Một trò cũng vui vui đó là cập nhật thời tiết theo giờ, trong phần mềm Weather khi bạn nhấn vào một ngày nào đó thì thông tin thời tiết theo giờ sẽ được cập nhật, cũng khá là tiện.

Tính năng thay thế từ: đây có vẻ như không phải mới nhưng cũng là một tính năng tiện lợi giúp bạn thao tác nhanh hơn. Trong Settings -> General -> Keyboard có mục Shortcuts. Trong đây cho phép bạn tự thiết lập các phím tắt. Và khi type thì chỉ cần bạn nhấn 2 ký tự thì từ thay thế sẽ được chọn.

Còn rất nhiều tính năng hay khác mà bạn biết, hãy cho anh em cùng biết luôn nhé 😃
249 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

tính năng weather như bạn nói có trước đây rùi mà!
mrnoble
TÍCH CỰC
13 năm
Rất tuyệt, tiếc là chỉ có 4S có Siri 😔
nhockid91
ĐẠI BÀNG
13 năm
từ từ mấy bác Develop cũng mang nó qua các đời iPhone khác thui 😁
mình nghĩ ko nỗi đâu bạn , khó lắm ! mà cũng hi vọng
dungdo2911
ĐẠI BÀNG
13 năm
iPad2 không có widget Thời tiết và chứng khoán hả đại ca 😔
Nó bị ẩn trong phần notification trong setting ấy! bác vào setting chọn notification, và lôi em nó ra ở dưới cuối. Chọn edit ở góc phải lôi nó lên trên!
Mình chẳng 'lôi lên' được như bạn nói gì cả, đơn giản La Minh k thây nó đâu hết ấy
Bác vào setting->notification-> kéo xuống dưới sẽ thấy not in notification. Nếu nó có ở dưới chọn edit ở góc trên bên phải, đè ở mép phải của cái weather widget, lôi em nó lên trên. Còn nếu ko có thì kiếm chữ Weather widget nhấp vào, chọn Notification Center on!
Mình k thấy cái phần weather widget đâu nên mới hỏi mà, Còn chỗ bạn nói sau cùng mình chưa hiểu lắm, "kiếm chữ Weather widget nhấp vào, chọn Notification Center on" là sao? Ở đây mình thấy có vẻ như chẳng chỉnh sửa được gì ngoại trừ cái lôi đc cái này đè đầu lên cái khác 😁
Thanks!
kimlee_hl92
ĐẠI BÀNG
13 năm
3gs ko biết có lag ko 😔(
3GS lên iOS 5 ok nhé bro
3GS cấu hình cũng ổn mà. Bác nào lock thì chịu khó chờ cho ổn định còn ko chờ được thì rinh 1 em world về 😃
3Gs lên vô tư. Chạy rất mượt
Đúng đấy bạn, tôi đang trải nghiệm, rất tuyệt
Mượt Ư? ko có đâu bạn 😃
hay đấy. giờ mới biết. thank bác nhiều.
pvcuong
ĐẠI BÀNG
13 năm
Các Bác ơi làm thế nào để có thể sử dụng ichat với cả tìm nạn bè bây giờ nhỉ
hamimax
ĐẠI BÀNG
13 năm
Sau khi thức đến 3h30 sáng ngày 4/10 với nỗi thất vọng tràn trề về iem 4s thì đến hôm nay 13/10 (cách 1 ngày iem nó chính thức lên kệ) thì sao lòng mình lại háo hức lạ thế chứ lị. Có ai động viên thêm vài câu để tớ quyết định cưới iem nó về cái!
hamyty
CAO CẤP
13 năm
mình củng thất vọng giống bạn nhưng sau đó tìm hiểu ra mới thấy thông tin về ip5 có lẻ là do mấy thằng ném đá chơi xấu apple, chứ apple chưa bao giờ nói đến, ,và sau đó tìm hiểu ra thì 4s củng ko phải tệ camera 8 chấm thế hệ mới nhất chất lượng khỏi chê, chip 2 nhân mạnh gấp đôi thằng s2, ios5 tuyệt vời ,mạng 3g+ tốc độ ngang ngữa 4g, cộng với em siri vui tính nữa, hầu như hết 90 % cấu hình về ip5 đều có trên 4s rồi ,và sau một vài thữ nghiệm của các trang công nghệ nổi tiếng nước ngoài thì 4s hiện giờ là chiếc smartphone mạnh mẻ nhất thế giới, chỉ chịu thua đàn anh ipad 2, mạnh gấp đôi s2 ,còn mấy thằng optimus 3d, evo, v.v.... thì ko nói gì rồi 🆒
Lên đi bác, kết cái Siri nhất!
yêu là cưới, mình thì đợi đến Tết sẽ làm 1 em cho vợ 1 em cho mình hehe
thất vọng tràn trề rồi thì đừng cưới bạn ạ
pvcuong
ĐẠI BÀNG
13 năm
Có tiền thì cứ việc. ủng hộ bạn lên đời
3gs lock gio len dc k cac bac nhi ? Em bang tan 6.15
CLong
TÍCH CỰC
13 năm
1.Thêm cả cái nhạc chuông tin nhắn nữa, có thể sử dụng chung nhạc có lời như cuộc gọi đến
2. Hiển thị dung lượng chi tiết các app đã cài vào và nhạc video có thể xoá đơn giản.

RIM
CAO CẤP
13 năm
Chưa dám thử OS 5 cho iPad 2 vì vẫn đang hài lòng với OS 4.3.3
iPad 2 đang chạy 4.3.3 có thể jailbreak bằng JailbreakMe.com để cài các apps hỗ trợ tốt nhất cho iPad (iFile, XBMC, SBSetting...), biến iPad thành máy tính đích thực. Đừng nên đua đòi lên iOS 5 làm gì khi chưa có tí thông tin gì về Jailbreak cho iPad 2 trên iOS 5
Mình cũng đang phân vân lên os5 cho ipad 2 4.3.3 nhưng nghe bạn nói khỏi lên vì chưa jb untered. À mà bạn nói cái XBMC là gì thế ?
amogha
ĐẠI BÀNG
13 năm
XBMC là phần mềm xem film HD trên iphone, đảm bảo xem file HD 720p và 1080p k bị giật 1 chút nào
iPad 2 chưa thể Jailbreak luôn chứ không phải là chỉ Jailbreak Untethered.

Còn XBMC là Media Center cho iDevice (iPad, iPhone, iPod, Mac, AppleTV...), có thể xem phim mọi định dạng (MP4, AVI, MKV...), xem tốt Full HD Bluray 1080 (dung lượng hơn 16GB cho một file phim) không giật không lag và hỗ trợ cả file phụ đề.

Cứ úp lên mà vooc thôi., nhưng cũng chẳng có thay đổi gì nhiều!
tip tuc kham pha nghen anh em co bac nao biet cai cydia cho ios5 ban chinh thuc nhiet tinh post hinh len giup minh cam on nhieu
Tính năng shortcuts rất hữu dụng, như manual correct trên cydia vậy.

Sent from my Supercup 78 using Tinh tế
dinhbahuy
ĐẠI BÀNG
13 năm
Mình thích nhất là cái tính năng đồng bộ không dây; lúc đồng bộ thì vẫn có thể làm mọi thứ, không bị Slide to Cancel nữa.

---------- Post added at 05:58 PM ---------- Previous post was at 05:56 PM ----------

Bạn thử down lúc 5-6 giờ sáng xem sao. Chỉ mất có 40 phút thôi.
co ai cai dc cydia ios5 chua post len di anh em
Hình như bạn vui mừng quá khi OS5 ra đời mà quên rằng phải JB thì mới có Cydia !
E thích cái chia đôi bàn phím haha
chia nhu the nao pro, bay e voi, iphone hay ipad nua? hihi
Cứ dùng 2 ngón cái tách đôi bàn phím ra là đc bác ợ. Trên ipad 2.
Nano
ĐẠI BÀNG
13 năm
Có bác nào biết tại sao ipad lại không có 2 wigets weather và stock không nhỉ?

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019