Vài tips giúp anh em nâng thời lượng pin Apple Watch từ 1 ngày lên hơn 2 ngày

hthien2872
8/9/2022 17:4Phản hồi: 156
Vài tips giúp anh em nâng thời lượng pin Apple Watch từ 1 ngày lên hơn 2 ngày
Mình mua Apple Watch vào tháng 8 năm 2022. Mình từng nghe nhiều người bảo rằng pin Apple Watch khá đuối, chỉ dùng trọn 1 ngày. Nhưng trải nghiệm của mình thì không như vậy, chưa đến 1 ngày thì Apple Watch của mình chỉ còn 30% pin. Mình có tìm hiểu trên internet cách giúp kéo dài thời lượng pin Apple Watch và áp dụng thì không hiệu quả lắm. Sau 2 tuần thử và sai cuối cùng mình cũng tìm ra những thứ “ngốn” nhiều pin Apple Watch, và bài viết này mình sẽ chia sẻ với anh em những cách mình đã làm để kéo dài pin AW từ dưới 1 ngày lên trọn 2 ngày (hoặc hơn)!

Pin Apple Watch “chưa đến một ngày”

Nói một chút về thiết bị và cách mình dùng. Con mình mua là Apple Watch SE hàng lướt, còn bảo hành Apple Care đến tháng 11/2022, pin 100%, tức là còn ngon như mới. Mỗi ngày mình đeo khoảng 6 đến 8 tiếng, cứ ra ngoài là mình đeo để nó theo dõi chuyển động, nhận thông báo, về nhà thì cởi ra. Ấy vậy mà 6 giờ sáng 100% pin đến 20 giờ chỉ còn khoảng 20 - 30%. Với mình như vầy là chưa trọn một ngày vì với lượng pin này sẽ không đủ nếu ban ngày mình đeo nhiều hơn và cũng không đủ cho nửa ngày hôm sau. Mình khá shock nên lên mạng tìm hiểu, dạo qua các forum, kênh công nghệ để tìm cách tiết kiệm pin cho AW hơn. Và kết quả là các kênh này hướng dẫn không hiệu quả mấy, lượng pin vẫn không thay đổi nhiều. Một số phần mình vẫn nhớ như: tắt tính năng chuông gió, tắt cuộn digital crown để wake up đồng hồ,… Đều là những cách tăng thời lượng pin không nhiều. Cuối cùng mình phải tự mài mò, bật từng tính năng rồi tắt để so sánh hiệu quả. Lúc này kết quả thành công tốt đẹp, khi mình vẫn đeo với tần suất như cũ nhưng 2 ngày mới sạc 1 lần, 100% pin vào 22h ngày thứ nhất và còn 20% pin vào 21h ngày thứ 3 (dùng full 2 ngày thứ 2 và thứ 3). Và sau đây là những cách mình đã làm:

Giảm độ sáng màn hình

Phần này không mang lại nhiều kết quả, nhưng cũng tăng thời lượng khoảng 1 -2 giờ so với bình thường. Mặc định độ sáng Apple Watch là mức 3 (max) mình giảm về mức 2 nhưng cảm thấy nhìn vẫn tốt, không khó chịu, nhìn dưới nắng vẫn thấy. Việc giảm độ sáng giúp thông báo hay xem đồng hồ trong thời gian liên tục đỡ hao pin hơn. Tuy nhiên cách này không hiệu quả cao, nếu anh em thấy tối thì có thể chỉnh về mức 3 và chuyển sang cách 2

Tắt thông báo ứng dụng không cần thiết

Ngoài xem giờ thì nhận thông báo là tính năng mình dùng nhiều thứ hai trên AW. Khi có thông báo mới từ điện thoại AW sẽ sáng lên logo ứng dụng và mình có thể chạm vào để đọc. Mình hay dùng để đọc nhanh tin nhắn Zalo xem tin đó quan trọng không, nếu không quan trọng mình sẽ không mở iPhone để trả lời. Tắt bớt thông báo sẽ giúp mình đỡ phiền hơn bởi những thông báo không quan trọng, cũng như tiết kiệm pin hơn vì ít thông báo thì AW sẽ ít khi sáng lên. Mình chỉ bật những ứng dụng ngân hàng để xem biến động số dư hay những phần mềm nhắn tin, còn lại mình tắt hết. Và cách này cũng như việc giảm độ sáng màn hình, nó không có cải thiện đáng kể

Tắt tính năng đo nhịp tim

Mình biết tính năng này quan trọng với những anh em luyện tập thể thao vì đo nhịp tim liên tục giúp anh em có nhiều dữ liệu sức khoẻ để phân tích hơn. Nhưng nhiều anh em khác trong đó có mình là người dùng cơ bản, sức khoẻ chỉ dùng mỗi việc đếm bước chân thì tắt tính năng đo nhịp tim sẽ giúp AW đỡ tốn pin đáng kể. Để tắt anh em vào ứng dụng Watch, vào quyền riêng tư và tắt đo nhịp tim là được.
Tắt Assistive touch
Đây là một tính năng cũng tốn pin kha khá. Nó giúp hỗ trợ cử chỉ cho những anh em khó khăn trong vận động. Để biết AW của anh em có bật Assistive touch hay không, anh em chỉ việc mở AW lên, nếu xuất hiện viền xanh quanh máy trong 1s đầu, thì AW của anh em đã được bật Assistive touch. Nếu không dùng tính năng này, anh em hãy tắt đó bằng cách vào Watch, vào trợ năng và tắt Assistive touch đi.

Dùng mặt đồng hồ đơn giản

Đây cùng với đo nhịp tim là 2 nguyên nhân lớn làm hao pin AW của mình. Lúc trước mình hay dùng những đồng hồ có nhiều phần nhỏ để xem thông tin như: nhiệt độ, UV, dự báo mưa,… Cụ thể là về thời tiết hay thiên văn. Những dự liệu này cần sự chính xác nên sẽ cập nhật liên tục dữ liệu, từ đó ảnh hưởng đến pin AW. Nếu không cần thiết những thông tin này, anh em nên dùng mặt đồng hồ khác để tiết kiệm pin hơn
Theo như mình thử nghiệm thì chỉ những widget như thời tiết, thiên văn mới tốn pin thôi, còn lại thì không. Mặt đồng hồ mình đang dùng là Meridian như ảnh dưới, đây là một mặt chức năng nhưng mình không thêm widget thời tiết. 4 widget mình thêm là: đếm ngược để mình làm pomodoro, todoist để theo dõi việc cần làm, water reminder để nhắc nhở uống nước và, cuối cùng là ngày. Mặt này không hề tốn pin, mình dùng mặt này đến 2,5 ngày mới phải sạc, ngang ngửa những mặt chỉ có mỗi giờ.

Kết luận

Mặt đồng hồ và đo nhịp tim là 2 phần ngốn pin nhất anh em cần quan tâm. Tắt nó đi sẽ tăng thời lượng pin rõ rệt. Và thời lượng pin 2 hay 2,5 ngày là tương đối, sau khi áp dụng anh em có thể sẽ đạt được mức này hoặc ít hơn, nhu cầu dùng của mình chỉ ở mức trung bình, cứ 30 phút là wake đồng hồ để xem giờ, mỗi ngày mở lên tracking khoảng 20 lần, thông báo thì khoảng 15 phút một thông báo. Với mình thời lượng pin này là đủ, mình đều sạc vào 21h ngày thứ 2 và đầy vào 22h30 rồi để đó sáng mang ra ngoài. Chưa bao giờ phải cạn pin giữa chừng hay phải bật tiết kiệm pin. Nếu có bí quyết nào hay anh em có thể để lại bình luận và nhớ follow mình để đọc những bài viết về AW khác. Cảm ơn anh em đã đọc bài viết này của mình!
156 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

manatwork
ĐẠI BÀNG
2 năm
Bài viết khá chi tiết. Có điều Apple tự hào làm đồng hồ để theo dõi sức khỏe tốt hơn nhưng mà mình lại tắt hết các chức năng theo dõi sức khỏe thì có gì không đúng.
baden009
TÍCH CỰC
2 năm
@manatwork đo nhịp tim mà tắt thì mình về xài con Rolex còn ngon hơn. Mua apple watch chủ yếu theo dõi sức khỏe
icemain
TÍCH CỰC
2 năm
@hthien2872 Mua thêm cái nữa thì hack được 2 ngày, mua thêm cái nữa thì hack được 3 ngày
John_Doe
ĐẠI BÀNG
2 năm
@icemain Nhưng mà mình mua 30 cái để xài 1 tháng thì có bị coi la ngn lắm k
Sạc 1 lần 30 cái thì cũng ngoài hành tính lắm 😆
icemain
TÍCH CỰC
2 năm
@John_Doe Mình thích thì làm thôi 😃)
Kinamokio
ĐẠI BÀNG
2 năm
Dùng đồ hồ sao phải khổ vậy, các tính năng ngon hay các tiện ích disable hết đi, làm như mình đang phục vụ cái đồng hồ vậy
hthien2872
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Kinamokio mấy tính năng trên mình không cần bạn ạ, mình cũng có nói là tuỳ mỗi người mà tuỳ chỉnh khác nhau mà. Mình dùng thấy ổn nên chẳng gọi là phục vụ cho cái gì
TonyWu
CAO CẤP
2 năm
@Kinamokio Khi thấy gái tới, lật đật đeo vô tay.
Khi 1 mình thì tháo ra, nhét túi.
Thật ra ko cần mở đồng hồ lên nữa, chỉ cần đeo cho người ta biết mình có Apple Watch để lấy le thôi, nên đeo cả 1 năm ko hết pin, ko cần sạc cắm sạc gì.
- theo hướng dẫn sử dụng từ 1 isheep :v :v
@TonyWu Có cần phải khổ vậy ko, họ ko cần xài tính năng gì thì tắt cái đó đi, đeo apple watch chủ yếu nhận thông báo và tắt mở điều hòa xe từ xa. Điều mà mấy con đồng hồ android còn khua mới có được :v
hoang559
TÍCH CỰC
2 năm
tóm tắt: TẮT
phucango
ĐẠI BÀNG
2 năm
tắt hết, để xem giờ thôi thì xài đồng hồ truyền thống luôn đi bạn, đỡ phải sạc pin
Như mình dùng AW đi 1 ngày về vứt lên dock sạc, sáng ra đi làm lấy đeo, chả quan tầm gì pin cho khỏe
hthien2872
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Hi™ Apple điweuf chỉnh dòng theo thói quen nên sạc qua đêm không lo chai đâu b
ductuan1980
ĐẠI BÀNG
2 năm
@bắc54 Mình sạc lúc 5h chiều, khoảng 7h đeo lại qua đêm sáng 6h sạc tiếp đến khi đi làm đeo theo vòng quay như vậy chả bao giờ hết pin và ko lỡ bất kỳ chức năng nào
Còn một cách nữa là tắt luôn cất tủ. Chứ đeo mà tắt hết vậy đeo chi
hthien2872
ĐẠI BÀNG
2 năm
@thanh_satria mình vẫn xem được thông báo, đếm bước chân, những cái mình cần mình đều dùng được ^^ cái mình muốn nói là nhiều anh em bật những thứ bản thân không cần rồi làm cho pin hao hơn, vậy phí, thấy cái nào không tiện thì tắt, pin 2 ngày vẫn tốt hơn pin 1 ngày. Nhất là khi đi du lịch cả ngày vẫn đảm bảo đủ pin thay vì hết giữa chừng
Sáng 7h ôm máy đi làm, tối 7h vứt vào dock sạc. Chẳng cần quan tâm tới pin cho khổ. Bật full tính năng dùng cho sướng.
hthien2872
ĐẠI BÀNG
2 năm
@khanhduong171 mình vẫn xem được thông báo, đếm bước chân, những cái mình cần mình đều dùng được ^^ cái mình muốn nói là nhiều anh em bật những thứ bản thân không cần rồi làm cho pin hao hơn, vậy phí, thấy cái nào không tiện thì tắt, pin 2 ngày vẫn tốt hơn pin 1 ngày. Nhất là khi đi du lịch cả ngày vẫn đảm bảo đủ pin thay vì hết giữa chừng
Tôi xin bổ sung 3 tips cực kỳ hiệu quả giúp tăng thời lượng pin Apple Watch của bạn lên vài tuần:
Tips1: bán AW đi, mua một trong các con sau đây: Huawei GT1/2/3, Amazfit GTS 2/3/4 với giá bằng 1/2 hoặc 1/3 và pin trên 1 tuần
Tips2: mua đồng hồ cơ trữ cót 80 tiếng (hơn 3 ngày) ví dụ Mido Ocean Stars, rồi lúc nào chạy bộ thì đeo AW thôi, đảm bảo pin AW dùng vài ngày
Tips3: bạn tắt hẳn AW đi, ở trạng thái đó pin khoảng vài tuần mới hết. Cứ đeo trên tay cho sang nhưng nhớ tắt đi
ryuk_yagami
ĐẠI BÀNG
2 năm
@cadenlid Xài con garmin pin 21 ngày, xài thấy vừa đủ, sướng gì đâu
hthien2872
ĐẠI BÀNG
2 năm
@cadenlid cảm ơn bạn!
@cadenlid Để đây và không biết nói gì
nhutzero
ĐẠI BÀNG
2 năm
@cadenlid Apple watch ko đeo tốn pin hơn cả đeo 🤣
Giờ mình mới biết AW cũng có battery health. Mình chả quan tâm luôn. Kinh nghiệm là sạc vào tầm 3 4h chiều là dùng được cả ngày vì ngồi văn phòng thì nhu cầu đeo rất ít
hthien2872
ĐẠI BÀNG
2 năm
@mrsugarvn mình sạc đầu đêm, đi về là sạc trước khi ngủ là đầy, sáng còn tầm 90% dùng đến đêm hôm sau rồi sạc tiếp
Mình nghĩ cách dễ nhất là mua aw mới nhất
Vẫn là nồi buồn mang tên Pin trên Aw
hthien2872
ĐẠI BÀNG
2 năm
@hongphuc1992 nếu dùng tẹt gia bình thường thì ngày sạc 1 lần vẫn ổn bạn, dùng tầm gần 1 ngày (khoảng 20h đêm sẽ hết pin) rồi sạc xong sáng dùng tiếp, khá ổn
bibeo89
TÍCH CỰC
2 năm
Watchos mới pin cựcc trâu. Con series 6 của mình pin trâu hơn hẳn. Dư xăng 1 ngày dùng nhiều
hthien2872
ĐẠI BÀNG
2 năm
@bibeo89 mình cũng lên watch 9 mà thấy không cải thiện mấy nhỉ, bạn có bật cái low battery của đồng hồ không?
bibeo89
TÍCH CỰC
2 năm
@hthien2872 Không bạn. K bh xài mấy cái giảm hiệu năng khó chịu lắm.
hthien2872
ĐẠI BÀNG
2 năm
@bibeo89 mình thấy thời lượng pin chỉ bằng, hơi kém một chút so với watchos cũ do tác vụ thông báo làm lại nhiều hiệu ứng hơn. Mà vẫn ổn với 2 ngày
TankLouis
ĐẠI BÀNG
2 năm
Cảm ơn bác về tips này. Em đang dùng cả SE và Sr2. Pin SE thì không phải vấn đề lắm, nhưng để em thử cho cái Sr2 cùi của em xem có cải thiện không 😁
hthien2872
ĐẠI BÀNG
2 năm
@TankLouis chủ yếu là tắt đo nhịp tim và thay mặt đồng hồ là ổn nhất rồi bạn ^^ nếu bạn cần dùng nhịp tim thì cứ bật, cái vụ mặt đồng hồ cũng ảnh hưởng đâu đó 40% nguyên nhân gây hao pin
Lol người giàu đeo đồng hồ giàu k quan tâm đến pin cơ mà. Dùng sao phải khổ vậy đỒ cÔnG nGhỆ sInH rA pHụC vỤ tA Mà~
hthien2872
ĐẠI BÀNG
2 năm
@trungbeo2020 1/ pin 1 ngày dùng vẫn ổn, nhưng mình thích nên mình kéo cho nó ra 2 ngày cho sướng
2/ mình tắt cái mình không dùng thì cũng không sao, mình không cần xem thời tiết, không làm màu nên không để mặt advanced quá làm gì, đo nhịp tim mình cũng không cần, có bao giờ vào Health xem biểu đồ nhịp tim đâu, độ sáng dùng mức 2 HOÀN TOÀN ỔN, KHÔNG KHÓ CHỊU, tắt mấy cái thông báo không quan trọng càng giúp mình tập trung hơn
=> AW đang phục vụ cho mình ngày một tốt khi mình kéo được pin cho nó bằng cách tắt những thứ mình không cần, cảm ơn bạn đã quan tâm đến bài viết!
ryuk_yagami
ĐẠI BÀNG
2 năm
@trungbeo2020 Không quan tâm đến pin tức là không lo nó chai, xài ccho thoải mái. Chứ nó rút xuống làm mỗi ngày mỗi dạc ảnh hưởng trải nghiệm thì người giàu người nghèo nào chả quan tâm
hai tmt
TÍCH CỰC
2 năm
Dùng đồng hồ thông minh mà tắt nhiều tính năng vậy thì thôi thà ko đeo...
hthien2872
ĐẠI BÀNG
2 năm
@hai tmt 1/ pin 1 ngày dùng vẫn ổn, nhưng mình thích nên mình kéo cho nó ra 2 ngày cho sướng
2/ mình tắt cái mình không dùng thì cũng không sao, mình không cần xem thời tiết, không làm màu nên không để mặt advanced quá làm gì, đo nhịp tim mình cũng không cần, có bao giờ vào Health xem biểu đồ nhịp tim đâu, độ sáng dùng mức 2 HOÀN TOÀN ỔN, KHÔNG KHÓ CHỊU, tắt mấy cái thông báo không quan trọng càng giúp mình tập trung hơn
AW đang phục vụ cho mình ngày một tốt khi mình kéo được pin cho nó bằng cách tắt những thứ mình không cần, cảm ơn bạn đã quan tâm đến bài viết!
Anthony2017
ĐẠI BÀNG
2 năm
@hthien2872 "pin 1 ngày dùng vẫn ổn, nhưng mình thích nên mình kéo cho nó ra 2 ngày cho sướng".
Mình đang dùng garmin kéo dài đến 21 ngày mà vẫn chưa thấy sướng ở chỗ nào !
hthien2872
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Anthony2017 với aw 2 ngày là sướng rồi bạn
Mình chẳng quan tâm lắm, xài tới tối về cho lên dock sạc là xong
ryuk_yagami
ĐẠI BÀNG
2 năm
Apple watch thì chưa xài, nhưng hôm xài Galaxy watch thì thấy hơi phiền vụ pin.
Đang xài garmin thì thấy vừa đủ như cầu, xài sướng:
1. Đồng hồ thì trước hết là để coi giờ, mặt monochrome của Garmin coi sướng, thì nó như đồng hồ truyền thống.
2. Nhận thông báo: đối với đồng hồ thì mình chỉ cần nhận thôngg báo, tức là biết có thông báo gì trên phone là được, nếu cần thì dùng phone trả lời. Garmin nó hay ở chỗ là màn khoá của iphone mình clear là mất hết thông báo trên đồng hồ, đơn giản.
3. Pin trâu thì mới dùng các chức năng ngữ theo dõi heart rate 24/7 và pulse oxymetry được (ít ra là bạn khi ngủ), pin tại nó mới sleep tracking được. Từ hồi có sleep tracking mới thấy mình cần tập trung hoàn tất công việc và đi ngủ sớm hơn.
4. Có gps, pin xài như smartwatch phải trái thì chiều về mới đi thể dục được, có gps rất tiện lợi, đánh giá effect tập luyện rất tốt.
Tóm lại là xoay quanh vấn đề pin thôi. Mình nghĩ smartwatch nên là cái gì đó vừa đủ, và mấy cái đồng hồ như Garmin là cái gì đó mà nó vừa đủ đối với mình.
Mình bật hết kể cả màn hình luôn sáng chỉ tắt duy nhất cái làm mới ứng dụng trong nền.
hthien2872
ĐẠI BÀNG
2 năm
@TRUNGKIENVEVO làm mới app trong nền nên bật vài app cần thiết nha b ^^ để watch nhận dữ liệu từ đt kịp thời nhất
@hthien2872 Mình tắt hết nhưng vẫn nhận tin nhắn zalo và facebook kịp thời mà ta. Nói chung có thông báo gì mới là nó báo như ngay lập tức thôi.
huytai93
TÍCH CỰC
2 năm
Mới đặt quả SE 2022 8tr3, hy vọng lần đầu sài apple watch ko làm mình thất vọng
hthien2872
ĐẠI BÀNG
2 năm
@huytai93 cực ngon b ơi không gì để chê, mà se2 8tr giá đẹp quá, con mình vừa mua hàng lướt cũng 6tr rồi
huytai93
TÍCH CỰC
2 năm
@hthien2872 đáng ra chỉ 7tr cho se2 44mm ấy bạn, do mình chọn dây solo loop nên giá hơn 8tr đang lo cái dây nó ko vừa tay mình đây
Lowend
ĐẠI BÀNG
2 năm
Chai pin thay được ko nhỉ? Pin linh kiện có okay ko? Có mất chống nước ko?
hthien2872
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Lowend chai pin thay được bạn, còn lại thì mình kh rõ

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019