Vì sao không nên mua iPhone 15 Pro ở thời điểm này? Đây là lý do

Anh Tú.
6/6/2024 8:49Phản hồi: 154
Vì sao không nên mua iPhone 15 Pro ở thời điểm này? Đây là lý do
Còn khoảng 3 tháng nữa thì iPhone 16 sẽ ra mắt và chiếc iPhone này được cho là sẽ có rất nhiều thay đổi, đặc biệt là về mặt phần mềm. Mình bắt gặp câu hỏi có nên mua iPhone 15 Pro ở thời điểm hiện tại hay không khi đi cà phê với 1 người bạn, và câu trả lời của mình cho câu hỏi này như anh em cũng đã thấy rồi, không nên nha. Dưới đây là những lý do vì sao.

Trên tay iPhone 16 Pro bản dummy: nút tính năng mới, màu đen đậm hơn, kích thước màn hình to hơn

Trong khoảng thời gian qua thì đã có rất nhiều hình ảnh rò rỉ trên mạng về iPhone 16 Pro rồi và mình đã được cầm 1 trong những bản rò rỉ đó trên tay và chia sẻ với anh em. Mình đã mượn được iPhone 16 Pro bản dummy để chia sẻ nhanh cho anh em sơ qua…
tinhte.vn

Chỉ còn có 3 tháng thôi, giá cũng còn cao

Cho đến giờ iPhone 15 Pro đã ra mắt được 9 tháng rồi, mình xài cũng đã chán chê rồi nhưng vẫn chưa thấy gì đặc biệt lắm ngoài cảm giác cầm nếu so với iPhone 14 Pro, mà anh em nào xài ốp thì càng không nhận ra được sự khác biệt giữa 2 con máy này. Vì vậy anh em nào đang xài iPhone 14 hay 14 Pro có thể đợi thêm có 3 tháng nữa là có iPhone mới xài rồi.

8321923-IMG-3107.webp
iPhone 15 Pro rất tốt nhưng không đáng mua ở thời điểm hiện tại

Thay vì anh em mua iPhone 15 Pro bây giờ thì anh em đợi iPhone 16 Pro ra mua 1 lượt luôn, chứ mua bây giờ tới tháng 9 lại muốn đổi nữa thì lại tốn thời gian và tiền bạc lắm, mình không nói anh em cần điện thoại mới liền vì điện thoại cũ bị hư nha.

Screenshot 2024-06-06 at 4.53.jpg
Giá là 1 vấn đề anh em cần quan tâm nếu định đổi iPhone

Theo quan sát của mình thì giá bán máy cũ của iPhone 15 Pro đã giảm khá nhanh nhưng đó là máy cũ thôi còn máy mới thì mình thấy giá không có quá nhiều sự thay đổi. Anh em thử nghĩ xem thì nếu anh em mua máy mới bây giờ thì mốt lỡ anh em có muốn mua iPhone 16 Pro thì sẽ chịu thêm tiền lỗ nữa.

iPhone 15 Pro vẫn còn nhiều vấn đề cần giải quyết

Thật ra không phải bây giờ iPhone 15 Pro mới có vấn đề mà là sau thời điểm người dùng nhận được máy thì đã có nhiều người phàn nàn về tình trạng nó nóng lên quá nhanh và dẫn tới tình trạng pin tuột nhanh hơn rất là nhiều. Mình cũng nhận thấy iPhone 15 Pro hay Pro Max gì cũng nóng lên khá nhanh mặc dù mình không chơi game hay làm những tác vụ quá nặng nề.

Nhiệt độ trên iPhone 15 Pro đã bị rất nhiều người phàn nàn, và mình cũng gặp trường hợp tương tự

Một trường hợp khác mà mình gặp phải là chụp ra hình nó bị lỗi như bên dưới đây, kiểu bị lỗi pixel hay gì đó mình không rõ. Mình có lên Reddit để tìm hiểu thử xem có ai bị giống mình không thì mình biết được là có rất nhiều người bị chứ không chỉ riêng mình. Một số người giải thích rằng hiện tượng này sẽ xảy ra khi gặp phải 1 lượng ánh sáng mạnh chiếu trực tiếp vào cảm biến.

Quảng cáo

Đây là 1 lỗi khó hiểu nhất mình gặp trong quá trình dùng iPhone 15 Pro

Tất nhiên những lỗi mình nêu trên không phải anh em nào cũng sẽ gặp phải nhưng 1 phần cũng cho thấy iPhone 15 Pro còn nhiều vấn đề cần giải quyết, nên đợi iPhone 16 Pro sẽ là 1 lựa chọn hợp lý nhất cho anh em ở thời điểm hiện tại.

Nếu bắt buộc phải mua, thì iPhone 15 sẽ là chiếc điện thoại hợp lý hơn

Đối với mình, trong sự kiện Apple ra mắt iPhone 15 Series thì điểm đáng chú ý nhất là tới từ iPhone 15 và iPhone 15 Plus thôi chứ không phải là iPhone 15 Pro. Dễ hiểu thôi, anh em cũng có thể thấy iPhone 15 thường có được nhiều sự nâng cấp hơn so với iPhone 15 Pro, sẽ không ngoa khi nói rằng iPhone 15 đáng mua hơn iPhone 15 Pro kể cả ngay thời điểm ra mắt chứ nói chi ở thời điểm hiện tại.

iPhone 15 đáng mua hơn iPhone 15 Pro bất kể thời điểm nào

Một lý do khác là iPhone 15 giờ đã có mức giá theo mình là quá rẻ rồi nó đã dưới mức 20 triệu. Có một cái mình thấy anh em hay phàn nàn về những dòng iPhone thường là nó có tần số quét màn hình không được cao, đúng, nhưng mình dám chắc với anh em là anh em sẽ làm quen được với nó trong vòng 1 ngày, mình cũng là người từng nghĩ 60 Hz sẽ khó chịu lắm nhưng cuối cùng mình dùng iPhone 15 Plus 1 cách ngon lành và không gặp vấn đề gì.

Quảng cáo

8179548-iphone-15-plus-tinhte-anhtu-1.webp
Màn hình 60Hz anh em sẽ làm quen rất nhanh, không mất quá nhiều thời gian

iPhone 15 Pro đúng là có giảm trọng lượng đáng kể so với iPhone 14 Pro nhưng so với iPhone dòng thường thì còn thua. Nếu anh em nào căng thẳng về trọng lượng của 1 chiếc điện thoại thì iPhone dòng thường là 1 sự lựa chọn hợp lý cho anh em, có thể đợi mua iPhone 16 thường luôn, bảo đảm vẫn rẻ hơn iPhone 15 Pro ở thời điểm bây giờ.

iPhone 16 Pro sẽ có nhiều cải tiến rất đáng giá

Cái này chắc anh em cũng đã biết rồi, có rất nhiều tin đồn hiện nay về iPhone 16 Pro, đặc biệt là về AI. IPhone 16 Pro được cho là có nhiều tính năng AI mới và những tính năng AI này gần như sẽ bị hạn chế ở những dòng iPhone cũ. Mình đã nói nhiều lần là AI rất quan trọng trên 1 chiếc iPhone, nó sẽ giúp cho anh em trong công việc rất nhiều, đặt biệt là những anh em nào đang làm công việc liên quan đến hình ảnh và chữ viết.

iPhone 16 Pro được cho là sẽ có rất nhiều thay đổi, thêm nhiều tính năng AI mới

Nói về cá nhân 1 chút, mình là người luôn dùng iPhone là điện thoại chính dù có thể mua thêm rất nhiều những con điện thoại Android khác vì hiện tại nó vẫn cho mình sự tin tưởng về mặt ổn định và bảo mật hơn, nếu đã tốt vậy rồi mà còn có AI nữa thì chắc nó sẽ còn đáng mua hơn nữa, vì lý do đó nên mình trông đợi rất nhiều vào iPhone 16 Pro.

8333326-DSC-1009.webp
IPhone 16 Pro bản dummy, to hơn chút, nhưng vẫn đẹp

Một thông tin khác gần đây cho rằng iPhone 16 Pro sẽ là chiếc smartphone có viền màn hình mỏng nhất thế giới từ trước đến nay. Theo leaker Setsuna Digital, viền màn hình của iPhone 16 Pro sẽ chỉ còn 1,2mm, so với 1,71mm trên iPhone 15 Pro và 2,15mm trên iPhone 14 Pro. Leaker Ice Universe cũng xác nhận thông tin này, cho biết chiếc iPhone sắp ra mắt sẽ vượt qua Galaxy S24 để trở thành chiếc điện thoại di động có viền màn hình mỏng nhất thế giới.

Chỉ cần đợi 3 tháng nữa thôi, anh em có thể có được chiếc điện thoại tốt nhất từ trước đến nay, viền mỏng có, AI có, bảo mật có, vậy còn gì tuyệt vời hơn nữa.

Kết

Tóm lại, với những lý do trên, mình nghĩ anh em không nên mua iPhone 15 Pro ở thời điểm này. Chỉ còn 3 tháng nữa là iPhone 16 Pro ra mắt, hứa hẹn nhiều cải tiến đáng giá, đặc biệt là về AI.

Tổng hợp thông tin trước WWDC24: Apple sẽ mang đến cho chúng ta điều gì?

Vậy là còn vài ngày nữa thì sự kiện WWDC24 chính thức diễn ra, thông tin mới nhất hiện tại từ Bloomberg chính là Apple sẽ không giới thiệu bất kỳ 1 thiết bị phần cứng nào trong sự kiện lần này. Vì vậy, những điểm nổi bật nhất có thể sẽ đến từ phần…
tinhte.vn

Chưa kể, iPhone 15 Pro vẫn còn tồn tại một số lỗi cần khắc phục, trong khi giá bán chính hãng cũng chưa có nhiều thay đổi. Nếu anh em đang dùng iPhone 14 Pro, việc nâng cấp lên iPhone 15 Pro lúc này là không thực sự cần thiết. Thay vào đó, hãy kiên nhẫn chờ đợi iPhone 16 Pro, chắc chắn sẽ không làm anh em thất vọng. Với tin đồn là viền màn hình mỏng nhất thế giới cùng những tính năng AI mới, iPhone 16 Pro hứa hẹn sẽ là một siêu phẩm đáng để mong chờ.

Sau vài tháng xài iPhone 15 Pro Max thì mình nhận ra iPhone 15 Pro mới là chân ái

Như tiêu đề của bài viết, mình đã chuyển sang dùng iPhone 15 Pro sau vài tháng sử dụng iPhone 15 Pro Max. Ở một bài viết trước, mình cũng đã nêu ra 3 điểm vô dụng trên iPhone 15 Pro Max, và đó cũng là một trong những lý do khiến mình chuyển về dùng…
tinhte.vn

Hãy mạnh dạn chia sẻ review về một món đồ, một dịch vụ mà bạn thấy hài lòng nhé. Thông tin của bạn giúp được cho rất rất nhiều người luôn đó, cảm ơn bạn trước :x

154 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Rồi 16 ra lại đẻ thêm n vấn đề thôi, 1 trong số đó là giá tầm 30tr cho pro, 35tr cho promax
@disme.crazy be bé thôi
@╰‿╯ 15pr pin thua 14pr, pin 15prm xài thua 14prm nên mình vẫn giữ lại cặp 14series này xài!
kynam1103
ĐẠI BÀNG
11 ngày
@disme.crazy Đang có tin đồn AI trên ios18 chỉ hỗ trợ ip15 pro với ip15pm trở lên. Nếu là thật thì sắp tới sẽ có bài "lý do không nên mua ip15/15plus"
@disme.crazy thằng tú đội này chuyên viết ài để bị người ta chưởi 😆
SuQN1205
TÍCH CỰC
14 ngày
Mình thì chưa bao giờ bỏ ra hơn 10tr để mua 1 cái điện thoại, cho nên iP 16 ra thì mình sẽ mua iP 13 🤣
@SuQN1205 đó la snghi xưa cua mình nè, nhug từ lúc mua con ip11 mới ra dùng đến giờ 6 năm ko snghi mua gi, gio chắc lên 16 luôn 6 nam nua snghi
@SuQN1205 Nhờ những người như bạn mà Shenzhen mới phát triển mạnh mẽ như bây h.
họ biết ơn bạn lắm
@tientran517 Là sao b, có thể giải thích cụ thể xíu k?
Burning209
ĐẠI BÀNG
12 ngày
@SuQN1205 nghĩa là bạn chưa dùng cái đt nào giá hơn 10tr sao, dùng thử đi bạn
@SuQN1205 iphone 13 cảm giác pin còn khoẻ hơn 15 pro. Tôi đã dùng iphone 13 và mới đổi lên 15Pro nên nhận tháy rõ rệt.
Tommy Su
TÍCH CỰC
14 ngày
Nói chung có tiền thì cứ mua. Tới lúc thích thì đổi tiếp thôi. Điện thoại vốn dĩ là nghe - gọi là chính, đừng nên bận tâm quá làm gì.
@ngtamphuong tôi bắt người ta phải suy nghĩ như tôi ak! ý kiến cá nhân thôi, còn chuyện làm gì thì kệ ngta , ý kiến tôi là vậy.
@ZeroXHunter86 mắt nhìn ngon thì ăn mới ngon được chứ , ăn một cái bánh trang trí giống shit thì ăn no kiểu gì ! ý kiến riêng thôi. đâu phải ai cũng mua để thể hiện sang chảnh đâu mà còn nhu cầu nữa, sở thích các kiểu, một bộ phận nào đó tôi thấy đc thì nói lên ý kiến rồi pro
@Harry Margide Mình chẳng hiểu đc bạn muốn nói gì ?
Được thể hiện hay ko được thể hiện ?
Cũng dùng những ứng dụng cơ bản vậy nên đổi hay ko nên đổi điện thoại ?
Thật sự ko hiểu luôn.
@Harry Margide @Harry Margide
ngoài những việc trên thì em cần phần cứng cam để quay chụp mỗi chuyến du lịt nữa bác, công nhận phần cứng cam là thứ phải upgrade lên thì mới có những bức ảnh đẹp được. =))
Sao lại nói thế, iPhone là cái điện thoại đáng mua nhất của loài người mà...
lu end
TÍCH CỰC
14 ngày
đúng nha. 15promax rất nóng. lúc sạc cũng nóng lắm.
lu end
TÍCH CỰC
12 ngày
@Mr Do một phần do môi trường mình làm việc k có máy lạnh nữa á. chứ sao nóng dữ. giờ mỗi khi sạc là k dám cầm luôn. bật thêm cái quạt cho nó bớt nóng nữa á. chứ sợ nổ.
Mr Do
TÍCH CỰC
12 ngày
@lu end trước mình dùng 14pm sạc 30W cũng nóng y chang. ko bik khi nào chip mới bớt nóng lại chứ mình ghét nhất dùng đồ điện tử mà nó nóng khó chịu lắm.
@lu end Mình lúc mới mua về dùng thấy nóng lên rất nhanh,nhưng sau 1 thời gian thì không còn thấy nóng nữa,mình nghĩ do máy mới active chưa ổn định nên nó thế,giờ dùng thấy bt trừ lúc chơi tốc chiến dùng 5g máy hơi nóng tý thôi hehe
lu end
TÍCH CỰC
11 ngày
@Lên Bạc Đổi Tên nóng quá mình cho máy luôn rồi 😆)
Quan trọng có tiền và cần dùng thì mua lúc nào cũng được mà
Đời ip nào cũng có vấn đề giải quyết, đó cũng là lý do chúng ta nên nâng cấp: hí hí 🤣
lotkhevang
ĐẠI BÀNG
12 ngày
@user1630220299099 bạn còn thiếu nè : là lý do chúng ta nên nâng cấp qua androi
Rồi tháng 9 khi giá chiếc 16 pro đâu đó hơn 30 chai thì lại lên bài "iPhone 16 pro khan hiếm, giá bị đẩy lên quá cao, đừng mua vội"

🤣🤣🤣
@hoangphi1650 Rồi lại cũng 1 đống lỗi fai fix thôi mà bác 😆
@Duckie (PTViet) IOS mà 1 đống lỗi thì nó đã rụng như BB rồi bác ạ
Tuy ổn định nhưng vẫn tồn tại một số lỗi ???? Ổn định cái đb gì ?
chờ iPhone SE 4 ra mua luôn! Nhỏ gọn đơn giản, thích ống tele nhưng chỉ có trên dòng Pro. 😌
@SoGetSu Đã đơn giản còn đòi hỏi camera? Nhỏ thì cũng không nhỏ nữa vì tin đồn nó 6.1 inh ngang với các dòng thường.
Tôi mong chờ SE là sự đơn giản, 1 camera chẳng hạn, nhìn nó đơn giản và đủ nhu cầu bản thân. Còn cứ đòi hỏi thêm cái này cái nọ thì mua dòng thường hoặc dòng pro là xong. Apple luôn biết cách kiếm tiền, còn lâu có rẻ mà đủ nhu cầu đại số.
@SoGetSu ghệ chú ngồi với thằng khác hả
@dra.long10 Ko có luôn đó. 😅
@Đơn Giản q Mình thích 1 thường 1 tele như 7 plus , 8 plus. Ko thì 1 cam như SE là đc.
Tư vấn thế này thì tư vấn làm gì, mất time anh em đọc bài.
Chờ thêm mà mua 17, 18, 19... pro
Mày vui tính vãi
@ppc_hhvn Nếu chờ 17 18 19 bạn phải chờ bao lâu? Sao so với cái đt còn 3 tháng nữa ra đc bạn
@Anh Tú. 3 tháng nữa giới thiệu còn để giá ổn định và đủ màu sắc thì cộng thêm 3 tháng nữa nhé bạn.
@Tweener Lob Còn muốn giá hợp lý nữa thì + thêm 3 tháng nữa là 9t, tức là thời điểm này năm sau, lúc đó lại lỡ tay nhấn đọc bài viết tt : tại sao ko nên mua ip16 pro và đây là lý do 😆😆😆
@Tuongserious chuẩn mie luôn. iphone ko phải cứ đời mới ra cái là đời cũ nó rớt cái bụp đâu. 3 tháng đầu tiên sau ra mắt máy cũ chỉ giảm thêm 1-2 củ là cùng. 6 tháng sau thêm 2-3 củ nữa. Nói chung iphone nó phải sau 2 đời mới thực sự là "giảm giá". Còn android mà đặc biệt là ông Pixel hoặc Samesung thì ngay trong năm đó đời mới chưa ra đã tụt thảm hại.
Cu Cook
TÍCH CỰC
12 ngày
@ppc_hhvn Thích thì mua chứ đợi mịa gì
Bài viết xàm. Lại kiểu chờ Iphone +++. Đáp ứng được nhu cầu thì nhích thôi chớ mỗi năm ra 1 phone thì biết chờ đến bao giờ
@Loc Phan Quoc Ko viết thì tinhte còn gì để đọc, ae lấy gì để sống
Cười ra nước mắt
Done+
ĐẠI BÀNG
14 ngày
Lướt sọp pe 1 lúc nóng ran
churrym
ĐẠI BÀNG
10 ngày
@Done+ Này mình nghĩ là tại app shopee, một số phiên bản thì không sao.
Done+
ĐẠI BÀNG
10 ngày
@churrym Mình cũng nghĩ vậy. do app không tối ưu. Nhưng mà mình dùng iP đời cũ (11) thì lại không bị 😁
Mua ip16 tốn thêm phải từ 8-10tr.
Hôm nay vừa cập nhật bản os mới có lẽ là để sửa lỗi chụp ảnh.
Ip16 thiết kế có lẽ cũng chả khác ip15 về ngoại hình.
Nếu ko nhiều tiền thì mua ip15 vẫn hợp lý.
Ra là mua chờ làm gì 😆
| Sent from Mr.Anderson Using 2 IPHONES 15PROMAX 512GB |
Không có gì đáng để chờ đợi .
Ios : không có ghi âm cuộc gọi, không có nhân bản ứng dụng, sạc chậm nên không bao giờ xài dù ios rất mượt, rất ngon
@QuânMạcTà Chạy lần có 1 app lấy gì ko mượt. cái safari vuốt web mà nó chạy chầm chậm thấy ngán vl. trong khi đó bên chỗ khác vuốt cái nó chạy xuống dưới.
Hayoja
TÍCH CỰC
13 ngày
@angle_squall Safari nó giống trình duyệt IE thôi, mở ra để tải cái khác về =))))
Tui thì thấy 13pro là hợp lý nhất. Lướt web chơi game pin trâu có đủ.
@__Function__ đời này chỉ hên xui mỗi cái màn hình . Còn lại thì rất ngon =)))
@Dương Quang Thế Chính xác. Cầm trên tay vẫn ngon hơn dòng tầm trung đời mới.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019