Camera giám sát Reoqoo

Camera giám sát Reoqoo

Vì sao mình chấp nhận đông đúc để đi chơi vào ngày lễ?

27/4/2023 3:55Phản hồi: 130
Vì sao mình chấp nhận đông đúc để đi chơi vào ngày lễ?
Đi chơi lễ vui quá trời mà nhiều anh em cứ đòi ở nhà. Anh em ở nhà có hoạt động gì vui vậy? Chia sẻ mình với để lần sau nếu ở nhà thì mình bắt chước hehe

Dưới đây là một số lý do vì sao mình hay đi chơi vào mấy ngày nghỉ lễ, như 30/4 sắp tới chẳng hạn.

https://tinhte.vn/thread/sai-lam-nen-tranh-de-di-choi-le-vui-ve-khoe-manh-quay-lai-lam-viec-khong-bi-ue-oai.3662219/?ta_from_block=home_trick

Sai lầm nên tránh để đi chơi lễ vui vẻ, khoẻ mạnh, quay lại làm việc không bị uể oải

Hãy làm việc gì đó đáng nhớ trong kỳ nghỉ, đi tới nơi anh em muốn chứ không phải vì số đông, hãy giữ gìn sức khoẻ để quay lại làm việc hiệu quả, hãy dành thời gian cho gia đình và bản thân,… là những ý bài này muốn gửi gắm.
tinhte.vn

Mình thích không khí lễ hội

Mình là người ít nói và thích vắng vẻ hơn là chỗ đông người, tuy nhiên mình cũng thích không khí lễ hội. Cảm giác ai ai cũng đang đi chơi, ai ai cũng đang vui vẻ tạo ra một bầu không khí tràn đầy hứng khởi. Điều này khiến niềm vui của mình như nhân thêm lên.

Nếu để ý sẽ thấy chỉ những dịp lễ, những ngày tết, những ngày nghỉ dài thì mọi người mua sắm, chưng diện nhiều hơn. Trẻ con thì háo hức. Những dịp này tinh thần mọi người hân hoan hơn, dễ tha thứ và hoà đồng hơn. Ngày thường mình đi nhậu thì ai nhậu bàn nấy chứ lễ tết thi thoảng mình sẽ nhận được lời chào từ bàn bên, hoặc mời cụng ly hehe

Nghiên cứu cũng cho thấy chúng ta xuất phát từ bầy đàn, do đó đi ra chỗ đông người cho chúng ta cảm giác được chở che, thoả mãn.

Mình không thích đám đông lắm, nhưng lại thích hoà vào không khí và quan sát mọi người chơi bời.

Sẽ có các sự kiện đặc biệt

Thường các lễ hội, lớn hay nhỏ, sẽ được tổ chức vào những dịp lễ này. Ví dụ lễ hội hoa, lễ hội áo dài, triển lãm, thể thao, ca nhạc,… sẽ được tổ chức vào những dịp lễ lớn, đón lượng khách dồi dào. Đây là dịp anh em được tham gia vào những sự kiện như vậy mà ngày thường chúng ta không có được.

Ví dụ các ngày Tết tây dù đường sá đông đúc nhưng mình sẽ cố gắng đưa cả gia đình ra đường nhìn ngắm dòng người. Sau đó có điều kiện thì sẽ ngắm pháo hoa. Cảm giác ngồi ngắm pháo hoa tại chỗ, hít cái mùi khói, rồi nghe dòng người vỡ oà đếm ngược đến năm mới thật là vui.

Ngắm pháo hoa tại chỗ vui lắm nha.

Sếp nghỉ, ai cũng nghỉ, không ai nhắn công việc, đi chơi vui hơn

Quảng cáo

Các dịp nghỉ lễ thì ai cũng nghỉ nên sẽ không có ai nhắn tin hay gọi điện làm phiền mình khi mình đi chơi. Cả sếp và công ty cũng hiểu rằng đây là thời gian nghỉ ngơi của mình nên hầu như không ai làm phiền mình.

Trước đây mình cũng hay tranh thủ đi chơi trước hay sau lễ, nhưng thường phải vừa đi vừa làm việc. Hoặc đang đi chơi thì trong công ty có việc, đối tác cần nhờ vả,… nên không toàn tâm toàn ý cho việc đi chơi. Trong khi ngày thường đã sấp mặt rồi, đi chơi không được yên nữa thì rất chán.

Ngồi ngắm người mấy dịp này cũng vui nha anh em

Quan trọng: Chỉ có dịp này mới được nghỉ

Có một sự thật hiển nhiên là vào các dịp lễ thì bố mẹ, con cái mới được nghỉ nên cả nhà mới được đi chơi. Ngày thường thì có khi bố được nghỉ nhưng mẹ và con không sẵn sàng, và ngược lại.

Các bạn độc thân, gia đình chưa có con hoặc gia đình có con cái lớn thì không phụ thuộc lịch này.

Quảng cáo

Những người làm việc giờ hành chính, làm công ăn lương thông thường thì chỉ có những dịp này mới được nghỉ để đi chơi. Mà nhóm này thì mình nghĩ chiếm phần đông trong xã hội.

Chiến lược đi chơi vui, tránh nơi ồn ào

Anh em chắc chắn có nhiều kinh nghiệm trong vụ này, xin chia sẻ cho mọi người với nhé. Còn mình xin chia sẻ thêm một chút.

Mình đi chơi vẫn ưu tiên không tới nơi quá đông đúc, nhưng vẫn muốn trải nghiệm không khí lễ hội. Nên mình vẫn lướt qua vài chỗ đông đông để xem, sau đó lượn nhanh.

Ví dụ, mình có vài lần đi xem pháo hoa ở Sài Gòn. Nhà mình thường đặt một phòng khách sạn bình dân ở gần trung tâm. Tầm 7-8h tối thì chạy lên khách sạn. Sau đó đi dạo đường phố, canh tới lúc bắn pháo hoa xong thì đi bộ về khách sạn. Sáng hôm sau mới về. Lúc đó sẽ tránh được kẹt xe.

Hoặc nhà mình hay đi Đà Lạt vì mát mẻ. Nên mình sẽ thuê homestay hơi xa thành phố để nghỉ ngơi. Khi cần thì chạy vào thành phố ở những giờ ít người, để xe đâu đó ngoài rìa đám đông, rồi cuốc bộ vào. Đi ngắm người, ngắm đường, ăn miếng khoai, uống ly sữa đậu nành xong thì bắt đầu cuốc bộ ra khỏi đám đông. Rồi về lại homestay ăn uống chơi bời tiếp.

Có khi mình sẽ dậy sớm thật sớm khi mọi người còn đang ngái ngủ để đến những nơi ít người lui tới. Khi đó mình sẽ được tận hưởng nhiều hơn.

Dậy sớm ra mấy chỗ này thì không có đông người lắm.

Hoặc 30/4 tới nhà mình có kế hoạch đi Đắk Lắk để tránh kẹt xe. Có thể tụi mình sẽ nghỉ lại ở Đắk Nông, chơi nhẹ ở đây rồi đi tiếp. Chủ yếu đi ngắm đường sá, ăn đồ địa phương. Kiểu vậy.

Những lúc này thì nên tránh một số nơi như Vũng Tàu, Đà Lạt,… vì quá đông. Còn nếu đi thì dĩ nhiên phải kiếm các quán đông vừa đủ. Khách sạn thì phải book trước. Còn khi đi và về phải tránh giờ kẹt xe (sẽ ít dính kẹt hơn thôi chứ vẫn đông đúc).

Ủa lễ anh em không đi chơi thì ngày thường phải xin nghỉ phép à?
130 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

mihtoan
ĐẠI BÀNG
một năm
Úi bác Đắk Lắk 30/4 này ah, mình cũng lên đó dịp này 😁
@mihtoan Ok rảnh thì cf vỗ mông nhau cái 😆
@mihtoan Mình ở Đà Lạt, người ta thì nô nức ùn ùn lên Đà Lạt, chả khác nào ở SG cả kkkkk
@hieu282828 Ôi Đà Lạt vùng đất mơ ước cụa tui. Đi ĐL hoài luôn
@hieu282828 vẫn thua xa đà nẵng với khánh hòa bác nhỉ,hic
@toilachi9 Do cách phát triển đó bạn, dân Đà Nẵng may mắn và tự hào được ông Nguyễn Bá Thanh dẫn dắt, làm đâu ra đấy nâng tầm vị thế, được ví như Singapore thu nhỏ vậy, còn Đà Lạt phát triển theo hướng "nhà trong rừng" không phá rừng, không đốn cây làm nhà, nên mới có các khu du lịch hoang sơ, nhưng mấy năm gần đây mấy ông lãnh đạo mù nên bê tông hóa quá trời mưa lũ ngập các kiểu
Em thì ngược lại, kh thích đi chơi lễ vì kh thích đám đông. Còn lễ ở nhà làm gì thì có nhìu:
- Làm việc
- Nghỉ ngơi
- Cùng gia đình xem phim, ăn uống, tiệc tùng
- Rủ bạn bè qua nhà chơi, xem đá banh
- Tập thể dục, thể thao tại nhà, em hay chạy và chơi bóng bàn ở nhà

Nếu lễ em có đi chơi thì em sẽ chọn địa điểm ít ai biết và vắng chứ đông thì em thua 😆
@Tuanhtran Em lấy vk có con là phải phụ thuộc lịch của hai người nữa á hehe. Lễ dc nghỉ mới đi dc
@Tuanhtran Chơi ngày lễ, đông đúc, di chuyển thì kẹt xe, chất lượng phục vụ kém do quá tải, đi ngày thường khách sạn nhà hàng phục vụ mình như vua vì vắng khách hoặc lượng khách vừa đủ với tính toán nhân sự phục vụ cũng như đủ sức chứa ko gian, thì ngày lễ chỉ phục vụ qua loa vì còn nhiều khách đang chờ, chật chội, đắt đỏ, ồn ào. VD vào quán ngồi uống tách cà phê yên ả cùng gia đình, nhưng ngày lễ bàn bên trái là gia đình có vài đứa nhóc quậy, bàn bên phải là gia đình có vài đứa nhóc khóc lóc hò hét chạy nhảy đuổi nhau ... Nghĩ thôi đã thấy sợ và mệt mỏi rồi.
@Tuanhtran E cũng vậy, lễ là ở nhà chứ ngày thường mới đi chơi. Sợ kiểu vừa đông vừa đắt. Hãi hùng luôn bác ah
@zer0_7 đúng rồi, lễ chen chúc gì mệt, có gia đình con cái rồi, ăn uống chơi với nhau ở nơi vắng vẻ cho thoải mái thư giãn, chắc chủ top chưa có gia đình =)), còn sức đua 😆)
Mấy lần lễ lớn đi vào trung tâm đông nghẹt, đâm ngán.
@nguyendoan Mình đi vào mấy nhà nào nghỉ ngơi thôi bạn 😆
Chen lấn mệt lắm. Về chơi với đám trẻ con và đi thăm bên ngoại. Mình cần ít kk trong lành và không ồn ào cho mấy ngày nghỉ 😆
norimo
TÍCH CỰC
một năm
Vì bạn nghèo. Hết
@norimo Haha chí lý. Làm công ăn lương ngày lễ mới dc nghỉ
Làm mảng du lịch nên có 17 năm không nghỉ lễ, ngày thứ Bảy, Chủ nhật. Giờ chuyển nghề nên cảm giác được nghỉ Lễ cũng hay. Gặp gỡ giao lưu bạn bè, ở cạnh gia đình nhiều hơn
đi chơi lễ là hành xác. như gần nhất đi vũng Tàu:
- Vô quán cafe: đông ko có chỗ ngồi, kiếm dc quán có chỗ ngồi thì order 1-2h mới có đồ uống.
- đi chơi: chen lấn mua vé.
- ăn quán: đông, đặt bàn ko còn. món lên lâu, trả tiền cũng lâu.

ở nhà, anh em tụ họp vui hơn. chưa kể cuối tuần này có thêm giả F1 trở lại, PL thì đang nóng dần.
@D.H.17 Mọi người: đi chơi lễ nhưng đông nên quyết định không đi
Một ai đó trong cái topic này: đó là do bạn CHƯA SẴN SÀNG để đi chơi
@hieu282828 Tồ lô.
@trungmum Tui chủ trương đi chơi là lựa ngày nào rồi xin nghỉ. Lúc đó tha hồ chụp choẹt, đi lại thoải mái. Đi mấy ngày lễ thì quá đông để chụp hình, quá chật chội để đi lại. Còn như mấy người tồ lô lên đây dạy cách đi du lịch thì kệ họ, đi ra sao là quyền của người ta, lên đây nói lằm nói lốn.
Ah mà lỡ ai đó có tính nói là sao không lựa chỗ vắng người mà đi thì mình nói luôn là chỗ đẹp không đi rồi đi chỗ xấu làm gì?
@tungtran1993 yes. đồng ý nha. đi chơi là để giảm stress, để ngắm cảnh để xả hơi, để thả mình vào chuyến đi cho nó gọi là hưởng thụ. ai có việc người đó thôi mà.
Mình sợ lắm ở nhà thôi
Thấy người đông là sợ 😁
@CellonC Mình cũng sợ. Đi thì né né chỗ nào đông quá
hppl
TÍCH CỰC
một năm
bởi vì muốn được "Khổ " chứ gì
Cười vô mặt
mình thì nghỉ lễ ở nhà...tụ tập bạn bè người thân tổ chức ăn uống nướng hát hò vì lễ ai cũng được nghỉ...còn thích đi du lịch thì xin nghỉ phép...1 năm có 12 ngày phép để làm gì mà phải hành xác
Cười vô mặt
Về quê, cho bọn trẻ con thăm ông bà, lượn lờ ăn uống thôi 😁
Lễ thì mình hay về quê ngoại, ăn nhậu ngập mặt , chứ mấy dịp này đi du lịch vừa đông lại còn bị chặt chém nữa 😩
@LocNguyen6495 nhưng dịp nghỉ lễ này nếu nhu cầu ngắm người thì đi du lịch. toàn người là người. thở cũng mệt bác à.
Ở nhà thì chả có gì vui cả. Quan trọng là có tg dành cho những người thân yêu
Độc thân thì quá vui ! nhưng có gia đình có con nít thì không ổn ,vì cần chỗ ăn nghĩ tốt không thôi mấy nhóc bịnh ,còn vấn đề xe cộ vệ sinh có người lớn tuổi đi nữa là cực hình ,có lần đi Bình Ba mà ngta phải ra ngoài ị ...vì nhà vệ sinh thối không thể tả nước tiểu tràn lan ....Hàng quán làm tạm bợ chụp giựt vì quá đông ,bánh mì rớt xuống lượm lên bán tiếp
@anhcom67 Mình cũng có gia đình. Đúng là mệt thật. Nên đi thì mình cũng né mấy chỗ đông
@Hải Đăng (boygia) phòng là vấn đề lớn ,tận dụng đủ thứ loại gường phòng ,có lần đi phải nằm cả phòng ....matxa với cái gường có ...cái lổ để cái đầu vào matxa
Mình cũng sẽ không đi du lịch dịp lễ vì:
1. Giá đắt đỏ hơn. Nếu không đặt trước thì tất cả các dịch vụ gần như đều tăng giá(vé máy bay, khách sạn, ăn uống, vui chơi giải trí...)
2. Chất lượng dịch vụ không đảm bảo. Vì số lượng khách đông trong dịp lễ nên dễ hiểu là chất lượng dịch vụ sẽ khó thể đảm bảo được.
3. Đông đúc, xô bồ. Cái này thì dễ hiểu rồi
"Mình không thích đám đông lắm, nhưng lại thích hoà vào không khí và quan sát mọi người chơi bời" kiểu không thích uống bia lắm , nhưng thích hoà mình vào lễ hội bia nhấp từng ngụm, từng ngụm heineken =)))
@Dương Quang Thế Uhm diễn đạt có lẽ k rõ. Mình thích đi cùng với 1 vài người thân, hoà vào 1 đám đông lạ. Chứ k thích đi cùng đông người.
Đi chơi thì ai cũng khoái nhưng với tình hình dịch bệnh nCoV đang có chiều hướng tăng thì thiết nghĩ cũng nên cân nhắc kỹ 🤓
 Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena 
@crazysexycool1981 Ai sức khoẻ kém thì nên ở nhà.. còn lại thì cứ đi thôi bác ơi
Vumep73
ĐẠI BÀNG
một năm
Ta dại ta tìm nơi vắng vẻ, người khôn người đến chốn lao xao...
rassen
TÍCH CỰC
một năm
Hành xác. Có lựa chọn thì tránh. Phí dịch vụ mọi thứ đều đắt hơn bình thường.

Đi ăn đi chơi xếp hàng chờ tới lượt. Tiện ích resort cũng quá tải. Đi bơi hồ bơi 1m 2 thằng.

Thành phần khách du lịch đi chơi dịp lễ cũng chán. Thường là gia đình trẻ con nheo nhóc. Bay chung thì khóc. Không phải couple hay dân giàu có tiền chill chill.

Ảnh hưởng trải nghiệm nghiêm trọng.
@rassen Đi chơi nhưng các vùng ven ven các thành phố du lịch sẽ đỡ hơn.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019