Vì sao mình vẫn mua sạc 45W dù đã có củ 65W?

Thanhdong0103
29/5/2023 6:22Phản hồi: 6
Vì sao mình vẫn mua sạc 45W dù đã có củ 65W?

Vì sao mình mua sạc 65W?

Mình dùng điện thoại và laptop nên mỗi khi đi làm hoặc đi ra ngoài phải thường xuyên cầm theo củ sạc laptop + 1 bộ sạc riêng cho iPhone. Nếu như bạn là dân xài MacBook, bạn sẽ biết rằng sạc của MacBook sẽ to hơn gấp 2 - 3 lần so với củ sạc của các dòng laptop khác. Kết quả là mỗi lần mình cắm sạc điện thoại và laptop thì y như rằng sẽ chiếm ít nhất là 2 ổ điện (Vì sạc MacBook to quá).

Chính vì vậy mình quyết định tậu cho bản thân một em sạc 2 cổng để đỡ phải mang vác cồng kềnh mỗi khi ra ngoài. Sau khi tìm hiểu sơ trên mạng thì mình đúc kết ra top 3 hãng để lựa chọn: Belkin, Anker và Baseus. Sau đó mình có tham khảo thêm vài người bạn thì được biết rằng Belkin có độ hoàn thiện tốt hơn và xài ít bị nóng hơn 2 thương hiệu còn lại. Bạn mình còn gợi ý rằng nếu sạc cho điện thoại và laptop thì tốt nhất nên lựa chọn một con sạc đắt hàng nhất của Belkin - Sạc 65W GaN 2 cổng USB-C PD 3.0. Thiên thời địa lợi, tranh thủ săn sale, mình đã chốt được em nó với giá 850K trên Shopee và hôm nay mình sẽ review nhẹ củ 65W cho anh em sau 2 tháng sử dụng của mình.

Đánh giá Ngoại hình

Đối với cá nhân mình, mình khá ưng củ 65W nhờ vào thiết kế nhỏ gọn cùng với các góc cạnh được bo tròn đem lại cảm giác cầm khá thích tay so với thiết kế vuông vức của các củ sạc khác trên thị trường. Khá giống việc sẽ có người thích cảm giác cầm của iPhone 11 hơn so với iPhone 12 vậy. Củ 65W của Belkin có độ hoàn thiện khá tốt với lớp sơn nhám màu trắng xám khá dịu mắt và cảm giác cắm chắc tay. Tuy nhiên đây cũng là nhược điểm mình nghe nói dùng lâu thì sẽ dễ ngả sang màu cháo lòng, đến hiện tại thì mình mới dùng 2 tháng thôi nên chắc chưa đủ lâu để thấy hiện tượng đó.

Đánh giá Tính năng

Củ 65W vừa khít với nhu cầu sạc của mình vì có thể vừa sạc nhanh cho iPhone từ 0-50% dưới 30ph và vừa có thể sạc pin cho con MacBook Air M1 của mình. Theo thông số từ Belkin thì sạc 65W của Belkin sẽ gồm có 2 cổng:

• 1 cổng tối đa 20W
  • 1 cổng tối đa 65W khi dùng riêng lẻ, khi dùng 2 cổng sẽ còn 45W.
Vì vậy, mình sẽ thường dùng cổng 20W cho con iPhone 12 và cổng còn lại cho MacBook Air M1 (Củ sạc Apple Zin là 30W). Có thể là do cảm tính nhưng mình thấy với công suất 45W và 65W thì củ sạc nhanh hơn nhiều so với sạc zin đi kèm con MacBook M1 của mình. Tuy nhiên mình chưa có dụng cụ để đo chính xác cho anh em nên nếu ai đã thử rồi rồi thì comment phía dưới cho mình biết nhé.

Trải nghiệm

• Phải nói sạc 65W cực kỳ tiện để đem đi sạc bên ngoài nhờ vào chân sạc có thể gập lại được. Nếu so sánh với củ sạc từ Anker hoặc Baseus thì mình sẽ nói sạc của Belkin có thiết kế chân sạc chắc chắn nhất.
  • Khi sạc cho mỗi iPhone 12 thì củ sạc không thực sự ấm nhưng cũng không lạnh hoàn toàn nên mình sẽ tạm gọi là mát so với các củ sạc khác mình từng trải nghiệm qua.
  • Khi sạc cùng lúc cho iPhone và MacBook thì củ sạc có ấm lên nhưng vẫn nằm trong mức ổn và có thể cầm thoải mái.
Tuy thích củ 65W là thế nhưng củ sạc yêu dấu của mình đã bị một thế lực xấu xa cướp mất, đó chính là “Nóc nhà của mình”. Cơ mà cô ta chỉ sạc cho các thiết bị không cần công suất cao là điện thoại với iPad mới cay. Nhưng nam nhi thì làm sao mà dễ nản chí được, mình lại dạo trên Shopee để kiếm một em sạc khác thì lại vô tình thấy củ 45W của Belkin, vừa hay chỉ có 630K, đọc thông số thì thấy không khác gì củ 65W. Điểm khác duy nhất là mỗi khi dùng 2 cổng thì công suất sẽ chia thành 20W và 25W nên chỉ sạc được cho 2 thiết bị nhỏ như điện thoại,máy tính bảng, loa Bluetooth,…. Nhưng thế là vừa đủ cho người chỉ dùng mỗi điện thoại và iPad, điển hình là “Nóc nhà” đã cuỗm mất củ sạc 65W của mình. Nói là làm, mình chốt vội cái đơn và thế là hôm nay lại có 2 củ sạc để review cho anh em.

Đánh giá sạc 45W 2 cổng USB-C của Belkin

Cả 2 củ sạc đều có thiết kế chân gập và bề ngoài khá giống nhau nhưng củ 65W sẽ dài và nặng hơn một chút so với củ 45W nên cảm giác cầm cũng đầm tay hơn. Độ hoàn thiện thì cá nhân mình thấy các đường ghép nối của củ 45W ít bị nhựa dư và đẹp mắt hơn so với củ 65W.

Quảng cáo

Belkin (3).png

Nhìn chung đối với mình khác biệt lớn nhất của củ 45W so với củ 65W chính là ngoại hình, trọng lượng và công suất sạc. Chính vì vậy, mình sẽ để bảng so sánh dưới đây để anh em tiện xem nhé.

Sosanh 45 65_tinhte.png

Công bằng mà nói, nhiều khi qua nhà người yêu mà quên đem theo củ sạc thì dùng tạm một cổng của củ 45W vẫn sạc thoải mái cho con MacBook. Vậy nên nếu nên nếu bạn không thường xuyên sạc điện thoại và laptop cùng lúc thì nên mua củ 45W để tiết kiệm được từ 200-300K.

Kết luận của mình

Tóm lại, khác biệt về ngoại hình của hai củ sạc không ảnh hưởng tới trải nghiệm dùng của mình quá nhiều. Với người bắt buộc phải thường xuyên sạc cùng lúc điện thoại và laptop như mình thì củ 65W là lựa chọn cực kỳ hoàn hảo, còn đối với những ai chỉ cần sạc 2 thiết bị nhỏ giống người yêu mình thì củ 45W là lựa chọn hơp lý và tiết kiệm hơn nhiều . Mình mong rằng qua bài viết trên đã ít nhiều đem đến một cái nhìn mới mẻ hơn chút về 2 củ sạc Belkin cho các anh em Tinhte. Nếu anh em đã mua hoặc đang có dự định mua thì hãy cho mình biết cảm nghĩ thế nào về 2 củ sạc này nhé. Chúc anh em lựa được củ sạc phù hợp với chính mình.

Quảng cáo

6 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Mình vẫn thích củ 65W hơn, sạc iPhone, Samsung, Asus Expertbook tới MacBook Pro thoải mái.
45W có vẻ gọn nhẹ hơn nhỉ. Tiết kiệm 200k cũng là tiết kiệm 😃
Mình cũng mua 65w r, tuy to hơn 45w nhưng nhỏ hơn củ sạc apple nhiều
Ưu điểm sạc nhanh cho 2 thiết bị là điểm đặc biệt mà các hãng khác k có
mình cũng xài 2 cục 65 với 45w, yên tâm và gọn nhẹ hơn hẳn
amio1st
TÍCH CỰC
2 tháng
Nói thật Basues ko xứng trong ds. Urgeen còn ngon hơn nhiều. Mình lại ko thích chân gập..hư nhiều loại này rồi nhất mấy chổ cắm cứng. Mình thích 67w trở lên cắm nhiều cái khi sạc, chiếm ổ điệp thấp cho người khác cắm nữa.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019