Vì sao mở máy lạnh rồi mà phòng anh em vẫn nóng ?

cuhiep
21/4/2023 1:44Phản hồi: 114
Vì sao mở máy lạnh rồi mà phòng anh em vẫn nóng
?
Xin kể ra một số lý do khiến phòng nhà anh em không mát, không lạnh khi anh em đã mở máy lạnh. Lý do chính nhất đó là trời đang quá nóng mà, nhưng các lý do phụ khác là gì thì mời anh em coi qua. Hy vọng chủ đề này giúp anh em có được phòng mát mẻ hơn. Mình sẽ đi từ lý do cơ bản nhất, chính nhất và anh em ưu tiên xử lý trước nhất.

1 - Màng lọc và bộ tản nhiệt bám bụi quá nhiều nên máy hoạt động nhưng không lạnh.

Đây thường là nguyên nhân chính dẫn đến máy lạnh không mát. Nếu đã hơn 3 tháng hay 6 tháng anh em chưa kêu thợ tới vệ sinh máy lạnh thì nhiều khả năng là màng lọc và hệ thống tản nhiệt đã bám quá nhiều bụi và nó không hoàn thành được tính năng làm lạnh. Việc anh em có thể làm:
  • Tháo màng lọc thô ở giàn lạnh ra vệ sinh và gắn lại. Nếu gắn lại mà máy hoạt động tốt lại rồi, hoạt động bình thường thì có thể an tâm sử dụng.
  • Nếu thấy chưa đã lắm, vẫn còn chưa được lạnh lắm thì anh em cần phải gọi thợ tới vệ sinh hệ thống tản nhiệt. Hệ thống tản nhiệt có ở trên giàn lạnh và giàn nóng. Cần có thiết bị như hứng nước, máy áp lực xịt nước thì mới làm sạch được. Cái này anh em không nên tự làm mà nên kêu thợ làm. Theo mình quan sát thì tốn khoảng 200 đến 250 ngàn đồng để rửa một bộ máy lạnh.
Bụi che hết đường đi của gió rồi nên máy lạnh khônh lạnh và thậm chí là hôi.

2 - Cục nóng không có chỗ thoát hơi nóng

Nếu cục nóng bị nhốt trong một không gian hẹp, hoặc không có không gian để thổi gió ra thì khi hoạt động mạnh nó không hoàn thành nhiệm vụ tản nhiệt nên hệ thống sẽ không nóng. Trường hợp khác là anh em gắn hai hay nhiều hơn 2 cục nóng gần nhau thì khả năng cục nóng này hút phải không khí nóng ra từ cục nóng kia và nó không hoàn thành nhiệm vụ làm lạnh. Có thể xử lý bằng các cách sau:
  • Dùng bộ điều hướng gió giàn nóng, để nó thổi qua tường hoặc hai hay hơn hai giàn nóng gần nhau nhưng vẫn không bị hút gió nóng vào nhau.
  • Nâng cục nóng cao lên khỏi tường, đừng để nó thổi khí nóng vào tường.
  • Thay nhiều cục nóng bằng một cục nóng: cái này gọi là hệ thống multi và sẽ tốn nhiền tiền cho vụ này.

3 - Máy lạnh không đủ công suất làm lạnh cho phòng

Khi đã làm hết các cách trên mà anh em vẫn thấy phòng vẫn nóng hay không mát như ý thì có khi phòng anh em đang rộng hơn khả năng kéo của máy. Lúc này anh em cần phải nâng cấp lên dòng máy lớn hơn, đáp ứng được không gian của phòng. Anh em lưu ý là có thể hệ thống ống cũng không đủ để kéo nên khi thay có thể phải thay cả hệ thống ống.

4 - Phòng hứng nắng, quá nóng từ tường

Nếu nhà anh em có cái tường nào đó nó hứng nắng chiều thì khả năng buổi tối cái phòng đó nó sẽ rất khó để có thể mát được. Mình từng có trải nghiệm này trước đây khi mà cái phòng mình có cái tường hứng nắng chiều và tối về cái tường đó nó nóng và truyền hơi nóng vào nhà, mở máy lạnh mãi cũng không làm cho cái phòng mát như mình muốn được.

Có thể có cái máy lạnh thật là mạnh để áp đảo được nó nhưng cũng là điều khó khăn. Cho nên nếu được chọn anh em có thể tránh chọn nhà, phòng có cái tường hứng nắng chiều.

5 - Phòng không kín

Nguyên tắc làm lạnh của máy lạnh là kín, máy lạnh sẽ liên tục làm lạnh không khí trong cái phòng đó rồi thổi nó ra phòng, lại hút không khí nóng khác trong phòng để làm lạnh… nên nếu có một đường không khí nào đó đi vào phòng mà nóng thì nó sẽ ảnh hưởng đến công việc của máy lạnh. Cái này cũng dễ hiểu nên anh em nếu có chỗ nào chưa kín, hở quá thì che lại thôi.

6 - Máy lạnh hết gas

Gas sẽ tuần hoàn trong hệ thống ống đồng, từ cục nóng vào cục lạnh, rồi lại từ cục lạnh vào cục nóng, cứ vậy nó sẽ di chuyển trong hệ thống kín. Chỉ cần có một lỗ nhỏ xíu thôi thì gas cũng sẽ đi ra ngoài nhanh chóng và máy lạnh hết chức năng làm lạnh.

Quảng cáo

Nếu máy lạnh nhà anh em đã từng hoạt động bình thường thì khả năng bị thiếu gas hay rò rỉ gas là không có. Vì gas mà nó rò rỉ ra được thì nó sẽ ra hết ngay chứ không phải qua năm, qua tháng nó mới hết. Như vậy nếu hết gas thì đang dùng hôm nay bình thường, qua ngày mai hết lạnh.

Vậy nên máy đang lạnh, đang hơi lạnh, chỉ không lạnh như lúc mới mua thì không phải do hết gas, thiếu gas mà là do các lý do khác.
114 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

máy lạnh luôn luôn là chủ đề hot mỗi khi thời tiết nắng nóng
Cười vô mặt
@oppm bác nhớ chú ý 3 điểm:
1. Xịt dàn trong nhà thì né cái bo mạch ra, cẩn thận thì bọc túi bóng nó lại
2. Lúc xịt vào cánh hướng dòng, bác dùng cái đũa hoặc cái tô vít giữ cố định cái quạt lại, đừng để nó quay tít thò lò, nhanh tèo lắm.
3. Xịt giàn trao đổi nhiệt cả dàn trong nhà và ngoài nhà nhớ để súng vuông góc, gặp cái máy nào khỏe quá nó xịt cho bẹp dàn, mất công chỉnh lại
@Conchoder tôi mới viết vài chú ý ở trên, bác nhớ để tâm nhé.
P/S: tiền thợ ko phải tất cả là công bảo dưỡng đâu, nó còn là tiền trách nhiệm, tiền bảo hành sau này nếu có rủi ro lúc bảo dưỡng, vậy nên bác cân đối nhé
@huyboy20003 giờ làm nội dung dễ ha, chỉ cần nghĩ ra ý tưởng, AI thay mình triển khai
Cười vô mặt
@jimbo89 Đúng rồi. Làm content bây h nhẹ nhàng hơn rất nhiều. Nhất là Ai nó k sai lỗi ”trính tả 😂”
Chứng tỏ là chả mấy khi máy lạnh hết Gas, mấy ông thợ cứ đòi bơm gas là lấy thêm $ à 😔
@duythanh90 Và nếu có bị rò gas thì sau khi bơm xong là nó rò tiếp luôn 😁
@duythanh90 hết chắc phải tính hàng chục năm
@duythanh90 Trong điều kiện lý tưởng thì ko bao giờ hết gas.
Nhưng thực tế muôn hình vạn trạng lắm. Do đó hoặc mình tin thợ, hoặc là bắt họ dùng đồng hồ đo trực tiếp mình xem & đối chiếu kết quả với công bố trên Google mới biết dc ga cần bơm hay ko.
@Đinh Hoàng Đại Đối chiếu với thông số gắn trên cục nóng là chuẩn nhất.
Tui mua cái bạt trùm về tự xịt mấy cái dàn lạnh. Cũng đơn giản. Tháo hết mặt nạ ra rồi lấy khăn lông che kín khu bo mạch.. xong rồi xit thôi. Cũng chả cần máy bơm cao áp, gì đâu. Xịt bằng vòi tưới cây là ok rồi. Mấy ông thợ xịt dàn nhà tui còn làm móp dàn nữa.
Dàn nóng thì trước khi xịt, chọt cái cây vô cánh quạt ngăn nó quay rồi xịt thôi.
@Andydo611 Chi khổ vậy. Tui lấy câi vít 30 phân chọt thẳng vô ống quạt rồi gá nó vô cái thanh ngang ngay cửa gió là bao xịt. Rồi lần nó từ từ cho tới khi đủ 1 vòng quay là sạch chứ gì đâu
hunhun
TÍCH CỰC
một năm
@Andydo611 chuẩn nè
@tristan7684 nghe câu thợ this thợ that chưa. làm ít phá thì nhiều. đây là 1 cviec dễ nhưng quét dọn nhà vậy. tại ko làm nên ko thấy nó đơn giản thôi
@Juchengshy Tôi toàn gọi thợ vệ sinh, 1 năm 2 lần mỗi lần 300k. Ko đáng nhiêu, chưa kể vừa rồi có vụ nổ dàn nóng 1 chết 1 bị thương. Chả tội gì rước nguy hiểm vào người :v
Ai lựa cái hình thumbnail cho admin nhìn vô tri vậy =))
Screenshot 2023-04-21 at 10.54.47.jpg
Mấy thằng sửa máy lạnh chuyên gia đem theo cái bình gas rỗng để xạo xạo giả bộ bơm gas kiếm tiền
@Methylamine Trước ở HN em bị lừa bơm 3 cái hết 600 ngàn
Nghĩ lại thấy cay, chẳng đáng bao nhiêu nhưng cứ bị lừa là bực
@minh sp c Sao mấy hãng máy lạnh k có đội vệ sinh chính hãng nhỉ? Giờ mỗi lần cần gì phải gọi thợ ngoài, bảo bơm ga mà bơm gì bơm hoài.
Không thấy đề cập đến việc thiết kế / bố trí máy lạnh sai cách. Phòng tôi 50m2, 2 máy 2 ngựa, mà chỗ tôi thì nóng, chỗ đồng nghiệp thì lạnh buốt. Đơn giản là luồng không khí nóng đi vào đúng ngay chỗ làm việc của tôi (máy hút và máy thông hơi vào).
@dktran01 là sao ko hiểu,có cái hình mô tả chi tiết ko bác,hic
@toilachi9 Không rảnh tay để vẽ cho bác cái hình nhưng:
- phòng bác kiểu có máy lạnh kèm máy hút thông thổi khí để cân bằng ẩm và mùi hôi thì luôn có luồn khí nóng (nóng hơn phần còn lại) thoát ra khỏi phòng. Bác ngồi ngay vị trí đó thì chịu như tôi.
- phòng bác là loại kín mít thì kiểu gì cũng lạnh hết nhưng sẽ ngộp khô và có mùi
hết sức cảnh giác với thợ máy gạ bơm gas
Thợ nào cũng gạ bơm gas luôn 😁
Nhà mình thiết kế theo lối thân thiện môi trường nhiều cây xanh nên nhiệt độ trong nhà hầu như ở mức 28-30 độ
Những ngày nắng nóng 40 độ mới nóng 33 độ là cao nhất
Mình khuyên ae nên trồng nhiều cây xanh che nhà. Làm nhà thấp và sân vườn ae luôn để ẩm
Điều hòa ko tốt cho môi trường. Dù vẫn phải có nó
@hoanlkpr Hãy nuôi 1 vài con gà trong vườn cho nó dọn côn trùng nhé
@CellonC cho xin cái thiết kế hình ảnh nhà bác với bác,hic
@CellonC Gà dọn công trùng xong người đi dọn cít của gà à =))
@Juchengshy Ko biết quây lại à b
Nhà tôi nuôi sạch sẽ lắm
Cuong.jp
ĐẠI BÀNG
một năm
Máy lạnh lắp đúng làm chuẩn k bao giờ hết ga. Xài mãi đến khi nó hỏng thì thôi. Nhà mình 1 tháng lấy màng lọc ra rửa 1 lần.
@Cuong.jp đúng là trong ngành mà nghe từ hết gas nó buồn cười. Ống dẫn mà kín thì không biết nó thoát ra chỗ nào. Thoát từ máy nén hay giàn trao đổi nhiệt thì cũng phải thay cả thiết bị
@dktran01 Xin hỏi bác trong ngành chút với. Ngoài việc vệ sinh có phải tra dầu mỡ gì không bác nhỉ, vì thấy kỹ thuật đến làm chỉ xịt nước vệ sinh không, mà nghe tiếng quạt không được êm ái như ban đầu. Tks bác.
@flower_cutter Mình trong ngành nhiệt lạnh thiết bị trao đổi nhiệt không phải hành nghề sửa máy lạnh 😁 , mình đang nói quy luật của chất trao đổi nhiệt trong ống gas. VN hay sử dụng từ "hết gas" hoặc "thiếu gas".
Còn về cá nhân mình tự vệ sinh máy lạnh có tra chất bôi trơn vào trục quay thiết bị nhé: cánh cửa, trục quạt (lấy đại chai Sonax Mso2) :v
@dktran01 Tks bạn. Chắc phải vậy chứ. Sẽ nghiên cứu việc này. Mình vẫn dùng dầu máy tra cho quạt.
Thêm 1 nguyên nhân nữa mà cuhiep và nhiều người ko biết. Đó là máy lạnh inverter sẽ lạnh chậm hơn so với máy lạnh mono lúc mới khởi động, còn sau đó tầm 5 - 10p thì khả năng làm lạnh như nhau.
Ví dụ máy lạnh inverter phải ít nhất 2-3 phút sau mới thấy hơi lạnh (cho dù bạn có để chế độ turbo). Còn máy lạnh mono là thấy hơi lạnh tức thì.

Nếu như Hà Nội mùa này gọi là "nồm", thì Sài Gòn mùa này gọi là "nực" thí pà.
@Đinh Hoàng Đại ý bạn là động cơ inverter hay ý bạn là máy lạnh hai chiều? tức là vừ có thể nóng vừa có thể lạnh>
@cuhiep Ý e là máy dùng động cơ inverter sẽ làm lạnh ban đầu chậm hơn máy loại không phải inverter.
@Đinh Hoàng Đại chuẩn đấy. inverter có điểm mạnh là tiết kiệm điện, nhưng làm lạnh không nhanh bằng máy lạnh thường.
do máy bẩn là nguyên nhân số 1. Nhà mình lắp điều hoà năm 2017, hay vệ sinh tấm lọc ngoài. Dạo gần đây thấy không mát, gọi thợ vệ sinh xong rét run chim luôn
Máy lạnh nó cũng làm lạnh nhiệt độ cỡ 5 độ với bên ngoài thôi... Trời nóng quá có chui vào tủ lạnh may ra.
@tin_truc22 cái máy lạnh bạn nói chắc nó bị hư thôi, máy lạnh nhà ngoài 35 độ chỉnh xuống 16 độ còn được mà
@hoanlkpr thì nó là cái tủ lạnh đó, còn máy lạnh giảm nhiệt độ nhiều thì công suất phải to hơn nhiều
máy lạnh bị rỏ rỉ gaz là bệnh thường gặp ở VN, sau một thời gian sử dụng do điều kiện không khí ô nhiễm hệ thống lạnh bị oxi hóa, ăn mòn
...Có 1 điều anh em hay quên là chế độ...quạt gió ,khi thời tiết nóng hơn bình thường ta phải tăng lưu lượng gió qua giàn lạnh ,khi 4 bức tường phả hơi nóng mà gió cứ riu riu làm sao đẩy hơi nóng đi ?!! dùng chế độ quạt gió mạnh có lợi thế là phòng lạnh nhanh đều phòng và máy bớt làm việc hơn
phòng tớ thì mở 28 độ thì nóng mà 27 độ thì lạnh trùm mền... khó ở thực sự
lý do hết gas, xin chia sẻ thêm như sau:
máy lạnh đời cũ dùng gas R22
máy lạnh inverter dùng gas R410, gần đây dùng gas R32
gas R32 sẽ làm lạnh rất nhanh, tiếp theo là R410.
Ống đồng dẫn gas từ cục nóng qua cục lạnh phải có độ dày phù hợp, nếu mỏng quá sẽ làm ống đồng mau mục, xì lỗ mọt.
Gas R22 có thể dùng được ống đồng dày tối thiểu 6 dm(thường gọi là 6 zem).
Gas R410 nên dùng ống đồng dày 7 dm, nếu dùng 6 dm cũng được nhưng hên xui.
Gas R32 chắc chắn phải dùng ống đồng dày tối thiểu 7 dm(7 zem), nếu dùng nhỏ hơn 7 dm, tầm vài năm là bể ống, xì ống liền.
Các tiệm bán máy lạnh nhỏ, vì lý dó nào đó, họ xài ống 6 dm, 6.5dm thậm chí 6 dm cho gas R32, dẫn đến vài năm sau là bị xì hết gas.
Vì vậy, khi lắp máy mới, phải kiểm tra kỹ máy đang dùng gas gì, kiểm tra ống đồng dày bao nhiêu dm.
Những ai gắn máy lạnh tầm 10 năm trở về trước đa số dùng gas R22, nên 2-3 chục năm nữa cũng khó bị xì ống, ai gắn máy tầm 5 năm trở lại đây, sẽ nhiều người bị hết gas , nguyên nhân là thợ gắn sai độ dày ống đồng!
@phukhanhhuba quan trọng là mấy ông vô lòe dân "hết gas" rồi bơm gas lấy tiền mà không có kiểm tra độ hở, rò rĩ, thay ống 😁
@phukhanhhuba mình nhân chứng sống cho việc này.
2018 lắp con daikin inverter 1hp, đúng 2 năm hết bảo hành là lăn đùng ra...
kêu thợ vào thì đúng như những gì bác nói ở trên
NamAnn
TÍCH CỰC
một năm
Mình lại gặp vấn đề mua máy lạnh dư công suất (phòng 3x3 mà 1 ngựa rưỡi). Giờ chỉnh 28,29 độ đến gần sáng nó cũng lạnh tê tái.
Của bền do ng và lol thợ có tâm....
@demonntl đù, cái máy lạnh đó mở cái cửa gió hay vậy
@cuhiep Sếp xài qua sky series r mà
Đời này vỏ trước mica trong bao sạch đẹp,ko ám ố

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019