[Video] Thắc mắc Máy ảnh số (003) - Sao phải sử dụng loa chắn sáng

starnt
15/10/2012 14:23Phản hồi: 125
125 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

thankyou
ĐẠI BÀNG
12 năm
Dùng loa chắn rất ghét ở chỗ đánh flash bị che khuất. Anh Thanh có chiêu ji hay ho chỉ em khắc phục nhược điểm này nhé!
@thankyou Nếu đánh cóc thì buộc phải tháo ra, nhưng nhìn chung nên đánh flash rời, thậm chí là đánh off camera (rời ra xa khỏi máy ảnh) càng tốt.
buihungkb
TÍCH CỰC
12 năm
Đánh cóc thì bạn chế 1 miếng bìa bạc hắt sáng lên trần nhà cũng đuợc
Vậy nếu đã dùng hood rồi thì có cần dùng filter nữa ko ạ. Và nếu dùng cả hai thì có ảnh hưởng đến chất ảnh ko ạ. Em mới chơi, đang dùng 18-135 với filter UV mà đọc xong vụ này cũng sẽ đi mua hood.
cao1m3
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Cu_oc thread 4 năm trước rồi mà giờ mới comment, hehe, mình cũng đang tính hỏi vấn đề này, coi có ai vô trả lời cho ae mình không
@cao1m3 Filter có nhiều loại cho nhiều mục đích khác nhau, sử dụng Filter giúp bạn ngăn bụi, vân tay lên thấu kính ngoài (việc vệ sinh thấu kinh là việc nên kiệm làm nhất bởi trên bề mặt những thấu kính đắt tiền có rất nhiều lớp phủ bảo vệ, hiệu ứng quang trọng) và quan trọng hơn hết là hiệu ứng mang lại từ rất nhiều loại filter khác nhau, ví dụ bạn muốn chống lóa, phơi sáng, tạo hiệu ứng màu, hiệu ứng sân khấu,... ...v.v....
Hood giúp bạn bảo vệ thấu kính ngoài khỏi những va đập không mong muốn, hạn chế việc lem ố vân tay trên ống kính, giúp loại bỏ hiện tượng các tia sáng không mong muốn từ "hai bên" chiếu vào những thấu kính ngoài cùng tạo nên hiện tượng Flare (vệt mờ), Ghost và giảm độ tương phản...
TiTiNguyetha
ĐẠI BÀNG
8 năm
Hood và filter công dụng khác nhau, mình thường dùng cả hai
Liên NB
ĐẠI BÀNG
6 năm
nay mới biết là tại sao
chuotlang
ĐẠI BÀNG
6 năm
Hood làm việc tốt nhất là buổi trưa, ánh sáng gắt tránh body nhầm cân bằng trắng
Thuận sáng ngược sáng hood ko có tác dụng gì cả đâu.
Ngoài ra hood bảo vệ cái viền vàng viền đỏ của len xịn đỡ xước, nay mai bán 2nd có giá hơn thôi ...
Một người bao năm dùng gá holder filter cho biết vì chả bao giờ lắp đc hood 😃
Flare với ghost cũng chả giảm đc đâu, muốn giảm mua len xịn hơn
trước giờ cứ tưởng
Bác làm thêm bài về các loại hood chắn sáng được không ạ?

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019