Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Với 6 ứng dụng này, các bạn sẽ không thể ngủ nướng được nữa

Lê Huyền Vân
15/6/2020 8:0Phản hồi: 107
Với 6 ứng dụng này, các bạn sẽ không thể ngủ nướng được nữa
Tự chủ động thức dậy vào mỗi buổi sáng sau một đêm ngủ rất ngon là điều đôi khi không dễ dàng, càng khó hơn với những “cú đêm". Thói quen “yêu giường mến nệm” sẽ ảnh hưởng đến giờ giấc làm việc, đến trễ trong các cuộc hẹn, dễ gây mất tình bạn do giờ “dây thun".
Thử tham khảo các ứng dụng sau đây xem có hiệu quả giúp bạn thức dậy vào buổi sáng không nhá!

Trước khi đi ngủ đặt chừng 5 - 6 cái báo thức giờ khin khít nhau, chẳng hạn như 6h….6h15...6h30...6h45,.. vân vân và mây mây, hoặc nghe chuông báo thức thì bấm báo lại. Nhiều người làm như vậy với hy vọng là đồng hồ sẽ nhắc liên tục để không bị ngủ lại 5 phút thôi rồi ngủ quên thành 50 phút luôn. Nhưng điều đó thật sự không hiệu quả vì đôi khi mình sẽ ỷ lại rồi tắt ngủ tiếp ngủ tiếp và rồi lại ngủ quên.

Một số ứng dụng sau đây sẽ ngăn lựa chọn báo lại của đôi tay vô thức trong khi mắt vẫn còn nhắm, buộc bạn phải vận động để tỉnh táo.

Alarmy

alarmy 1.jpg

Ứng dụng này cho phép bạn đặt nhiều báo thức theo nhiều khung giờ khác nhau, chọn nhạc chuông theo ý muốn,... Tuy nhiên, ở mỗi báo thức mà bạn đặt, bạn phải chọn 1 nhiệm vụ phải làm khi tiếng báo thức reo để có thể tắt nó. Ví dụ như:

Chụp 1 bức ảnh theo yêu cầu

Lắc điện thoại từ 5 lần cho đến 995 lần và theo cấp độ dễ đến khó (tuỳ theo con số bạn setting)

Giải toán với các cấp độ dễ đến khó và số bài toán lên đến lên đến 99 bài cho 1 nhiệm vụ. Với tình trạng buổi sáng thức dậy còn chưa biết mình là ai và đang ở đâu thì cách này coi bộ khá xoắn não 😃

Mã vạch/ mã QR
Bao nhiêu trò vận động từ tay chân đến não bộ như vậy không biết đã đủ làm bạn tỉnh ngủ chưa?

Quảng cáo

Tải ứng dụng cho Android
Tải ứng dụng cho iOS

AlarmMon

Ứng dụng này có giao diện rất dễ thương, bắt mắt.

Nó sẽ gọi bạn dậy bằng cách bắt bạn tham gia game khi báo thức reo, có sẵn 1 loạt các tuỳ chọn thử thách, âm thanh nhãn dán cute phô mai que (bao gồm cả những idol K-Pop đình đám nhưng hầu hết phải mua, còn lại thì free). Vấn đề là đừng mải mê chơi game mà quên luôn giờ dậy là được, phải lý trí vào 😃

Tải ứng dụng cho Android

Quảng cáo

Tải ứng dụng cho iOS

Alarm Clock for Heavy Sleepers

Tương tự cách gọi dậy bên trên, ứng dụng này cũng buộc bạn phải hoàn thành thử thách, để tắt báo thức. Giao diện tối giản, người dùng có thể chỉ định âm lượng, loại âm thanh riêng biệt cho mỗi báo thức hoặc đặt báo thức chỉ kích hoạt khi bạn ở một địa điểm cụ thể. Có thể cài đặt sẵn lịch trình những ngày nghỉ để báo thức không làm phiền mình hưởng thụ một giấc ngủ nướng khét nghẹt 😃

Tải ứng dụng cho Android

Ngoài những cách báo thức theo kiểu quy tắc, giờ giấc rõ ràng và đưa ra những yêu cầu để người dùng thức dậy, có những ứng dụng sẽ gọi bạn dậy theo một cách nhẹ nhàng và thông minh bằng cách nhận diện những chuyển động trong chu kỳ giấc ngủ khi đặt trên giường. Khi đến khung giờ báo thức đã hẹn, ứng dụng sẽ dựa vào cử động của người dùng để phát ra âm báo thức. Tiện ích hơn là những ứng dụng đó cũng sẽ ghi nhớ, phân tích, theo dõi và đưa ra lời khuyên cải thiện giấc ngủ của bạn. Sau đây là những ứng dụng giúp bạn biết chính xác chu kỳ giấc ngủ của mình, khi nào chìm vào giấc ngủ sâu, đánh thức bạn vào thời điểm tốt nhất buổi sáng và thậm chí phát hiện khi nào bạn ngáy.

Sleep Cycle

Để sử dụng ứng dụng này, bạn phải đăng nhập account (thông qua mail). Ứng dụng cung cấp nhiều kiểu báo thức như báo thức trong khoảng thời gian 30p trước giờ đã đặt, ví dụ: khi chọn báo thức lúc 5 giờ sáng ứng dụng sẽ phát ra âm báo trong khoảng thời gian từ 4 giờ 30 đến 5 giờ; báo thức reo khi đến giờ cài đặt hoặc không báo thức mà chỉ theo dõi giấc ngủ.

Có nhiều profile âm thanh đa dạng chủ đề, người dùng có thể chọn để nghe như những bài hướng dẫn, chuyện, âm nhạc, môi trường,.... Ghi lại lịch sử, chu kỳ giấc ngủ để tổng hợp lại dữ liệu cho người dùng bao gồm giờ đi ngủ, giờ thức, thời gian chờ báo lại, đếm bước đi, nhiệt độ thời tiết và đánh giá tâm trạng khi thức dậy,... Muốn dùng chuyên sâu hơn thì người dùng phải mua.

Tải ứng dụng cho Android
Tải ứng dụng cho iOS

Sleep as Android

Thấy tên là đã biết ứng dụng này dành cho Android. Nó cung cấp rất nhiều những tính năng hữu ích vừa đánh thức vừa theo dõi cung cấp số liệu giấc ngủ,...

Ở phần báo thức, người dùng có thể chọn nhạc chuông, âm lượng tăng từ từ, liên kết với thiết bị đeo để rung trên tay, và cả những thử thách tính toán, nhập mã, lắc,... để tránh ngủ quên như các app phía trên.

Ở phần theo dõi chu kỳ giấc ngủ, ứng dụng sẽ phân tích số liệu thống kê, đồ thị, đưa ra xu hướng, lời khuyên, mục tiêu cần cải thiện, thậm chí là phát hiện tiếng ngáy ngủ hoặc nói mớ trong khi ngủ.

Tải ứng dụng tại đây

Sleepzy

Tương tự, Sleepzy cũng gọi dậy bằng cách theo dõi chuyển độ của giấc ngủ để báo thức 1 cách nhẹ nhàng vào thời điểm tối ưu nhất trong khoảng thời gian từ trước 30p đến giờ đã đặt và người dùng có thể tự set khoảng thời gian từ 15p đến 60p theo ý muốn.

Sau đó đưa ra những thống kê cụ thể về các giai đoạn của giấc ngủ, các biểu đồ chất lượng giấc ngủ, thời gian ngủ/ thức,... theo ngày, tuần, tháng miễn phí. Ngoài ra còn cho phép chọn âm thanh và hiển thị thời tiết,....

Tải ứng dụng cho Android
Tải ứng dụng cho iOS

3 ứng dụng bên trên buộc bạn phải để điện thoại trên giường ngủ, có khi là gần người để ghi nhận chuyển động. Nếu cảm thấy không yên tâm vì vì sóng di động phát ra khi để thiết bị cạnh người, đầu nằm, bạn có thể vào Settings, bật chế độ máy bay để tắt toàn bộ kết nối để điện thoại đơn thuần là theo dõi giấc ngủ và báo thức.

Hy vọng những ứng dụng bên trên có thể giúp bạn dậy đúng giờ theo ý muốn và không bực mình đến nỗi xoá nó đi để ngủ tiếp ngon giấc 😃
107 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Mình nhớ có đồng hồ nó vừa báo vừa chạy quanh nhà. Mod tìm hiểu và trên tay xem như thế nào, chứ ứng dụng này vẫn chưa nặng đô.
@binlabin mình đang dùng oneplus 7pro, bữa hết pin tắt nguồn vẫn báo thức 😂
@binlabin App Alarmy có tính năng chống tắt nguồn nhe bác =)))))
binlabin
ĐẠI BÀNG
4 năm
@darklight_vtp Hết pin điện thoại không chạy báo thức kiểu gì bác, loa nó chạy bằng điện pin hết sao nó kêu được!
@binlabin vậy mới lạ, nó mở báo thức lên xong tắt :v
tắt nguồn
sau đó ngủ tiếp 😆
@John Chris mình tắt nguồn là ko reo đây. Bạn làm sao hay thế ??
@thienwin5678 mình là phiên bản lầy lội của dân mê giường, tiếc là mình i chang 😃
iKaris
CAO CẤP
4 năm
@thienwin5678 Tắt vẫn reo ầm ầm bác ơi :v
hainickson
ĐẠI BÀNG
4 năm
@thienwin5678 Vậy là nghỉ làm luôn rồi
Bạn không ngủ nướng để bạn thức dậy đi chợ nấu ăn chiên nồi dưới 3tr theo mod tinhte 😁
Một khi đã ko muốn dậy thì có bắt làm nhiệm vụ gì cũng vô ích thôi.
Mấy ứng dụng này cũng ko tác dụng lắm với mình, vì dạo này mất ngủ trầm trọng, ngày chỉ ngủ đc 1-2 tiếng còn... đêm thì khá hơn, khoảng hơn chục tiếng.
@fuaka93 ngủ hông được hay việc ngập đầu vậy bác!!!
@rafaeltran88 Bác mất ngủ thế này thì bao người mơ ước cũng ko có. Tính ra bác ngủ gấp đôi mình rùi, mình 1 ngày ngủ khoảng 6 tiếng, nên người cứ Ngáo ngủ!
@rafaeltran88 ngủ lắm thế cha nội. Ban ngày ngủ 1-2 tiếng, đêm ngủ chục tiếng => cả 1 ngày ngủ cỡ 12 tiếng. Thanh niên dành cả thanh xuân để ngủ chắc!!!
@toilatoi199x Lại 1 thanh niên nghiêm túc
App đầu tiên có sài, đủ đô nên thôi. Giờ reo nhẹ cái cũng dậy rồi
@Timkelvin Chuẩn. Cái app này có chế độ chặn xoá, chặn tắt nguồn khi báo chuông 😆
@Timkelvin Mình có thói quen một số ứng dụng cần thiết thì test rất kỹ, thử nhiều ứng dụng để chọn 1, kể cả có phí và free.
Ứng dụng báo thức mình cũng test khá nhiều, và rất ưng cái ứng dụng Alarmy này. Giao diện trực quan, cài đặt nhiều chế độ, có tiếng Việt, ... nói chung là rất ngon.
Điều kiện đủ với mình là thêm khoảng 3-5 bài nhạc chuông báo thức siêu dị, siêu khủng nữa. Mình hay ngủ muộn, và để ý là nếu ngủ sau khoảng 1-2h sáng mà đến tầm 6h cần dậy mà đen đen lúc có báo thức mà gặp một giấc mơ nào đó thì chuông báo thức coi như vô dụng luôn. Điều này có vẻ khá kỳ lạ và khó giải thích.
@Mỹ.
TÍCH CỰC
4 năm
Mình sài chỉ một cái mặc định của máy, dậy được hay ko là ý thức của mỗi người 🤣
Fivelions
TÍCH CỰC
4 năm
Cái này do mình là chính, chứ chơi kiểu này gặp thánh ngủ có ngày nát đt mất 😆
Nhiêu khê mệt mỏi, chỉ cần 1 cài đặt nhiều giờ báo, chuông ing ỏi.
Ở nhà thì nhờ bố mẹ, không thì bạn cùng phòng, bạn cùng giường. Cứ đến giờ cầm cái dép phang vòa mặt không dậy mới lạ, cần gì báo thức
@WXYZ cách báo thức có vẻ hơi bạo lực
Đây thì tắt nguồn đi ngủ tiếp nhé 😆
TRK
TÍCH CỰC
4 năm
Ung dụng co sẵn chơi 2 cai báo thức la chiu ko nổi rồi.
mình thì sử dụng đồng hồ sinh học để báo thức!!! nhưng mà đôi khi nó cũng không ổn định lắm!!!!
Có ai như mình ko? Dậy trước lúc báo thức xong nhắm mắt đợi nó kêu thì dậy 😆
@[HD]YêU cÔnG NgHệ có mình, chờ náo báo để tắt ngủ tip 😔
Ko xài chất kích thích trước khi ngủ
Tránh xa các thiết bị điện tử
Auto ngủ sớm
ứng dụng đánh giá quá thấp khả năng của toy rồi !
mình dùng app mặc định, chủ yếu do mình. hẹn giờ số đẹp để vui vẻ 4:11am, 5h02
Khi tui ở 5h sáng đã có loa phường làm việc này kkkk
@lucifervnn nhà gần loa phường cũng có cái lợi bác nhỉ!!!! bác nhắc mới nhớ dạo này hổng thấy loa phường phát nữa!!!
@hemilo Khổ bỏ mẹ ra bác ơi, đúng là cả năm nay ko phát nữa, nhưng cũng quen giấc cmnr 😆 cứ 5h là đằng nào cũng tỉnh giấc, có chăng là nằm nướng tới 6h30 dậy thôi
@lucifervnn ít ra cũng tập được thói quen dậy sớm bác nhỉ!!!
Mình chẳng cần. 5h30 là auto dậy làm vòng chạy bộ.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019