[Vui] Thử camera Nokia 8210 4G: có phải cứ kỹ năng chụp cao cao là bất chấp thiết bị?

Nhà Của Cáo
10/9/2022 4:4Phản hồi: 59
[Vui] Thử camera Nokia 8210 4G: có phải cứ kỹ năng chụp cao cao là bất chấp thiết bị?
Mình thường nghe luận điểm, người chụp, kỹ năng mới quan trọng, còn thiết bị chỉ chiếm một phần nhỏ ở trong một tấm ảnh đẹp. Kỹ năng chụp của mình có một chút, nên “liều mình” thử thách để xem lời nói của cư dân mạng có đúng hay không. Theo đó mình sẽ dùng Nokia 8210 4G, chiếc điện thoại feature phone để thử chụp.

Cấu hình chi tiết camera trên Nokia 8210 4G như sau:
  • Camera độ phân giải 0.3MP.
  • Dung lượng file trung bình 200KB.
  • Có chế độ chụp đêm.
  • Có khả năng tuỳ chỉnh EV, Contract, độ sáng, WB…
  • Có thể cắm thẻ nhớ MicroSD để chép ảnh.

Các hình ảnh bên dưới mình chép từ máy và đưa trực tiếp lên chưa qua chỉnh sửa hay resize.
Bài viết chỉ mang tính chất vui vẻ không công kích hay đả kích cá nhân tổ chức nào. Trên thực tế thì với mức giá hơn 1 triệu đồng thì chúng ta không thể đòi hỏi quá nhiều.

Vì được hỗ trợ bởi một thiết bị tốt, có chất lượng hình ảnh “cao” cho nên mình đi chụp cũng khá tự tin, và có được rất nhiều khung hình ấn tượng.

Mình có dạo loanh quanh Quận 1 một chút.

Cái đầu tiên mà bạn có thể nhận ra ngay là màu sắc của máy rất hoài cổ, shadow tối một chút, tone màu khá thấp. Khiến cho mình có cảm giác đang cầm một chiếc máy ảnh film, cảm hứng chụp cũng nhiều hơn.

Tiếp theo là dải dynamic range rất "rộng", mình “có thể” quan sát được bầu trời với một màu trắng tinh tươm, và cả đường phố một cách “chi tiết” nhất, mình có thể đếm chính xác có bao nhiêu xe trên đường.

Vẫn là đường phố nhưng trời râm hơn và chi tiết vùng Shadow “tốt” hơn. Mình cảm thấy cực kì nổi bật và tự tin khi cầm Nokia 8210 4G để chụp trên đường phố, mà không sợ bị chú ý hay là cướp giật.

Quảng cáo

Mình ấn tượng với màu vàng của hoa, máy thể hiện “rõ”, màu “no”, máy không có khả năng lấy nét, nét toàn dải, cho nên mình cực kì tự tin khi chụp gần. Anh em có thể thấy “rõ” các chi tiết bên trong nhuỵ hoa và chi tiết trên cánh hoa.

Logo Tinhte. Tấm này thì đẹp thiệt nha, màu retro cũ cũ, nhìn kiểu có kí ức do có ánh sáng đều nên điện thoại xử lí tốt hơn.

Xe của chú Hiệp.

Trò chơi văn hoá dân gian giờ nghỉ trưa.

Quảng cáo

Tiếp theo là các môi trường thiếu sáng và chụp đêm. Khi chụp đêm Nokia có các thuật toán xử lý cực kì “tốt", ảnh “trong” gần như “không có” hiện tượng noise. Có điều là dynamic range có phần “giảm” so với ảnh ban ngày, mình thấy một vài chi tiết trên lá bị cháy.

Các ảnh trong nhà có phần khá hơn, do ánh sáng đều, chi tiết máy thể hiện “ổn”.

Mặc dù không có chế độ chân dung riêng biệt nhưng mà máy vẫn thể hiện tốt khi chụp chân dung, màu da vẫn lên đều và mịn, không bị rổ. Khả năng làm đẹp tự nhiên mình đánh giá cao, nhưng vẫn giữ lại nét tự nhiên của mẫu.

Khi so sánh chế độ chụp đêm và chế độ bình thường thì có chút khác biệt, nhưng mà chế độ chụp đêm có phần hơi sáng hơn, noise hơn. Nhưng bù lại mình có thể quan sát rõ hơn, hi vọng ở các thế hệ tiếp theo Nokia sẽ thêm các dữ liệu AI nhiều hơn để tăng khả năng xử lý chụp đêm của điện thoại.

Nhưng phải có một lời khen cho Nokia, mặc dù là một chiếc điện thoại phổ thông mà hãng vẫn lắng nghe và bắt kịp thời đại. Bằng việc có trang bị chế độ chụp đêm, cho phép tùy chỉnh và chụp chế độ pro, thể hiện hãng có quan tâm và chăm chút camera thay vì chỉ đặt lên cho có. Tiếc là phần cứng quá giới hạn và việc không có các con chip xử lý hình ảnh hiện đại đã giới hạn những gì mình có thể làm.

Mời anh em xem thêm baif trên tay Nokia 8210 4G tại đây.
59 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

kỹ năng với cái máy tàu xịt trong trường hợp này hoạ chăng vớt vát được bố cục, khoảnh khắc, hay thần thái thôi 😁
thagnv
TÍCH CỰC
2 năm
Kĩ năng đó bao gồm hiểu rõ cái máy mình đang chụp. Thiếu phần đó xin đừng tự nhận mình có kĩ năng.
@thagnv Công nhận, máy cùi ko vó nghĩa là người chụp pro 😆)
Quá đỉnh. Chụp ngày chất ảnh hoài cổ thiệt. Đêm thì thôi
y như con Motorola L7 ngày xưa t từng xài 😆
trieunam
TÍCH CỰC
2 năm
Chính ra cứ giữ nguyên phom với cấu hình của chiếc 8210 đầu tiên,cũng ko cần thêm cam hay 4G thì chắc vẫn có nhiều người thích vì tính hoài cổ,sưu tầm.
Chứ thêm 4G với cam 0.3 như vậy thì chơi khó quá. Ko giải quyết đc vấn đề gì.
@trieunam Dt 2g giờ ko dc bán nha bạn
@trieunam giờ nó làm kiểu dáng đó nhưng mà to đoành lên, cầm chán lắm bạn.
huybv1998
ĐẠI BÀNG
2 năm
@trieunam Giờ đt nào k có 4g đều bị cấm nhập về VN nhé
Tính bán 8210 lại 950k
nầy nghe kiểu nữa lỗ tai =))
.:Ruby:.
ĐẠI BÀNG
2 năm
Có lẽ chủ thớt hơi tự tin, chưa thấy kỹ năng gì, chọn góc xấu, bố cục cũng không có.
@.:Ruby:. Đọc bài chưa bạn, vui vẻ thôi thích móc mỉa vậy 😁
@Nhà Của Cáo Sao bạn chửi rubilee vậy
r2yet
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Nhà Của Cáo Ngta nói đúng còn gì, lại quay ra dỗi à
vvt03hp
CAO CẤP
2 năm
Y như 10 năm trước 😅😅😅
@vvt03hp 15 năm trc đã có N82, N95 chụp còn đẹp hơn nhiều nhé 😆
Chụp thua con n96 tôi mua 5 lốp
Cái này gọi là thiết bị bất chấp khả năng chụp đến đâu thì vẫn ra ảnh xấu như thường thì đúng hơn 😁
428293
TÍCH CỰC
2 năm
Mấy tấm đường phố có cảm giác rất nghệ. Try hard trên camera 0.3mpx thì đúng là pro rồi..
Xài máy này ra đường chụp hình đăng thoải mái không sợ vi phạm quyền riêng tư của người khác vì hầu như không thể nhận ra mặt ai hoặc biển số xe !!!
Cái tấm biển tên hình như có cả Thiên Địa hay sao ấy nhỉ 🤣
@mystery198x ơ thế bạn ko biết lauxanh chấm mỹ từ đâu ra à 😆 ai ở tinhte trên 10 năm hay có chuyên môn đó thì sẽ biết 😁
vhhai_c3
TÍCH CỰC
2 năm
Đây là bức ảnh em chụp hôm 31/12/2009 gần Tết dương lịch khi vừa lên HN học năm nhất. Ảnh có kích thước 1280x960 px chụp bằng Sony Ericsson W200i huyền thoại naem 2007. Máy có camera cũng chỉ 0.3 mega pixel 😁
Xem mấy cái ảnh của bác ký ức cũ về nước ảnh mờ mờ nhoè nhoè bền bệt lại hiện về 😄
HQTRM
TÍCH CỰC
2 năm
Chết cười, cơ bản thì bố cục hình là ổn nhưng mà chất hình thì =)))))
Chỉ nói trong khuôn khổ bài này với chiếc Nokia 8210 thì:
Đánh giá là hình ảnh được góc máy, bố cục đẹp => cái này thì đúng do kỹ năng;
Còn lại thì phụ thuộc thiết bị rồi.
Kỹ năng chụp cao xài máy gì cũng dc. Vấn đề mấy người nói câu này toàn xài đồ xịn
Y chang kiểu mấy ông tỷ phú hay nói tiền không phải là tất cả vậy thôi

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019