Windows 11 Insider có cập nhật: nút Refresh đã trở lại!

Duy Luân
8/7/2021 23:38Phản hồi: 272
Windows 11 Insider có cập nhật: nút Refresh đã trở lại!
Microsoft vừa cập nhật Windows 11 Insider lên build 22000.65, có một số thay đổi thú vị trong bản này:

Nút Refresh tâm linh đã quay trở lại

Mới nâng cấp xong, mình click chuột phải ra màn hình Desktop và ngay lập tức nhận thấy chức năng Refresh thần thánh đã quay trở lại. Anh em nào ngứa tay, muốn có cái click cho đỡ buồn thì giờ có thể click rất tiện rồi nhé. Anh em nào cảm thấy máy mình bị chậm, bị giật, bị lag thì cũng có thể phải chuột > Refresh để ngay lập tức nâng cấp máy lên CPU Core i9 đời mới nhất, máy cũng tự động download thêm 128GB RAM và tăng thêm 1TB SSD cho bạn, tất cả đều tự động và miễn phí.

Start Menu giờ đã có ô tìm kiếm

Khi bạn nhấn vào ô tìm kiếm tron Start Menu, bạn sẽ được dẫn sang giao diện tìm kiếm của Windows 11. Cái ô này hơi giống như kiểu click vô để đổi giao diện thôi, chứ nó không phải là một ô tìm kiếm thật. Nhưng mà cũng không ảnh hưởng lắm, có thì vui.

Performance mode đã quay trở lại

Trong giao diện System > Power & Battery, ở mục Battery, Windows 11 đã mang trở lại nút chuyển giữa chế độ “Better performance” và “Best performance” hoặc “Recommended”. Trước đây nó là dạng thanh slider, giờ thì chỉ là dạng menu chọn mà thôi.

Một số thay đổi khác:

• Có thêm chế độ snap mới khi cầm tablet theo kiểu màn hình dọc
  • Thêm menu Troubleshoot khi click chuột phải vài icon âm thanh ở taskbar

Còn gì mới nữa không anh em? Mời anh em comment vô bài này nhé.
272 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

nttrung90
ĐẠI BÀNG
3 năm
Cái ae cần là cài android thì vẫn chưa thấy có
raindal
TÍCH CỰC
3 năm
@Cậu 3 đào hoa Ok xin lỗi bạn. Mình quên là có thể đổi icon tuỳ ý. 🤷‍♂️
@nttrung90 có ae nào cảm thấy phiên bản này no ngốn ram kinh khủng không nhỉ... máy mình 8G ram, mở 1 file After Effects khoảng 1p mà nó báo ko đủ ram để load. Mình tắt hết các ứng dụng để kiểm tra thi hệ thống đang dùng khoảng 35% ram.
nttrung90
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Họa Sĩ YêuThơ ram bt mà b, chắc b ko dùng card rời nên nó ăn ram nhiều hơn
Thợ code
ĐẠI BÀNG
3 năm
ủa, của tui refresh xong nó download nguyên cái card RTX 3090 về luôn. Của bác chủ thớt ko có ah?
Thợ code
ĐẠI BÀNG
3 năm
@nnkjsc Xin cái link down về test thử đi bác 😂
@Developer 72 chả nhẽ cái nút huyền thoại đó không có tác dụng gì thật à 😔(
@raumuong.tuong Sao ko tác dụng bác? Cái nút đó nó để win nó load lại những thứ đang hiện trên màn hình mà. Win nó sẽ ko load liên tục.
Nhiều khi bác làm việc lưu file mới đè vào file cũ chẳng hạn. Khi đó file đã chuyển thành file mới rồi mà nhìn trên màn hình Explore vẫn có icon của file cũ. Lúc này bác "Refresh" nó sẽ load lại đúng như hiện tại.
Đặc biệt làm việc với file ảnh, file icon, file shortcut ...v.v.. hay bị vậy khi win nó làm việc quá nặng và dành hết Ram cho ứng dụng khác.
hoangchieu91
ĐẠI BÀNG
3 năm
@maithang215 Có mấy lần em download file nhỏ thành công nhanh quá. Tìm trong thư mục mãi ko thấy file đâu phải refresh nó mới hiện ra.
Cười vô mặt
chanhdara
ĐẠI BÀNG
3 năm
Microsoft bây giờ rất chịu khó lắng nghe người sử dụng rồi.
BOT LOC
CAO CẤP
3 năm
@chanhdara Mởi bản beta thì cái gì chả có thể thay đổi mà nghe với không bác, chưng nào ra final không có, xong người dùng phản ánh nhiều quá update tiếp có tính năng đó mới gọi là nghe chứ
@chanhdara Cái nút gây nghiện nhất trong Windows đã trở lại . Nhiều khi rãnh rỗi lại lấy cái nút này ra bấm chơi .
Binhckxdtl
TÍCH CỰC
3 năm
@chanhdara Cái mà người sử dụng cần nhất thì chưa thấy lắng nghe: làm sao để các máy tính cũ có thể cài đặt được bản 11
@Binhckxdtl Bấm refresh như một thói quen thôi
Cái thứ nên bỏ đi nhất đã trở lại
ngocnono
ĐẠI BÀNG
3 năm
@hoangminh2018 nhấc cả cách tay + ngón giữa để bấm nút f5. hao cơm hơn nha
@technological experience nếu windows tự làm thì nó sẽ khiến các máy cấu hình thấp sẽ dễ bị đơ
quicky
ĐẠI BÀNG
3 năm
@hoangminh2018 F5 là refresh mà, gần bàn phím thì ấn F5, còn xa xa tí mà đang cầm chuột thì dùng chuột vậy 😆
quicky
ĐẠI BÀNG
3 năm
@hoangminh2018 mình nghĩ liên quan đến ổ cứng và số file có trong folder đó nhiều hơn 😁. Nhiều file quá nó cũng lag
Cái hay nhất của Windows là ko có cái Menu Bar lù lù trên cùng như MacOs
@nnkjsc Bạn có vấn đề đọc hiểu không vậy. người ta bảo trên windows thì tách biệt phần shortcut key bởi phím windows.
và chẳng có ông dev thử ba nào dùng phím windows để làm shortcut cả.
@leemanhj916 "Đang dùng cả 2 nhé, nhất quán cái gì khi mà macOS keyboard shortcut toàn conflict giữa hệ thống và phần mềm"
Ai có vấn đề về đọc hiểu vậy
@nnkjsc thì bạn bảo conflict do mấy ông Dev của phần mềm thứ ba đó
@leemanhj916 😃 conflict không phải do ông làm app thì do ai, keyboard shortcut của hệ thống có sẵn rồi còn làm cho app như thế thì chả phải khôn quá à
nút refesh ko phải chỉ "tâm linh" anh nhé, nó vẫn có tác dụng nhất định nên Microsoft buộc phải giữ lại, ít nhất là cho một vài app thứ 3 làm đồng bộ chưa tốt với windows.

Ví dụ: một tấm hình nếu anh chọn edit bằng photoshop hay paint khi xoay ngang hay resize và save lại. kiểm tra nơi lưu sẽ thấy hình đã xoay và dung lượng đã thay đổi. Nhưng với app ACDSee, sau khi hoàn tất quá trình kiểm tra hình thumb ngoài vẫn vậy cho đến khi nhấn vào refesh 😃
@Vo Huu Phuc Chuẩn cmnr, win10 đợt trước dính 1 lỗi là đặt New folder đặt lại tên không refresh lại thì không thấy cái tên đó đâu, 11 thỉnh thoảng cũng bị. không có cái này chết rở ý
honamanh
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Vo Huu Phuc Đã rất lâu lắm mới nghe lại tên phần mềm ACDSee bác ạ. Đâu đó 13 năm kể từ khi mình nghe tên lần cuối.
Bác xài ổn chứ?
@honamanh Đang là ứng dụng quản lý ảnh chính của em hiện tại, dùng duyệt ảnh rất ổn ^_^. Tính năng tích hợp hơi thừa mứa, mình chỉ dùng một số ít tính năng nhanh trong đó như: chuyển đổi định dạng, resize, làm watermark hàng loạt. Mấy tính năng nâng cao thì chưa thực sự tốt như quản lý ảnh theo gương mặt thì chưa bằng google, edit ko bằng photoshop, blend ko bằng lightroom... ^_^
honamanh
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Vo Huu Phuc Xài tương đối ổn là đc rồi.
Còn 1 thay đổi nữa mà mode Luân quên nhắc hoặc không để ý, khu vực duy tâm "show desktop" bây giờ đã trở lại như xưa, tức là thả con chuột vô góc dưới bên phải màn hình, click chuột là automatic về desktop. Lần trước phải rê rê chuột chỗ đó mới bắt được điểm để click.
Ông bà ta nói, cái gì thuộc về tâm linh, duy tâm thì tốt nhất không nên đụng vô. Có kiêng thì có lành (.)(.)
@quocphong_ctm Tâm linh không đùa được đâu 😆) mình thì không xài chỗ đó nên không để ya
@chanhdara có rồi nhưng nó không nhạy, phải rê chuột mới click được bạn. giờ thì ok rồi, build như cũ
@quocphong_ctm Shortdate góc đó cũng ko ăn setting mình feedback xog bản này có fix góc đó đúng tâm linh thật
@quocphong_ctm Cái này mình dùng nhiều nhất, bình thường rê chuột vô ko cần nhìn luôn, lên 11 phải canh canh mất giá trị cái nút
"Anh em nào cảm thấy máy mình bị chậm, bị giật, bị lag thì cũng có thể phải chuột > Refresh để ngay lập tức nâng cấp máy lên CPU Core i9 đời mới nhất, máy cũng tự động download thêm 128GB RAM và tăng thêm 1TB SSD cho bạn, tất cả đều tự động và miễn phí." có luôn
Cười vô mặt
cabk
TÍCH CỰC
3 năm
có khi dc MS tặng luôn con máy mới = dịch chuyển luôn ấy chứ
traimienque
ĐẠI BÀNG
3 năm
@MrGak Cũng thắc mắc như bác! 😁
@cabk Dám lắm chứ 🤣🤣
@traimienque Thật á bác. Mod @Duy Luân được tặng rồi kìa. 😆😆
@MrGak ngon lành luôn.
Mình chỉ cần lên downloadram.com và tải về thôi
ides
CAO CẤP
3 năm
Haha. Đúng là tâm linh mà hiệu quả ghê. Mạng m chậm nên download mãi vẫn được 8gb ram 😔
@ides Ram với cpu nặng lắm. nên chịu khó chờ nó download về nha
Ngon, để bật máy tính lên và cho nó lên banh nóc luôn, chơi bản dev trên máy chính phê thật sự haha
@mrtqt Chơi bản Dev mỗi lần có update mới mừng như được vợ cho tiền .
@ngoinhala Cũng thường thôi bạn, vì mình cho tiền vợ chứ vợ chưa bao giờ cho tiền mình haha
chanhdara
ĐẠI BÀNG
3 năm
Có ai để ý là thanh chỉnh độ sáng mang hình được mang lên trên, và thanh tăng giảm âm lượng được chuyển xuống dưới không?
hchinhtrung
ĐẠI BÀNG
3 năm
@chanhdara phần này mình customize được mà bạn
chanhdara
ĐẠI BÀNG
3 năm
@hchinhtrung Oh, giờ mới để ý
@chanhdara Đúng bác, với có hiện sẵn %pin.
khangtn
TÍCH CỰC
3 năm
@hchinhtrung Chỉnh chỗ nào vậy bác
chanhdara
ĐẠI BÀNG
3 năm
@khangtn Mở lên có hình cây bút chọn nó, rồi kéo thả.
Thứ này để làm gì, liệu có tác dụng refresh đúng theo nghĩa đen? 😃
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |
@crazysexycool1981 Một số trường hợp có tác dụng nhé, ví dụ đang chép dữ liệu bằng file explorer mà thấy nó treo hoài không xong, không biết có đang chép hay không thì refesh phát sẽ cập nhật lại dung lượng ổ cứng là biết có chạy hay không. Còn ngoài màn hình desktop thì nên bỏ 😆
@gatheringviolet 👍
@crazysexycool1981 Đôi khi nhấn phải chuột, rồi nhấn vào như một thói quen
@leemanhj916 A bỏ thói quen đó từ nhiều 5 qua òi, đặc biệt là từ khi chuyển qua Mac 😁
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |
Tôi van xin lạy lục các bác cho thêm hiệu ứng thu nhỏ cửa sổ xuống taskbar vào, vì đây là thứ quan trọng và được thao tác rất nhiều lần mà sao mấy bác không đưa vào. Huhuhu.
@tichchu2203 Có mà. 1 là cửa sổ thu xuống mất dần và 2 là icon nó nhảy 1 phát nữa
@tichchu2203 là hiệu ứng gì v bạn?
Truong.ld
TÍCH CỰC
3 năm
Thanh taskbar đã giãn cách được mấy icon nhìn ngon hơn nhiều
Truong.ld
TÍCH CỰC
3 năm
@tuana1191 mình cũng chả hiểu, của mình thì mình chỉnh trong regedit rồi update thì nó thành vậy thôi chứ mình cũng ko rõ
@Truong.ld ủa vậy của bạn ban đầu nó giãn sẵn hay bạn phải chỉnh tay vậy?
Truong.ld
TÍCH CỰC
3 năm
@batrung2906 Ban đầu cũng bị díu lại bạn
cho mình xin thông tin hướng dẫn chỉnh đi bạn, mình search thì nó chỉ ra cách chỉnh kích thước icon trên taskbar thôi
TT10
TÍCH CỰC
3 năm
Có ai bị lỗi task view nhấn vào sẽ bị restart explorer ko vậy
@TT10 ko nha
TT10
TÍCH CỰC
3 năm
@mrtqt mình bị, tức ghê, uninstall update xong up lại vẫn bị, giờ bỏ task view ra khỏi task bar luôn r ko quơ chuột trúng nó cái là explorer restart liền
@TT10 Bản test mà, có lỗi là bình thường thôi, report cho ms đi bạn
TT10
TÍCH CỰC
3 năm
@mrtqt mình đã report cho Mic rồi, mà giờ ít hôm tự nhiên nó xài bt rồi bạn, éo hiểu nổi luôn haha
@TT10 Hehe âm thầm tương thích chăng?
Câu này : Anh em nào cảm thấy máy mình bị chậm, bị giật, bị lag thì cũng có thể phải chuột > Refresh để ngay lập tức nâng cấp máy lên CPU Core i9 đời mới nhất, máy cũng tự động download thêm 128GB RAM và tăng thêm 1TB SSD cho bạn, tất cả đều tự động và miễn phí" là down luôn cpu mới nhâts à :d
thanhnhan178
ĐẠI BÀNG
3 năm
@luongxuanthai86 xem lại driver vga có nhận đúng ko ?
thanh volume đưa xuống dưới, thanh độ sáng lên trên haha, thay đổi quá lớn
khangtn
TÍCH CỰC
3 năm
@mrtqt Sao của mình không thấy ta, vẫn một chỗ. Haha
@khangtn Bạn update bản mới tung ra chưa?
khangtn
TÍCH CỰC
3 năm
@mrtqt Có bản mới nào ra là mình update hết luôn, bởi thấy mấy bác nói thanh volume và độ sáng thay đổi mà mình chưa thấy 😁
khangtn
TÍCH CỰC
3 năm
@mrtqt À à có rồi, Ở trong action center, tưởng cái thanh ở bên góc trái phía trên màn hình mỗi lần bấm tăng giảm âm lượng chứ 😁
@khangtn Nó đó haha

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019