WSJ: Google lo lắng về việc Samsung thống trị thế giới Android

Duy Luân
26/2/2013 1:12Phản hồi: 456
WSJ: Google lo lắng về việc Samsung thống trị thế giới Android

Theo Wall Street Journal, Google đang ngày càng lo lắng hơn về sự thống trị của Samsung trong thị trường smartphone Android. Trong một cuộc họp vào năm ngoái, trưởng bộ phận Android - Andy Rubin - đã hoan nghênh sự thành công của Samsung nhưng đồng thời đưa ra cảnh báo rằng Google có thể sẽ rơi vào một vị trí "không chắc chắn" nếu Samsung tiếp tục tiến xa hơn các đối thủ khác. Hiện Samsung đang nắm trong tay 39,6% thị phần smartphone toàn cầu và những thiết bị Android góp một phần rất lớn trong số đó. Wall Street Journal nói sự thành công của Samsung sẽ dẫn đến việc hãng đòi hỏi nhiều hơn từ Google. Trong tình huống xấu nhất, Samsung có thể theo bước Amazon để tự phát triển hệ điều hành của riêng mình dựa trên nền Android.

Wall Street Journal nói rằng thương vụ mua lại Motorola Mobility chính là nỗ lực của Google để ngăn không cho Samsung vươn lên vị trí lớn đến mức không thể cản lại (còn nói theo cách của Rubin thì đây là một "bờ rào"). Tính tới thời điểm hiện tại, các sản phẩm của Motorola rõ ràng chưa đáp ứng được mong muốn của Google. Để kéo người dùng ra khỏi lực hút mãnh liệt từ phía Samsung, Google sẽ cần phải cải tiến dòng Nexus cho tốt hơn cũng như ra mắt một sản phẩm nào đó đủ sức hấp dẫn (như chiếc "X-Phone" được đồn đại bấy lâu nay chẳng hạn).

456 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Ss bá đạo quá đến gg cũng phải z

Sent from my GT-N7100 using Tinhte.vn
@pvminhmcsl Máy samsung xấu
@pvminhmcsl Cũng bình thường thôi. 😃

Sent from my Nexus 4 using Tinhte.vn
@fan liverpool Mình đang xài s2 cảm thấy máy rất ok,ko đến nỗi xấu 😃,nói thật nhé,tuy vỏ nhựa nhưng rơi rớt ko xót như ip ;)

Sent from my GT-I9100 using Tinhte.vn
ducnsh
CAO CẤP
11 năm
Đang chờ x-phone :x
Mà đi đâu cũng nghe ss...

Sent from my MT15i using Tinhte.vn
Không có đâu. Năm nay là năm của sony. Ss mà không thay đổi thiết kế thì cũng về vườn thôi.
@vanhieu1509 Nhìn cái bảng này đóan thôi trc khi có kq

Trừ Apple ip ra (ban' chạy và it clicks) còn lại chắc sẽ theo tỉ lệ
(Trang này ngôn ngữ Anh nên ko bị phe cánh fan phiếc)

Wrote by Spen on Titanium Note2. Tapatalk
@thaiduong310880 Chính xác
@thaiduong310880 Thấy vậy thôi chứ Samsung là bá đạo số 1 rùi:p
DK Master
TÍCH CỰC
11 năm
@thaiduong310880 SS chưa ra cái đt nào 'đinh' trong năm nay mà sao bạn phán như thầy bói quá zị... Năm ngoái cũng có người nói y chang bạn đối với One X đó ;)
Ggole muốn đưa môtrola lên tầm mới nhưng mượn cớ ss thông trị thế giới .hài hước dễ sơ!.anh ta đang nắm trong tay linh hồn anh sam và cả binh đoàn roboot.Tào mạnh đức mà đi sợ chiên binh lã bố- hữu dũng vô mưu ư?nhìn MS window kia nắm trong tay hđh mà làm bá xưng vương ko?biến giấc mơ phân xưởng châu á thành những nhà sx phần cưng đơn thuần.thằng apple n ắm gọn trong tay ios,mac os X mà hùng cứ 1 phương!
Nhưng hoàn toàn chấp nhận được khi hợp nhất motorola với gôgle nếu ko phí 11 usd
hoangzhaiz
ĐẠI BÀNG
11 năm
@Serenade_apple Các hạ lại khiêm tốn r. Tại hạ tuy không ngiên cứu kỹ lịch sử đông tây kim cổ nhưng cũng đồng ý với vãn huynh là cái thằng Trung Quốc nó vừa thâm lại vừa giỏi. Chi bằng ta đặt cho nó cái điển tích "gian hùng thời bình" phải chăng là hợp với lòng người hơn cả. =))
@Serenade_apple Đến gian hùng như Tào Mạnh Đức mà cuối cùng cơ nghiệp vẫn rơi vào tay họ Tư Mã đấy thôi. Thằng SS không hữu dũng vô mưu đâu. Trước nó chơi với Apple, kết quả là đã học được các ngón nghề sản xuất smart devices. Với việc tự tin ra mắt Tizen, rất có thể anh Sam nhà ta đã học được hết các chiêu của GG trong việc phát triển OS và vận hành hệ sinh thái rồi. GG không chột dạ mới lạ.
@Serenade_apple Người ta 1 bên là OS trả phí, 1 bên là Open OS, phát biểu linh tinh quá thím ơi
HDH android sắp bị hiểu là HDH Galaxy 😆
@BQDuong sáng tộ 😁

Sent from my GT-I9100 using Tinhte.vn
@BQDuong làm gì đến mức ấy 😃)
GG nên cắt Android đối với SS nhé ko nên để nó tung hoành nữa😁
@wikipediausa Phát biểu mang đậm chất trẻ trâu:p
GG cắt android với SS khác nào tự cắt cổ mình.
Ngu đến mức này là cùng
phongm&e
ĐẠI BÀNG
11 năm
Điều lo lắng của SS cuối cùng cũng đã xảy ra
@phongm&e ngược rồi bác, người lo là GG. Họ sợ các hãng khác không cạnh tranh nổi với SS sẽ bỏ đi. Hiện nay thương hiệu Galaxy mạnh chả kém Android đâu.

HDH giờ nhiều như đất, SS lo gì.
@Hungdunghcmc Thầy trò cùng quăng bom ah trời.thầy quăng bom,trò lụm được quăng nốt.coi sony htc lg như tàn hình!?hay ghê ta
Lo hơi muộn đấy 😁
@X.MoNS Mọi chuyện đã qua muộn màng rồi hả bác:D
@wikipediausa cái gì cũng có cái giá của nó bác à
năm nay tính cạnh tranh cao hơn nhiều, chắc ss cũng bị giảm thị phần thôi
anam_vn90
ĐẠI BÀNG
11 năm
@trhoanglinh92 chờ cuối năm mới biết bác ạ. năm ngoái cũng hóa hứng mấy em ION và U P lắm, nhưng sony vẫn xịt @@. Thị trường chưa biết thế nào đâu 😃
power1
TÍCH CỰC
11 năm
Ko biết rồi anh tài nào sẽ nổi lên. Trước thì iPhone mạnh quá, giờ Android vượt lên rồi thì xuất hiện SS. Kế tiếp là ai để thành thế 3 chân nhỉ?
lingkt
ĐẠI BÀNG
11 năm
@power1 BlackBerry 10 bác ợ! 😁
@power1 Dự là FTP với các dòng smartphone giá rẻ :v
patqn
ĐẠI BÀNG
11 năm
@power1 Đợt tới thay máy mình sẽ rinh 1 em BB Q10
Cowboyz
TÍCH CỰC
11 năm
Cái này gọi là cave đòi tiền nhiều hơn khi được hợp pháp hóa. Samsung đắt khách, lên giá vùn vụt rồi. TV, plastic smartphone Samsung giờ không còn rẻ nữa!
Samsung xài cũng sướng thiệt nhưng ghét nhất là cái viền xi quá tệ, bỏ cả đống tiền mà dùng cứ sợ nó tróc xi cái viền mất giá trị máy. Mấy con Sony và HTC mới ra đẹp kinh khủng, ăn đứt thiết kế bo tròn của Sam
keykey0211
ĐẠI BÀNG
11 năm
@06032005 em xài s3 với note 2 xài mấy tháng r có tróc viền thế nào được đâu,trừ khi bác làm rơi.chứ sài bt va quẹt cũng k tróc được .@@
@keykey0211 cứ xài đi rồi sau này bác sẽ thấy, note 2 thì chắc mới quá nên chưa gặp con nào tróc chứ S3 thì tróc tè le đó bác
keykey0211
ĐẠI BÀNG
11 năm
@06032005 em xài s3 3 tháng rùi, k có bị chóc chỗ nào hết, k trầy viền luôn. e hok dùng case đâu nhé. hay do e xài kỹ @@ .
mới chuyển qua note 2 dc 1 tháng cũng chưa chóc. haha
@keykey0211 Bây giờ thì chưa,xài vài tháng nữa thì sẽ rõ😃
cuticuti
TÍCH CỰC
11 năm
Trong cái lợi có cái hại mà,ss góp công to đưa android đi xa tít thế còn gì
Boyzvupro
TÍCH CỰC
11 năm
Samsung sẽ biến android thành1 bãi rác vs những sản phẩm trải rất rất dài từ cao đến thấp. Nhờ đó android sẽ được phân mảnh và google sẽ có việc để làm thay samsung. Bác gu gồ phải biết rõ điều đó chứ nhỉ ;)

Các bạn dùng máy android tầm thấp cho mình xin lỗi nhé, nhưng nói thật là cấu hình giữa flagship và low end chênh nhau quá nhiều ;), vì thế cái gọi là trải nghiệm smartphone thì đừng mơ mộng nhiều ;)
@Boyzvupro nếu nó trở thành 1 bãi rác như bạn nói thì có lẽ cái bãi rác đó là nơi sinh sống, là nơi trải nghiệm, thoả mãn, ước mơ của biết bao người rồi, không biết trong gia đình bạn có ai sống trong cái bãi rác đó không???
@Boyzvupro Bạn nhầm " symbian già cỗi còn hơn chán. bét ra ở sự đồng đều và tương thic app tốt" rồi đấy.

.sis và .sisx chả khác gì .xls với .xlsx của excell nhé.
Tôi dùng symbian 6630 (hàng EU xt không pp tại vn) và N70 và hay tải app trên mobile9.com mãi và vẫn nhớ rõ.

Wrote by Spen on Titanium Note2. Tapatalk
Boyzvupro
TÍCH CỰC
11 năm
@YPMVSTAFF Bây h sym 60 v3 v5 vs anna belle hết rồi. Tg thic ngược nhé. còn sym 60v1/2 thì cùi rồi vì các con cùng thời n70 như mấy em wm thì còn tồi nữa

Vs lại chả nhẽ andr lại hơn. apk vs data mỗi dòng máy 1 khác. nhiều app chỉ chạy dc 2.3+ hay chỉ chạy trên ics/jb như chorme thì sao ????
@Boyzvupro Bố thằng điên

Sent from my GT-N7000 using Tinhte.vn
Thống trị cũng tốt, nó mở thêm nhiều nhà máy sản xuất ở VN, chúng ta cũng hưởng sái được phần 😔
@emkobit bác này nói đúng này mèo đen hay mèo trắng ko quan trọng miễn là bắt được chuột. ai là leader ko quan trọng miễn là người tiêu dùng mà ở đây là người vn đc lợi . Ah mà trừ tàu khựa.
bincandy00
ĐẠI BÀNG
11 năm
Vote cho gg phát triển nexus 😃
@bincandy00 Đã từng nghe qua cơn sốt mang tên nexus 4, nhưng khi nó tới thì là cả 1 nỗi thất vọng lớn. nếu bạn dùng qua thì sẽ hiểu được giá trị thực của nó là gì???đừng nghe quảng cáo, đừng adua theo đám đông tự vỗ ngực mình theo kịp thời đại. bởi vì người trả tiền là bạn chứ không phải đám đông kia, người trải nghiệm cũng là bạn chứ khong phải đám người kia.tốt bạn hưởng, kém bạn chịu.gg chưa phải là 1 hãng đt lớn ngang tầm với SS nên việc lo lắng mình xem ra nó hơi thừa và kệch cỡm.
có lẽ gg nên mua lại nokia để phát triển tốt hơn là motorola
@tuannam0810 Google mà đòi mua Nokia ak
@tuannam0810 con motorola chuyên sx android k mua, đi mua Nokia chưa từng sx android, bệnh thật trong khi google là một ct phần mềm.
Hình như mình ko quan tâm, để ý lắm đến Samsung. Thấy có Tivi là đc. 😃

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019