Xem anime "Kotaro sống một mình": Khi đứa trẻ tổn thương phải học cách sống trưởng thành

blueJune
10/5/2022 8:22Phản hồi: 28
Xem anime "Kotaro sống một mình": Khi đứa trẻ tổn thương phải học cách sống trưởng thành
Một cậu bé 4 tuổi sống một mình, có thể nấu hoàn chỉnh một bữa cơm và chăm sóc bản thân, luôn quan tâm đến cảm xúc của người khác và từ chối sự giúp đỡ của người lớn vì không muốn bị coi là một đứa trẻ yếu đuối. Em chuyển đến một mình trong căn hộ của khu chung cư đã cũ. Tên em là Kotaro. Trong series anime dài 10 tập Kotaro sống một mình (Kotaro Lives Alone), câu chuyện về cậu bé cô đơn dần dần được hé lộ, đem tới cho người xem một góc nhìn trong thực tại xã hội đang diễn ra. Có gì đã xảy ra trong quá khứ đau buồn của cậu bé 4 tuổi này?

Nguồn ảnh: Congluan.vn

Mở đầu phim, Kotaro mới chuyển đến khu chung cư và đi chào hỏi các căn hộ xung quanh, khi anh họa sĩ manga hàng xóm ra mở cửa, anh ta nói: “Tưởng chung cư này không cho người thuê có trẻ em?” và Kotaro trả lời: “Cháu không có trẻ em ở cùng.” Không giống như những đứa bé cùng tuổi, tạo hình nhân vật Kotaro với đôi mắt lớn, hai con ngươi là hai hình chữ nhật màu đen trống rỗng, em gần như không bao giờ cười.

Kotaro phải tập lớn với hoàn cảnh của mình khi em bị bố mẹ bỏ rơi. Mỗi tập phim là những mẩu tình huống bộc lộ những non nớt, tổn thương của một đứa trẻ trong những câu hỏi mà em không thể tự mình giải đáp. Kotaro phải học cách tự vỗ về bản thân. Những hành động mạnh mẽ, chẳng hạn như việc luôn đeo chiếc kiếm đồ chơi bên mình giống nhân vật hoạt hình samurai Tonosaman mà em thích để “tự vệ”, như một cơ chế đối phó (coping mechanism) vì đã trải qua những chấn thương tâm lý về cảm xúc trong quá khứ.
Một cảnh trong phim, Kotaro nói: “Cháu không biết việc mình được sinh ra là một điều tốt.” (Nguồn ảnh: Twitter @gojousatuwu)

Không chỉ dừng lại ở cậu bé 4 tuổi, series anime còn kể câu chuyện về những người lớn sống bên Kotaro để chúng ta thấy rằng tất cả người lớn đều ẩn chứa hình hài một đứa bé trong thế giới của Kotaro. Anh họa sĩ truyện tranh Karino, hàng xóm của Kotaro, sống bề bộn, không biết cách tự chăm sóc bản thân, trái ngược lại hoàn toàn với Kotaro, cũng từng có một tuổi thơ không êm đẹp. Việc gặp Kotaro đã đưa anh vào tình thế quan tâm tới cậu bé, anh trưởng thành hơn và giúp cậu bé được làm đứa trẻ đúng tuổi. Hay cô gái hàng xóm Mizuki, người làm tiếp viên một quán rượu buổi đêm, gặp rắc rối trong chuyện cá nhân, như đóng vai trò người mẹ của Kotaro. Ông bác yakuza Tamaru trong bộ vest da báo màu tím, bị hạn chế gặp đứa con ruột, mỗi lần gặp Kotaro lại có giọng nhõng nhẽo muốn nựng trẻ con. Tất cả họ đều là người dưng nhưng bằng cách nào đó đã trở thành một gia đình của Kotaro, tham dự vào sinh hoạt hàng ngày của cậu bé. Dù không được ở bên cha mẹ ruột, Kotaro dần tìm thấy gia đình của mình bên những người hàng xóm tốt bụng vì giữa họ luôn ẩn chứa tình thương, bù đắp cho những thiếu thốn của cậu bé 4 tuổi.

Kotaro sống một mình nhắc chúng ta nhớ việc bỏ rơi một đứa trẻ để lại nhiều ám ảnh tổn thương thế nào. Việc bỏ rơi hay không đáp ứng cảm xúc của con trẻ, kể cả khi bố mẹ vẫn ở bên nhưng thiếu trách nhiệm và quan tâm không đúng cách khiến trẻ lớn lên thiếu thốn tình thương và ảnh hưởng rất nhiều đến cuộc sống của các em khi trưởng thành, trong suy nghĩ, hành vi và các mối quan hệ xã hội. Gần đây có bộ phim Mùa hè yêu dấu của chúng ta (Our beloved summer, 2021) cũng khéo léo đưa vào những kí ức tuổi thơ đau buồn ảnh hưởng sâu sắc đến con người lúc họ trưởng thành khi bên trong vẫn là những đứa trẻ bị tổn thương.

Tuy là một câu chuyện buồn nhưng những tình huống dễ thương, ấm áp của Kotaro và những người lớn xung quanh em khiến chúng ta không hề cảm thấy bộ phim trở nên bi đát, thay vào đó là tình thương và những suy nghĩ kín kẽ về trẻ nhỏ. Với khoảng 30 phút ngắn ngủi cho 10 tập phim, bạn có thể tìm xem trên Netflix.
28 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Anime này có chuyển thể thành phim cùng tên luôn nhé ace. Cho ai không muốn coi hoạt hình
Puppet
ĐẠI BÀNG
2 năm
@nightwish47 Art anime này hơi xấu! Phim trông cute hơn! 😆)
Này buồn bình thường vu vơ, muốn buồn dã man hơn thì coi Mộ Đom Đóm
@xecatang mộ đom đóm cốt truyện đơn giản mà coi cũng buồn ghê
hAhaa~
ĐẠI BÀNG
2 năm
4 tuổi làm được như em bé này là quá ảo, để là 8-9 tuổi thì hợp lý hơn
@hAhaa~ Thì đầu phim đã nói chỉ là hư cấu mà 😁
TigerNo.1
ĐẠI BÀNG
2 năm
@kekk hư cấu thì đúng, nhưng ở JAV, 4 tuổi trẻ nó tự chăm sóc bản thân nhiều lắm rồi 😁
GhostRiley
TÍCH CỰC
2 năm
@TigerNo.1 Ở nhật ng ta dạy trẻ em tự lập sớm lắm bác, nhưng mà 4 tuổi mà biết nghĩ như nhóc này thì cũng hơi ảo, tầm 8 9 tuổi thì hợp lí hơn
Thề luôn mình mà nghĩ để con 1 mình tí thôi là đã sót hết cả ruột r , mà có những ng bỏ đc cả con nhỉ
@zenki1 giết con còn có...thế giới này loại người nào cũng có
@zenki1 Đây là phim
Chuyển thể thành phim trên netflix rồi
Nhìn cặp vợ chồng ở ảnh bìa mình lại nhớ tới Senor Pink trong one piece
Jasmine23
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Hai Dương Đình Thực ra cả 4 nv đều là những người thuê trọ cùng 1 căn mà thôi
kduycntt
ĐẠI BÀNG
2 năm
Ở Nhật, nạn bạo hành gia đình với trẻ em năm nào cũng tăng kỷ lục dù trẻ sinh ra ngày càng ít.
toiyeulexus
ĐẠI BÀNG
2 năm
thực chất là được cái này sẽ mất cái kia thôi. về mặt tích cực, trưởng thành hơn tuổi cũng có một số cái lợi
Puppet
ĐẠI BÀNG
2 năm
Xem trên netflix năm ngoái nhưng không phải anime! Bộ này xem cũng khá hay!
Tiếc thay là bố mẹ mình sẽ không 1 ai xem film này, còn mình thì tự trải qua rồi nên không cần xem nữa =))
Phim hay nên xem thử
Mai xem
Mình thì thích phim này nhưng là bản "người đóng" hơn. Cậu bé rất đáng yêu.
duydoan89
ĐẠI BÀNG
2 năm
tự nhiên lại nhớ đến truyện "Em bé và tôi"
@duydoan89 xưa mình cũng ghiền truyện này 😁
duydoan89
ĐẠI BÀNG
2 năm
@blueJune mình có theo dõi bạn, những bài viết từ 1 người (có lẽ) còn trẻ tuổi nhưng mang 1 nốt trầm nhẹ nhàng so với mấy ông Ad Mod Gen Z hời hợt khác. Mong bạn tiếp tục ra thêm những bài viết nhẹ nhàng như vầy nhé!
@duydoan89 Cảm ơn bạn nhé : D mình cũng xấp xỉ 30 rồi, không còn trẻ nữa ^^
bandbu
TÍCH CỰC
2 năm
Coi đến khúc thằng nhỏ rất rành các loại giấy ăn, và cực kỳ coi trọng giấy ăn thì ám ảnh luôn. Chắc tác giả phải dựa trên tình huống thật chứ mấy cái đó không có research hay nghiên cứu gì cả
Để xem, nghe nội dung tâm lý quá 😃
Anime Nhật luôn ý nghĩa nhỉ, mỗi tội tụi lồng tiếng nó diễn sâu quá, toàn gào thét ko áh 😅

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019