3 Điều cần biết về Bằng lái Quốc Tế - chỉ có giá trị khi đi kèm Bằng trong nước,...

chuyengiaphaxe
23/3/2018 1:18Phản hồi: 280
280 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Tôi thấy tham gia giao thông ở vn chỉ có duy nhất 1 bằng thôi đó là bằng có hình Bác Hồ kính yêu. Khi mấy thằng chó vàng mà vẫy gọi có 10 bằng cũng thừa. Nói vậy cho vuông.
gadem
TÍCH CỰC
6 năm
@dai van nguyen Lol nhé. vè quảng ninh mà đi. nó bắt mang ra kho bạc nộp nhé :d
@gadem Cần đếch j QN,ở ngay HN gặp 141 thách mang xèng ra mà khè
gadem
TÍCH CỰC
6 năm
@caominhhung1984 ờ đúng. lên hn gặp 141 thì cứ mang quan hệ với xèng ra thử nc xem :v
Phonomania
ĐẠI BÀNG
6 năm
@gadem Đệt nói vậy là bác chưa gặp 141 rồi. Thời mới làm thôi. Bi giờ xèng đều đi luôn. Ko phải nhiều lời nhé.
gadem
TÍCH CỰC
6 năm
@Phonomania thế chắc lâu r e k đc ghé thăm :V
Thế quái éo gì phải cấp bằng quốc tế mang theo cho chật ví
@locthuyforever ở trong nước thì dùng bằng vn cấp thôi, khi nào đi ra nước ngoài mới mang theo chứ, dành cho người đi du lịch hoạt công tác ngắn ngày là hợp lý, ở lâu có hộ khẩu thường trú thì đi đăng ký bằng mới tại nước sở tại cho rồi. Mà khi ra nước ngoài mang theo cả đống giấy tờ chứ nói gì một cái bằng mà chật ví
Thông não hộ em với các bác: Bằng lái xe để chứng minh đã học lái xe và lái đc xe. Vậy tại sao lại bắt bẻ làm cc gì ấy nhể.
Còn ở Video trên mạng xxx đòi bằng, rồi đưa bằng Qt không đc, fai đưa bằng Vn thì nói làm gì... Đưa thẳng cái bằng Vn ra cho khỏe => Bằng Qte vứt à.
Hoặc là não em có vấn đề đọc bài này chả hiểu gì cả -.-!!
sslgvn
TÍCH CỰC
6 năm
@gadem cháu cũng biết mẹ gì về luật khi đọc báo dăm ba chữ xong bày đặt lên thể hiện như đúng rồi =))
gadem
TÍCH CỰC
6 năm
@sslgvn chẳng thế 😆. mấy ai học luật hay toàn đi mua bằng 😃). già rồi thì cũng nên chấp nhận sự thật đi :v
sslgvn
TÍCH CỰC
6 năm
@gadem bớt ngu đi cháu csgt nó mà đúng thì xác cmnđ mày khỏi lấy xe và ăn phạt chứ không phải ngậm mõm xin lỗi mà trả xe đâu 😃
@nhathuy1 Vứt cho nó 200k là nó bằng lòng, khỏi cần bằng Quốc tế hay bằng VN gì cả.
Danwelsion
ĐẠI BÀNG
6 năm
Lúc đầu cũng định manh động như bao trẻ trâu khác. nhưng chiệu khó lên google tìm hiểu thì mình kg còn manh động nữa. Cái gì kg biết thì tìm hiểu, chứ thấy chữ quốc tế là nhãy vào táp như đúng rồi thì nguy hại quá. Mổi nước có 1 luật lệ khác nhau. Vấn đề đi đâu cũng phải tôn trọng luật pháp của nước đó là ok.
binhyen102
TÍCH CỰC
6 năm
không cần bằng quốc tế hay trong nước gì cả, miễn sao có giấy thông hành siêu tốc, ở VN ai cũng áp dụng khi gặp các nô bộc
Hoa ace
ĐẠI BÀNG
6 năm
Có bằng lái trong nước thì t mang cái quốc tế ra làm cc j nữa. Nhiều khi đọc quả mang bằng quốc tế phải kèm theo trong nước nữa nó nhàm sit vãi ra
Azkan
TÍCH CỰC
6 năm
@Hoa ace Người Việt ra nước ngoài thì cần bằng lái VN + bằng quốc tế. Người nước ngoài vào VN thì cần bằng lái của nước họ mang quốc tịch + bằng quốc tế.

Ở một số nước, nếu đã đăng ký thường trú hoặc đi làm trong thời gian dài (ví dụ như Hàn Quốc mình đang ở) thì BẮT BUỘC phải sử dụng bằng lái do nước sở tại cấp.
SilverA
TÍCH CỰC
6 năm
Nói ntn cho đơn giản, quy định quốc tế này để tránh trường hợp quốc gia nào cấp 2 bằng riêng biệt mà người dùng vi phạm giao thông trong nước bị thu bằng lái trong nước mà vẫn còn bằng lái xe quốc tế.
Trường hợp quốc gia nào dùng bằng trong nước kiêm bằng quốc tế luôn thì không cần theo luật này vì chỉ có 1 bằng.
Khi ở trong nước nếu đưa bằng lái xe trong nước thì ko cần xuất trình bằng QT. Còn xuất trình bằng QT vẫn phải xuất trình bằng trong nước để tránh trường hợp đã bị thu bằng như ở trên.
karson
ĐẠI BÀNG
6 năm
Theo như bác chủ topic nói thì thí dụ bác là công dân Pháp thì bác phải có bằng lái xe ở Pháp và bằng lái xe quốc tế và khi đi nước khác cần phải có 2 cái bằng này thì mới gọi là hợp pháp
toàn mấy lão ko đọc bài xong auto chửi luật nhỉ
P/s chả cần biết luật có quy định không chứ lái xe ở VN thuộc loại khó nhất thế giới rồi nên không công nhận bằng quốc tế cũng dc ^^
springC
ĐẠI BÀNG
6 năm
Tóm lại theo em hiểu là: Bằng LX Quốc Tế + Bằng Lái xe nơi thường trú

Ví dụ ông Việt Kiều Đức có bằng LX Quốc Tế và Bằng lái xe do Đức cấp thì đi ở VN vô tư (ông này đang sinh sống ở Đức).
Chủ thớt cho cho mình hỏi:
1. Khi mình ở Mĩ, mình dùng bằng lái Mĩ đăng kí bằng lái Quốc tế.
2. Sau đó mình về VN. Một thời gian sau mình đổi bằng Quốc tế qua bằng VN (nộp chung với bằng lái xe Mĩ)
3. Hiện tại thì mình có bằng lái xe VN. Bằng lái xe Quốc tế. Nhưng bằng lái xe Mĩ thì đã hết hạn.
4. Trường hợp mình đi ra nước ngoài, mình cầm bằng lái xe Quốc tế thì mình chứng minh với bằng lái VN thì có được không?
Ngu độn
TMT FIX
ĐẠI BÀNG
6 năm
Nói thế nào đi nữa thì vẫn thua luật rừng !
tinhteled
ĐẠI BÀNG
6 năm
Hi bác,
Bác đọc kỹ nội dung Công ước quy định: đó là bằng lái quốc tế + bằng lái tại nước đăng ký thường trú.
Bác là công dân Mỹ hay Việt nam? (trường hợp hiếm là được công nhận quyền công dân tại cả 2 nước, nhưng trường hợp này đặc thù. Công dân 2 nước thì sử dụng GPLX nào cũng được miễn là còn thời hạn). Nếu bác công dân VN, đăng ký thường trú tại VN thì được. Nếu Mỹ thì bắt buộc phải có bằng lái còn hiệu lực của Mỹ nhé.
Thân!
tinhteled
ĐẠI BÀNG
6 năm
Các bác đọc kỹ trước khi comment. Luật VN có quy định + công ước có nêu rõ:
1. GPLX quốc tế (cấp để cho phép được lái xe mà không cần thi lấy GPLX tại nước bác hiện đang lái xe)
2. GPLX nước sở tại, nơi bác là công dân (vd công dân VN thì có GPLX do VN cung cấp)

--> Có 2 thì mới được cấp 1. Tuy nhiên, giấy 1 chỉ có ý nghĩa như là bản dịch như một số bác đã nêu. Còn để chứng thực bạn có được học lái xe và cấp bằng hợp pháp hay không thì bác cần có bằng lái xe đi kèm.
vosathanh
ĐẠI BÀNG
6 năm
Trích: "Thứ 2: Bằng lái Quốc tế không có giá trị ở trong nước. Hay nói cách khác là chúng ta không thể sử dụng Bằng lái quốc tế thay cho Bằng lái trong nước khi lái xe trong nước."

Ở mục thứ 2 của bài này có gì đó sai sai nhé. Chỉ cần cầm bằng lái Quốc tế và bằng lái của chính nước bạn thường trú thì sẽ được phép. Ví dụ điển hình là vụ Mr. Tâm CSGT hổ báo cáo chồn tràn lan trên mạng và sắp bị xử lý nặng (= hình thức khiển trách... nặng quá các bác ạ). Các bác xem link:
https://vietnammoi.vn/vu-bang-lai-quoc-te-vo-gia-tri-o-viet-nam-csgt-nong-nay-do-thai-do-cua-nguoi-vi-pham-khong-dung-88494.html
@vosathanh Bác trích mấy cái báo này nhiều lúc trích dẫn phát ngôn linh tinh ba lăng nhăng lắm
elgaucho
TÍCH CỰC
6 năm
@xaxkilloxax Thế trích báo nào thì đúng bác nhỉ..?? tuoitre hoặc thanhnien chăng, trong khi cả 2 báo đấy đang lái mọi người theo hướng người lái xe chỉ mang 1 giấy phép lái xe quốc tế mà không có giấy phép lái xe quốc gia cấp.
@elgaucho Chỉ có nghe file trực tiếp là đúng thôi. Còn đã gõ lại là ý kiến chủ quan của ng viết thêm vào r. Nhiều khi thêm 1 chữ bớt 1 chữ mà ý tứ khác nhau lắm. Mà dân mình sợ nhất là có kiểu cả bài phát biểu cắt đúng 1 câu ra chửi =)))
jlovec
TÍCH CỰC
6 năm
tại sao các nước ký kết hiệp định về bằng quốc tế ko quy ước chuẩn về 1 ký hiệu đặc biệt trên bằng. 1 ngôn ngữ chung tiếng anh bên cạnh tiếng sở tại. thì đi đâu chỉ cần cầm 1 cái đi là được.,
chứ mỗi ông 1 kiểu ntn thì gọi mẹ gì là bằng quốc tế ?
lại còn giấy tờ kèm theo , dịch các kiểu m thấy bỏ mẹ đi là hợp lý.
kiểu như:
1 nửa ghi bằng b2/ dưới 9chỗ/dưới 3500kg
1 nửa thì tiếng anh, 1 dãy mã số xxxxxxxx quy chuẩn theo quốc tế+ ghi bằng xx/ dưới 16 chỗ/ dưới 2500kg ....(ví dụ ở nước ngoài b2 nó khác b2 mình chẳng hạn ) 😆
<<còn nước nào lái bên trái/ bên phải thì cho vào nhóm bằng loại khác>>
@jlovec Vì bằng quốc tế chỉ có tác dụng với du khách, ko áp dụng với người bản địa, ng đăng ký cư trú thường xuyên. (Có thể là chế tài xử lý với du khách và ng bản địa khác nhau, do ng bản địa buộc phải hiểu luật hơn). Nếu ko xuất trình bằng nội địa ko ai biết a có từng vi phạm đến mức phải thu bằng hay không? Và chả ai muốn cho 1 công dân từng vi phạm trg thời gian xử lý chạy ở nước mình di xe ở nước mình cả
butiki
ĐẠI BÀNG
6 năm
tôi chỉ cần dẫn 1 câu thôi :
To be valid, the IDP(International Driving Permit) must be accompanied by a valid driving licence issued in the holder's country of citizenship.
Muốn có hiệu lực thì phải cầm 2 cái nhe, anh xuất trình 1 cái thì không đủ.
còn thái độ CSGT Việt Nam thì miễn bàn rồi.chỉ có 1 chữ : nát.
Bổ ích, rất cần thiết để phổ cập thông tin, ae nên share

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019