3D Touch chính thức bị khai tử, iPhone 2019 dùng Haptic Touch

Didu
11/9/2019 5:8Phản hồi: 397
3D Touch chính thức bị khai tử, iPhone 2019 dùng Haptic Touch
Đúng như tin đồn, tính năng 3D Touch đã chính thức bị khai tử trên các mẫu iPhone 2019, sau 4 năm xuất hiện trên nhiều thế hệ iPhone. 3D Touch ban đầu ra mắt nhằm giúp người dùng tiện lợi hơn trong việc sử dụng ứng dụng khi không cần mở app mà vẫn có thể truy cập nhanh vào một vài tính năng được gán sẵn. Tuy nhiên, việc nó kém hữu dụng cùng sự xuất hiện của Haptic Touch đã khiến Apple quyết định bỏ đi.

iPhone 11, iPhone 11 Pro sẽ có Haptic Touch để thay 3D Touch, dù chức năng gần như nhau nhưng phần cứng thì khác. 3D Touch sẽ bao gồm một bộ phần cứng bên trong để cảm nhận lực nhấn của người dùng để kích hoạt 3D Touch, nói cách khác nó biết bạn nhấn nhẹ hay mạnh để đưa ra các lựa chọn. Trong khi đó Haptich Touch chỉ đơn giản là nhấn giữ lâu thì sẽ hiện ra các lựa chọn, không có liên quan tới phần cứng do đó tiết kiệm một chút không gian bên trong máy.

Apple bắt đầu trang bị Haptic Touch trên iPhone Xr năm ngoái và mở rộng ra toàn bộ dải sản phẩm năm nay. 3D Touch xuất hiện lần đầu trên iPhone 6s năm 2015. Nhiều người thấy tính năng này vô nghĩa nhưng mình vẫn dùng nó hàng ngày khi chơi game (nhấn mạnh và giữ để bắn súng), không rõ Haptic Touch có làm được như vậy không.

Nguồn: CNET
397 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Mình thấy đúng đấy. Thi thoảng ấn giữ để xoá ứng dụng nó lại nhảy ra tiyf chọn của 3d. 😆).
vn.tantute
ĐẠI BÀNG
5 năm
@mrlUo Căn lực nhấn khó. Nhiều khi muốn xóa ứng dụng thì lại hiện ra 3d touch 😃)
@vn.tantute Bạn giống mình thế. 😃).
iwanttoplay
ĐẠI BÀNG
5 năm
@mrlUo mình cũng cay vụ này vãi...xoá ứng dụng khó khăn vồn
@iwanttoplay Sau vài lần mình toàn chọn mấy app k có 3d nhấn vào. =)).
Mình thích nhất 3D Touch ở chỗ giữ cạnh trái màn hình để chuyển đa nhiệm hoặc chuyển ứng dụng.
monk167
ĐẠI BÀNG
4 năm
@mouse_gaga Ko phải tự cuộn mà là cái khoảng vuốt xuống nó sẽ dài hơn nên xuống được nhiều hơn ấy bác. bác bấm từ hàng phím trên cùng xuống có phải là sẽ vuốt xuống được nhiều hơn là chỉ từ phím cách xuống dưới ko nào
@monk167 như vậy thì trên xr di chuyển vẫn được nhé bác
monk167
ĐẠI BÀNG
4 năm
@mouse_gaga Haptic bắt buộc phải giữ từ phím cách để di chuyển mà bác
@monk167 thì đúng rồi bác, ý mình là bác giữ phím cách thì bàn phím nó sẽ mờ đi và bác có thể di chuyển con trỏ đến bất kỳ vị trí nào của đoạn văn bản đang hiện trên màn hình
Cái nào ko cần thiết thì bỏ thôi
@Hoang_HaoMinh Giống như jack 3.5 trên note 10 pk, ai hứa méo bỏ, troll ng ta rồi h lại bỏ, âm thầm gỡ clip troll nhỉ😃
Xse
ĐẠI BÀNG
5 năm
@quocvu089 Lại khịa =))
monk167
ĐẠI BÀNG
5 năm
@anhkiet1011 Cần thiết hay ko là với thói quen sử dụng của từng người bác ạ. Với e thì mất 3dtouch sẽ khá bất tiện
Có cái này từ hồi 6S mà chẳng mấy khi dùng. Thôi thì bỏ đi cũng tốt 😁
chanhthi
TÍCH CỰC
5 năm
@JoseyHan Mình dùng 3d trên assistivetouch để chuyển đa nhiệm.
@chanhthi Nhà chú ko còn người dạy dỗ à 😃
minhieu89
TÍCH CỰC
5 năm
Chắc do đa số ko sử dụng chứ mình vẫn hay sử dụng
Tạm biệt, em mua Iphone 6S Plus lý do có 3D Touch
@tranvangiapcp Lên đời đi cũ quá rồi
@Manhtoan112 Dạ đó là câu chuyện của 4 năm trước rồi bác, giờ em đã lên đời iPhone 4s Plus rồi
@tranvangiapcp Nghê vậy bác
pvdlcp
ĐẠI BÀNG
5 năm
@tranvangiapcp Vc iP4s+
chời, 8+ 3d touch giờ đồ độc ah
@xuhariver 6s, 7, 8, X, XR, Xs đều có mà độc gì
@n.a.v.i.p Cổ
@n.a.v.i.p Sai, Xr ko có nhé.
@Ngô Hoàng Tôn ok bạn gõ vội quá
@xuhariver Vài năm nữa mới độc
toolkit
CAO CẤP
5 năm
Haptich Touch đúng là đột phá công nghệ, vượt trội so với 3D Touch
gfkibido
ĐẠI BÀNG
5 năm
@huyanh995 à . cái này thì hay nè . mấy phone tôi dùng trải nghiệm rung khi gõ đúng là ko thật tay lắm . chưa một lần dùng iphone
datalink
ĐẠI BÀNG
5 năm
@huyanh995 này vậy khác biệt giữa "nhấn Giữ" thông thường ở màn hình iphone 4, và "haptic touch" ở màn có haptic, là gì? (ko hỏi về công nghệ cấu tạo, mà mình hỏi về TRẢI NGHIỆM, cảm giác khi nhấn, thời gian và lực khi nhấn). Thanks
@datalink Mình chịu, chờ 19 này có iOS 13 thì mình mới biết được, vì mình đang xài 3D Touch. Cái Haptic Touch giờ có độc con XR có thôi.
datalink
ĐẠI BÀNG
5 năm
@huyanh995 haptic touch mà so với 3d touch thì thật ngớ ngẩn. Haptic touch chỉ như ko có công nghệ touch, thêm mỗi cái rung. Trong khi 3d touch có nhiều chức năng hơn
3d touch mình chỉ dùng để đè nhả đạn bắn pubg
@miko Kaka mình mòn hết cơ bản chơi cả pubg và liên quân
Xse
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Manhtoan112 Bác chỉng độ nhạy của 3d touch trong cài đặt game ấy, chỉnh cao tí bấm đỡ xót, bị cái nhạy quá có khi bắn um cả lên làm lộ vị trí 😁 với lại mỗi khi bắn pubg xong cái màn tèm lem vân tay :D
monk167
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Manhtoan112 Nó có đòi hỏi lực ấn quá mạnh đâu bác
@monk167 Mất công ấn nên kiểu gì cũng ấn mạnh bác à
suytinhst99
ĐẠI BÀNG
5 năm
Thêm camera bỏ 3d touch nên không tăng giá kakaa
@suytinhst99 Có vẻ có lý
nicoben
ĐẠI BÀNG
5 năm
Chủ thớt (nhấn mạnh và giữ để bắn súng), mình thì nhắp liên lục. Còn AE thì sao?
@nicoben Khi băn thì ấn hết cở 😆
nicoben
ĐẠI BÀNG
5 năm
@tanthanh2009 :p
@nicoben “nhấp” chỉ áp dụng cho mấy khẩu bán tự động thôi,chứ cầm AR mà bác nhấp đc 2-3 phát thì sấy cho bác ăn hết băng bạn rồi 😁
Apple lại cắt đc linh kiện mà giá lại tăng rồi
@Yeuladaukho92 Bù vào con cam
1 thời tung hô nay còn đâu.
@nguyenmanh287 Nó bỏ đi để 1-2 năm nữa thêm vân tay màn hình đấy.
mrdrg10
TÍCH CỰC
5 năm
@Antikill Bỏ cái này chắc vì chi phí với khó sửa chữa hơn nhiều, chứ kể cả vô dụng thì với ap ít khi bỏ, chưa kể thực sự là nó hữu dụng.
@nguyenmanh287 Bỏ thôi
Đó là lý do Iphone vẫn còn tai thỏ
Trong khi đội Android đã chuyển sang vân tay siêu âm màn hình full viền
@Đông June troll thì cũng động não tí :rolleyes:
edios
TÍCH CỰC
5 năm
@Đông June viền dưới vẫn chưa mỏng đều, nhưng với android 10 thì có thể làm mỏng rồi.
@edios So với iphone thì là chưa dày đều
@maidng Bạn ấy nói đúng mà, những con vân tay trong màn hình thì phải có lớp vật liệu để cho sóng âm hoặc ánh sáng truyền qua (như con Note10 có thể dùng đèn pin soi qua màn hình được). Apple dự kiến 2021 tích hợp cảm biến vân tay toàn màn hình thì bắt buộc phải hi sinh lớp cảm biến lực thôi.
@huyanh995 Tai thỏ liên quan gì đến 3D Touch
Mình cũng ít dùng tính năng này, có lẽ đa phần người dùng không quan tâm mấy, ít có nhu cầu sử dụng nên apple dần loại bỏ luôn.
Khai tử vớ vẩn nhất là xs và xs max. Chắc sợ không ai mua ip11 😁
Mới mua con xs max cho gấu mà lỗi thời cmnd
@Căm Ghét Cơm Sườn Lý do chính ngta khai tử là để mua dòng đt mới mà bạn.
Re0
CAO CẤP
5 năm
@Căm Ghét Cơm Sườn Hơi lệch thời điểm nhưng mà xs nó đã là quá mạnh mẽ
@Căm Ghét Cơm Sườn iP 11 ra thì XS lên giá hông chừng, lý do: 11 dị hợm quá
@Căm Ghét Cơm Sườn Tưởng khai tử xs thôi nhỉ
cryshop
TÍCH CỰC
5 năm
@Căm Ghét Cơm Sườn 1 năm nữa XS vẫn bán, bạn ko cần phải lo, minh chứng là con X vẫn bán, mọi thứ vẫn đâu vào đấy, chẳng ai cảm giác lỗi thời cả.
Xicubi
ĐẠI BÀNG
5 năm
Mình thấy 3D Touch hay đó chứ, nhất là nhấn mạnh vào mép trái để chuyển ứng dụng và khi chơi PUBG lợi thế hơn những điện thoại khác !
@Xicubi Dán cường lực vào ấn què cả tay ko được.
Xse
ĐẠI BÀNG
5 năm
@akemitran99 Chỉnh độ nhạy 3d touch trong cài đặt game lên cao tí là hết què nha bác 😁
eaglet_no1
TÍCH CỰC
5 năm
Haptic Touch cái tên thật mỹ miều. Hóa ra là nhấn giữ 😁
Xse
ĐẠI BÀNG
5 năm
@chuyên gia phá đám Thường thì vấn đề củ sạc nhanh hay sạc chậm em toàn mua của hãng thứ 3 (anker) nên chả quan tâm đến sạc nhanh có đc tặng hay ko. Mua cho mom cái samsung note 9 cũng mua luôn củ sạc nhanh riêng ở ngoài, nhìn củ sạc đẳng cấp hơn 😁
@Xse vấn đề không nằm ở chỗ nhanh hay chậm, bền hay không bền, tốt hay không tốt
mà nó là kiểu mất mấy mấy chục triệu mà nó không tặng cho cái sạc nhanh tử tế
giờ cái máy 3tr nó cũng tặng sạc nhanh rồi
kiểu đi ăn phở là có mỗi đũa không có thìa, ăn nó khó chịu
huynhtn87
ĐẠI BÀNG
5 năm
@chuyên gia phá đám 😃 khổ mấy cụ dùng X, XS đời trước vẫn vác theo củ sạc 1A. Hỏi thì bảo sạc cho an toàn pin bền 😃 nghe hợp lý vãi
@huynhtn87 đúng là cười ỉa, mấy con cừu bị chăn dắt nhưng cứ nghĩ là mình khôn
mình dùng IP thật đấy, nhưng cái gì ngon thì khen,cái gì chưa ngon thì chê
không giống mấy con cừu, cứ mặc định cái gì AP nó ỉa ra cũng ngon hết
IOS nó đóng nên dùng ổn định
chứ mình mới chuyển qua dùng android, có hơi lag khi chạy lâu nhưng nhiều cái nó tiện hơn gấp bao nhiêu

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019