9/10 phim tài liệu đề cử giải Oscar sử dụng Final Cut Pro

Didu
7/3/2010 14:33Phản hồi: 66
9/10 phim tài liệu đề cử giải Oscar sử dụng Final Cut Pro

Hình ảnh trong phim Nước Mắt Tỉnh Tứ Xuyên, một trong 10 phim được đề cử giải phim tài liệu hay nhất

Final Cut Pro là phần mềm biên tập và chỉnh sửa phim nổi tiếng của Apple, tại giải Oscar năm nay, có tới 9 trên tổng số 10 phim tài liệu được đề cử sử dụng phần mềm biên tập này. Điều đó phần nào cho thấy sự hiệu quả của Final Cut Pro so với các phần mềm làm phim khác.

Có tới 9 trên 10 phim (90%) ở hai hạng mục phim tài liệu hay nhất và phim tài liệu ngắn hay nhất sử dụng phần mềm biên tập của Apple. Theo một thống kê mới đây, Final Cut Pro chiếm tới 50% thị phần phần mềm biên tập và chỉnh sửa phim chuyên nghiệp trên thế giới. Một phim tài liệu còn lại tham gia đề cử giải Oscar năm nay không sử dụng Final Cut Pro vậy đội ngũ làm phim đã sử dụng phần mềm nào? Câu trả lời đó là bộ phim đó được thu và chỉnh sửa hoàn toàn trên iPhone 3GS. Như vậy, cả 10 bộ phim tài liệu đề cử giải Oscar năm nay đều sử dụng sản phẩm của Apple. Lễ trao giải Oscar năm nay sẽ diễn ra tại nhà hát Kodak, Mỹ vào ngày 8/3 (giờ Việt Nam).

Nguồn: Macworld
66 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Một chiêu marketing của Apple à 😁
Lagz0ne
ĐẠI BÀNG
14 năm
Tin do Macworld cung cấp 😃
Một thông tin thú vị! Cảm ơn bạn nhé!
Chỉ mảng film tài liệu, cần nhanh gọn lẹ, xử lý đơn giản thì Final Cut Pro.
Không thể so sánh như thế được FCP chỉ là một công cụ cắt gọt khi dựng. Còn về hiệu ứng soft khác hoặc soft viết hổ trợ FCP sẽ đảm nhận 😃
tmhung
TÍCH CỰC
14 năm
😃 , mac dành cho dân thiết kế và dựng phim mà 😃 , final cut thiệt tình rất hay
Em đang xem trực tiếp Oscar nè. Bạn nào ko có tivi mà chỉ có internet thì xem online tại đây: http://ngetv.net/channel-live.php?tv=644
Có cái ipad nào ở Oscar không ta 😃
Hồi nhỏ khi đang học môn tiếng việt, chắc trường của ông này sập nên bỏ dở ko học nữa đây mà. Bạn kia có đả động gì đến ông đâu mà ông lại tuôn ra những câu khó nghe vậy?
pahmduan
ĐẠI BÀNG
14 năm
vui một chút nhé :
9/10 máy tính sử dụng windows :
Windows là hệ điều hành nổi tiếng của microsoft ,tại khảo sát mới nhất qua mạng có hơn 9 trong tổng số 10 máy tính chạy hệ điều hành này.Điều đó phần nào cho thấy sự hiệu quả của windows so với các hệ điều hành khác .
Mac dành cho dân "chuyên nghiệp " còn Win dành cho đại chúng ,cho mọi người.
win và Mac cái nào đại chúng thì chắc bạn và mọi người tự hiểu, ko cần phải giải thích thêm 😆
Sao bạn phát ngôn mà không suy nghĩ vậy? Bạn định nghĩa như thế nào là dân chuyên nghiệp? ntn là dân không chuyên nghiệp? Tôi chỉ nói rất đơn giản thôi nhé. Hầu hết hệ thống máy tính của các ngân hàng đều dùng windows. Hầu hết các phần mềm lập trình, mô phỏng, thiết kế chỉ chạy trên windows. Thế tôi hải bạn những người sử dụng đó là không chuyên nghiệp à? Tôi không biết bạn chuyên nghiệp cỡ nào nhưng lần sau phát biểu thì suy nghĩ một chút nhé.:rolleyes5cz::rolleyes5cz::rolleyes5cz::rolleyes5cz::rolleyes5cz::rolleyes5cz:
Mong bạn hiểu từ mọi người . chẵng lẽ bạn nằm ngoài... bạn chưa hiểu ý mình dù sao cũng cám ơn bạn đã quan tâm.
Trong thời buổi này thì mac ... theo như kiểu là ...
Mãi mãi là người đến sau ....
trời, có vậy cũng cãi nhau, thì ai thích xài gì thì xài. haizzz. Mà ai là đối trọng của Final Cut Pro nhỉ.
Em cũng thích 1 con MacBook nhưng sao xài thử thấy MacOs nó sao ấy,hình như sử dụng hơi chán.Em thấy những người xài MacBook khác cũng thế,sử dụng MacBook mà khi cần làm việc gì đó thì lại bật thằng Win lên hic.hic...Mấy anh hâm mộ MacOs có gì chỉ giáo giùm em 😔
nhok151
ĐẠI BÀNG
14 năm
sao sao là sao sao bạn?
mình xài mac
cũg có cài win, nhưg chỉ dùng nhữg fần mềm học trên trườg thuj
nhữg lúc còn lại ko bao jờ wa wjn :p
bạn đã trải nghiệm thực sự chưa mà bảo chán 😃. Mình thấy rất dễ dùng ( nếu tìm hiểu) , đẹp, ít lỗi.Mình dùng Mac, nhưng trừ khi đi thi ở trường phải dùng phần mềm trên Win mới bắt buộc dùng Win thôi. Mình không thích Win lắm ( trừ khi bạn mua Sony, Dell...gì gì đó và cài Mac OS + chuột cảm ứng )
atrang
ĐẠI BÀNG
14 năm
Mấy "đòn" marketing đấy mà!
Phần mềm được các blogger nổi tiếng nhất của youtube là iMovie đó thôi. Công nhận phần mềm của apple dễ xài mà cũng đẹp.
JDung
TÍCH CỰC
14 năm
Mod đưa mấy bài này lên làm anh em mac + win dễ choảng nhau lắm. Mới tuần trước đã cãi nhau rồi
Đến giờ phút này mà nói chỉ còn iPhone là em còn hài lòng. Máy tính Mac, iPod,... đều thất vọng.
hoainam0403
ĐẠI BÀNG
14 năm
cãi nhau hoài nhỉ, cái nào cũg có cái hay cái dở riêng, ai quen&cần dùng cái nào thôi :| Mua Mac mà về nghe mỗi nhạc thì cũg chẳng"chuyên nghiệp" đc bằng anh dùng ibm p3 đời 2k4 mà anh ta làm việc -.-'
bây h mọi người theo Mac như phong trào nhưng mình thấy ở Vn thì đa số dug máy Mac vẫn cài Win vô để dùng :|
kipper180
TÍCH CỰC
14 năm
tại mọi ng xung quanh đều dùng Win, nên cài win vô dễ thở hơn đối với những người ko đam mê IT nhưng vẫn thích vẻ đẹp bên ngoài của Mac

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019