AMD hoãn bán ra dòng chip xử lý tăng tốc Trinity đến tháng 10?

babybungbu
13/7/2012 12:27Phản hồi: 44
AMD hoãn bán ra dòng chip xử lý tăng tốc Trinity đến tháng 10?
Giữa tháng 5, AMD ra mắt dòng chip xử lý tăng tốc mang tên Trinity. Đây là sản phẩm chip APU (chip xử lý có nhân đồ họa tích hợp) thứ 2 của AMD, sau Llano, và sẽ cạnh tranh trực tiếp với đối thủ Ivy Bridge của Intel. Tuy nhiên, theo một bài viết mới đây của DigiTimes, AMD có khả năng phải hoãn ngày bán ra chip Trinity đến tháng 10 do có những thay đổi về thiết kế. Bài viết đã đưa ra một số lý do giải thích cho sự thay đổi này, và một trong số đó là việc AMD vẫn còn tồn kho khá nhiều sản phẩm chip Llano cần phải bán hết (AMD không có bình luận gì về nhận định trên). Việc dời ngày bán ra Trinity của AMD ảnh hưởng đến các hãng sản xuất bo mạch chủ, do hầu hết các công ty này đều chuẩn bị cho đợt hàng 6 tháng cuối năm. Bản thân AMD cũng sẽ phải thay đổi lộ trình ra mắt sản phẩm của hãng, với việc một số dòng chip nền AM3 được dời sang quý 2 năm sau. Các sản phẩm chip nền AM3 và AM3+ tiếp tục chiếm đa số trong danh mục sản phẩm chip của AMD trong năm nay.

Nguồn: SlashGear
44 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Hyper But
TÍCH CỰC
12 năm
cứ cạnh tranh,cho chú intel giảm giá
những cái tin này ko quan trọng mấy post lên chi ko biết, dấu chấm hỏi nữa chứ cuối câu nữa chứ !
huong04x3c
ĐẠI BÀNG
12 năm
@thienbao_0949964724 Nếu bạn là người thích chơi game mà có ý định đầu tư một cỗ mý chơi game đến từ AMD thì tin này sẽ có ích đó. Có thể với bạn nó là không quan trong, nhưng với người khác nó lại quan trọng. Bạn đừng nên gán ghép ai cũng như mình làm gì.
@thienbao_0949964724 Những cm không qt như này thì cm làm chi không biết , mà mình lại đi quote nữa chứ !
thấy AMD bắt đầu giống giống RIM rồi, "hẹn hoài mà không thấy ghé thăm"
lót gạch ngồi sẵn, đợi em tiếp theo 😁
<body><p>AMD cũng tốt nhưng do quảng cáo, kênh phân phối không tốt nên thị phần không cao .
@hiepthong Cũng 1 phần là do tâm lý người dùng nữa bạn à. Ai cũng thích mạnh, cũng thích nhanh dù chẳng dùng hết được bao nhiêu phần của cái mạnh, cái nhanh mà các bác Intel và các anh chị tiếp thị máy tính rót vào tai cả.
Hi vọng chỉ là tin đồn. Chỉ mong AMD tăng tốc hơn nữa để Intel giảm giá 😁
Ra sớm để cạch tranh với Intel nữa chứ
jojack
ĐẠI BÀNG
12 năm
tại còn tồn kho nhiều nên nói thế để mọi ng mua hết hàng tồn thôi..... Llano xài tốt chứ mình đang xài x4 nề ........ mát vô cùng
babybungbu :

Đây là tin gốc nè:

http://www.digitimes.com/news/a20120713PD203.html

Tin của Slashgear và của babybungbu đều thiếu khá nhiều thông tin chi tiết.

Câu phase-out thì ko thể dịch là ra mắt đc. Chính xác là AMD phải kéo dài vòng đời sản phẩm nền tảng AM3, kết thúc sx nó vào Q2 năm sau để chờ sp socket FM2 ( chính là Trinity ) hoàn thiện và thay thế hoàn toàn!

Sent from Android using tinhte.vn
@Zanr Zij
đọc kỹ lại đi bạn

1.Hoãn ra mắt sp Trinity , chậm đi 2 tháng , tháng 10 sẽ ra mắt
2.Kéo dài vòng đời socket AM3 sang quí 2 2013 , socket AM3 se bị thay bằng FM1
3.Từ tháng 10 đến giữa năm sau , sẽ có cùng lúc tồn tại FM1 , FM2 , AM3 , AM3+ , FT2 trên thi trường
@hoangnguyen85
ZZ nói có gì sai? Hay là thiếu?
Intel lại đi trước rùi
Tiếc quá! Mình đang định lên đời con X2 ở nhà.
AMD cũng rất good, chỉ mỗi tội support của các hãng cho AMD quá kém so với Intel
nên không bao giờ AMD có cơ hội cạnh tranh, cũng như qua mặt nổi ông lớn Intel
TanDoanh
ĐẠI BÀNG
12 năm
@truanang - Bạn chưa xài X6 hoặc chưa xài đc hết hiệu năgn của X6 . Về xử lý đa nhiệm thì i5 vẫn thua X6 xa lắc bạn ah . Mặc dù i5 đang có giá mắc hơn X6 😃 .
TanDoanh
ĐẠI BÀNG
12 năm
@nguyentien10286 BẠn muốn ít ồn hơn thì thay 1 cái tản nhiệt cpu khác là oke thôi . Tầm 300k là đủ .
truanang
ĐẠI BÀNG
12 năm
@nguyentien10286 X6 làm sao mà so sánh đc với core i5 ivy , mình dùng cái 1055t , kém hơn 1090t , nhưng chắc chênh nhau 5-10% gì đó .Cơ bản mình chơi game , mà game thì i5 chạy gấp đôi x6 chẳng hết . Chứ chạy ứng dụng bình thường thì x4 quá là thừa , có bao h dùng hết đâu .
Decode thì hình như mua mấy cái card đồ họa nó có chip chuyên decode , nhanh hơn thì phải , mình cũng ko decode bao h nên ko quan tâm đến mảng đó lắm .
À lần sau đừng hỏi có xài thật ko nhé , hi hi , coi thường người khác quá ko tốt đâu . Bạn đọc benchmark trên mạng sẽ biết , chênh lệch giữa ivy với x6 bây h là khá lớn . Còn x6 mình thấy mát , ko có vấn đề gì về nhiệt lắm, quan trọng là tỏa nhiệt tốt thôi .
truanang
ĐẠI BÀNG
12 năm
@TanDoanh Bạn có benchmark nào cho thấy i5 thua x6 ko ? Cái này mình mới nghe thấy lần đầu . Về lý thuyết thì 6 core sẽ hơn 4 core , nhưng trên thực tế còn là kiến trúc và cache nữa, cũng như số chương trình tối ưu cho chip intel nhiều hơn hẳn , nên dù 4 nhân i5 vẫn vượt trội x6 .
http://www.pcgameshardware.de/aid,878916/Test-Intel-Ivy-Bridge-Core-i7-3770K-Core-i5-3570K-Core-i5-3550/CPU/Test/?page=3

Bạn ấn vào star 2 ý , sẽ thấy dòng core i của intel vượt trội hơn amd gần gấp đôi .
HacYLang
TÍCH CỰC
12 năm
Hẹn không phải là hay, mà bất đắc dĩ mà thôi. Hẹn làm mất uy tín, mất tính cạnh tranh, mất thị trường...
cdang
TÍCH CỰC
12 năm
AMD cứ mãi lùi thế này thì lại tiếp tục theo chân Intel thôi trừ khi có 1 sp đột phá như series FX nổi danh ngày trước....
navyblue7
ĐẠI BÀNG
12 năm
Về hiệu năng thì không bằng intel. Nhưng Amd lại phù hợp với nhiều người hơn!
intel bá chủ rồi .. 100 năm nữa chắc ko hãng nào qua đc 😁
@TeenPro Đừng tin vào điều đó 😃. Bất kỳ hãng nào cũng có thể phá sản vào ngày mai, tháng sau hoặc năm sau 😃

Sent from Android using tinhte.vn
@Zanr Zij thì chỉ nói vậy thôi . ý mình là vd như window phone còn có "khả năng" vượt android or ios ... nhưng hiện tại có hãng nào có " khả năng" với thằng intel ko @@
Con laptop đầu tiên của mình cách đây hơn 4 năm rồi dùng chip AMD turion, đến nay vẫn happy với e nó, mong rằng AMD sẽ phát triển hơn
baokecave
ĐẠI BÀNG
12 năm
đối với Intel bây giờ đối thủ không phải là ADM mà là các hãng sản xuất chip di động dòng ARM thôi, Intel "nuôi" ADM để tránh bị coi là độc quyền thôi
@baokecave amd vốn gia công cho intel mà, thật sự thì amd ko phải đối thủ của intel, thằng intel nó làm ra chip 48 lõi hiệu suất cao rồi, giờ chỉ có ép điện năng xuống thôi, đương nhiên là nó tránh độc quyền, xem các dòng lap có mấy người dùng amd đâu 😃
AMD mà bỏ lỡ đợt này thì càng khó theo chân Intel. 😔

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019