Anh em đã dùng thử bảo mật bằng nhận diện khuôn mặt và selfie AR trên Huawei Nova 2i chưa?

zyzy1908
10/2/2018 10:11Phản hồi: 136
Anh em đã dùng thử bảo mật bằng nhận diện khuôn mặt và selfie AR trên Huawei Nova 2i chưa?
Huawei đã có bản cập nhật phần mềm mới có dung lượng 805MB dành cho Nova 2i vào đầu tháng với 2 nâng cấp lớn theo xu hướng là bảo mật bằng nhận diện khuôn mặtselfie AR. Nhận diện khuôn mặt của máy dùng khá nhanh và tiện lợi, trong khi selfie AR giúp bổ sung nhiều hiệu ứng lung linh mà không cần tải ứng dụng bên thứ 3. Anh em dùng Nova 2i đã cập nhật phần mềm và dùng thử 2 tính năng này chưa? Anh em cảm thấy như thế nào?

Nếu chưa cập nhật, anh em chỉ cần vào cập nhật hệ thống và cập nhật lên phiên bản mới nhất. Sau đó, tab mở khoá bằng khuôn mặt sẽ được thêm vào cài đặt ngay bên dưới tab ID vân tay và tính năng thấu kính AR cũng sẽ được thêm vào trong camera selfie. Thời điểm mình thực hiện bài viết này, Huawei lại vừa thêm bản cập nhật mới hơn 200MB dường như để cải thiện nhận diện khuôn mặt tốt hơn.

Để dùng tính năng Mở Khoá Bằng Khuôn Mặt, anh em chỉ cần chọn đăng ký khuôn mặt và đồng ý với tuyên bố miễn trách nhiệm. Vậy là xong, bạn có thể mở khoá máy bằng cách đưa lên mặt sau khi đã bật sáng màn hình. Điều thú vị là Huawei rất cẩn thận khi buộc người dùng đồng ý với tuyên bố này, bởi bạn sẽ không có cơ hội để soi hay chửi. Tuyên bố này ghi rất rõ ràng là tính năng mở khoá bằng khuôn mặt sẽ không an toàn bằng ID Vân Tay và các phương thức mở khoá khác, có khả năng thiết bị bị mở khoá bởi những người giống bạn và tỉ lệ thành công sẽ giảm do môi trường ánh sáng hay góc mặt.

Ngoài ra, còn có 1 tuỳ chọn khác là trượt để mở khoá. Sau khi bật sáng màn hình, máy nhận diện được khuôn mặt thì biểu tượng ổ khoá sẽ mở ra (thấy quen quen) và bạn chỉ cần vuốt lên để mở khoa. Tuy nhiên, tính năng này làm cho mọi thứ còn có phần rườm rà hơn, có lẽ chỉ được mỗi vụ ổ khoá mở ra nhìn hay hay.

Với selfie AR, tính năng này do Huawei và Pitu hợp tác, các bạn chỉ cần mở chế độ thấu kính AR thì biểu tượng AR sẽ xuất hiện ngoài màn hình chụp ảnh. Bấm vào AR, máy sẽ mở ra một loạt các hiệu ứng và ảnh nền từ động tới tĩnh hay đi kèm âm thanh. Bạn chỉ cần chọn hiệu ứng mình muốn và chọn AR một lần nữa để ẩn danh sách hiệu ứng đi rồi bấm chụp hoặc quay. Mình có dùng thử thì thấy hiệu ứng này làm việc tốt. Khi mình quay nghiêng mặt, nó vẫn có thể nhận diện khuôn mặt và điều chỉnh cho phù hợp mà không bị lệch đi.

Cá nhân mình cho rằng Nova 2i vốn đã xứng đáng với mức giá của nó thì việc bổ sung thêm 2 tính năng này sẽ càng làm cho chiếc máy này hấp dẫn hơn. Anh em thì sao? Bài đánh giá chi tiết tại đây cho anh em nào muốn xem lại.
136 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Không có máy để dùng 😔
mr.chunglv
TÍCH CỰC
6 năm
@dtpn zyzy già rồi
icon929
TÍCH CỰC
6 năm
Tiếc là mình không thích Huawei
May mà vẫn thử dùng nhận diện khuôn mặt rồi
Đôi lúc tôi quá no k nhận dc
tuanlinhctv
ĐẠI BÀNG
6 năm
@icon929 Của huawei khá ok nhé
Mình chỉ thắc mắc em vy ko trang điểm sẽ ra sao nhỉ ? Mặt mộc chắc kém tý
@hoanghung.tb Đàn ông đàn ang tập trung soi mói chán vậy
lom_comsg
ĐẠI BÀNG
6 năm
@hoanghung.tb pé nì mềnh thấy cũng dễ xương mừ bác,cho điểm chắc cũng phóng cho bảy điểm,còn nếu cho mềnh mi lên má coi có hơm ho hông thì sẽ cho thêm 1 là 8 điểm liền ợ😁
aphu1080
TÍCH CỰC
6 năm
@hoanghung.tb Bác nên chuyển qua #Ku Hiệp nhé.
@zyzy1908 hahahahah
Sao không cho ý kiến về hiệu quả của e nó Mod, chứ cập nhật cho vui thì chỉ tổ nặng máy. Bằng 80% ipx là ngon rồi
@Kymdaigia sẽ có bài đánh giá tính năng này cụ thể hơn
Sao không nói về khả năng nhận nhanh không, trong môi trường khác nhau sẽ ntn nhỉ
@Timkelvin Nhanh thì có thể hơn nhưng hiệu quả hơn thì ko chắc, dù sao cũng là nhận diện 2d thui😃
@Timkelvin nhận nhanh nha bạn, để máy trên bàn, cầm lên phát de trc mặt là mở khóa luôn. bao nhanh
@concobebe2411 Đeo kính vs ban đêm sao b. Chỉ chọn được 1 trongg 2 cái bảo mật thôi ak
Ghost1982
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Timkelvin Đeo kính ok, ban đêm thì tèo, hơi tối thì 50/50. Vẫn dùng chung với vân tay được.
Bigmen29
ĐẠI BÀNG
6 năm
Bảo vệ được cái Vỏ chứ tên trộm nằm sẵn bên trong thì có tác dụng gì hehe
Anhvu14
TÍCH CỰC
6 năm
Quan tâm nhất là Vy có người yêu chưa ? 😃
Anhvu14
TÍCH CỰC
6 năm
@THONG_PQ Ván đã đóng thuyền thì ta cậy ra đóng lại.
Hoa đã có chậu thì đập chậu cướp hoa
IPAD II
TÍCH CỰC
6 năm
@Anhvu14 Đã bao lần hoa Mai
Chưa cùng ai này nọ
Đã bao mùa khoai Sọ
Chưa kỳ cọ cùng ai
Đã bao lần ....với trai
Chưa có thai bao giờ.
😁:D:D:D:D:D:D
@IPAD II quá hay luôn bác <3
IPAD II
TÍCH CỰC
6 năm
@cuongleminh1908 Cam on cac Anh em .😃😃😃😃😃
Vô thưởng vô phạt
@Bão Sài Gòn Cạn ý tưởng thì ko có c bắt m ăn c thôi 🆒🆒
Ế ề ê!!!! Cô Dâu Vy Xinh Quớ!!! 😁
P/s:Hiền tế của ta sẽ nói như vậy về con gái xinh đẹp như Vy đó!??!
l0v31
TÍCH CỰC
6 năm
Nhận diện tốt và nhanh trong đk ánh sáng đủ. Ánh sáng yếu thì nên để sao cho khớp với cam trước, còn tắt hết điện thì chịu. Không thể mở bằng ảnh chụp hay ảnh trên đt. Đi ngủ bị lấy máy để mở cũng không mở dc. Đeo kính nào cũng mở dc. Đeo khẩu trang thì chịu
@l0v31 Vây ngon rồi bác nhi. Chỉ thua ban đêm thôi
wtf9999
CAO CẤP
6 năm
@l0v31 Bác thử để hình nền màn hình khóa màu trắng hay màu sáng chút là tối thui vẫn mở được thôi, xiaomi là vậy ko biết huawei nova 2i được ko.
yueyong
TÍCH CỰC
6 năm
@wtf9999 Được bác nhé, màn hình sáng đưa vào cho ánh sáng hắt lên khuôn mặt là mở được
hdo2
TÍCH CỰC
6 năm
Đang dùng Aquos Ever chạy Android 6, cũng có tính năng nhận dạng khuôn mặt này. Lúc mở cũng có hình ổ khóa 😁
Manus
ĐẠI BÀNG
6 năm
Sao con mate 10 k có cái này mà con 2i có @@
yueyong
TÍCH CỰC
6 năm
@pro744 Bạn đã thử qua mặt bằng ảnh hay bằng video được chưa? Nếu được cho mình xem kết quả (video thì tốt quá) mình vẫn thử ảnh, thậm chí quay video phát lên tivi mà nó vẫn ko nhận diện được bạn nhé.
tuananh223
ĐẠI BÀNG
6 năm
@pro744 Bạn nguy hiểm quá đấy. 2 cái cam để làm gì không biết 😆
Nó chỉ có nhược điêm là không nhận diện đc trong điều kiện ánh sáng yếu thôi. Thêm tùy chọt bật flash thì là giải quyết đc =))
@ly_tam_hoan Đừng lôi vật vờ ra đây bạn ê, ông ấy cũng chỉ là người dùng bt thôi, vlog ăn tiền qc. Ko có ông ấy chắc đt Tq đ nổi đc như hiện nay
@tuananh223 Từ bao g cứ 2 cam là mặc định là chụp đc vật thể 3d?
yomama
TÍCH CỰC
6 năm
Chưa bao giờ xài smartphone khựa nên không biết
Hungtammao28
ĐẠI BÀNG
6 năm
Có bạn nào vào đây chỉ để ngắm em Vy không?
@Hungtammao28 Mình ngoại lệ... 😁
halicopter
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Hungtammao28 Mày bị fa lâu năm nên động dục à. Vào tinhte thấy gái nhao nhao lên. Bọn trẻ con
IPAD II
TÍCH CỰC
6 năm
@Hungtammao28 em cung thich em Vy. I love Vy.
workstation
ĐẠI BÀNG
6 năm
Xấu vc ( vãi chưởng )
@workstation Mũi hơi to + thô thôi chứ xấu gì
BQDuong
CAO CẤP
6 năm
@workstation K đẹp chứ k phải xấu haha
IPAD II
TÍCH CỰC
6 năm
@workstation nhung duoc cai ket cau.
workstation
ĐẠI BÀNG
6 năm
@IPAD II Trăm thấy ko bằng 1 sờ à nghe . Kết cấu phải sờ mới biết à
đã thử và 1 tấm hình chủ thể được làm đen trắng bằng pts cũng có thể mở được, nên a,e yên tâm là mở khóa vô cùng dễ dàng nhé 😁
yueyong
TÍCH CỰC
6 năm
@tyller end Bạn làm cái video anh em xem với nhé. Em thử nhiều cách mà ko được.
tuananh223
ĐẠI BÀNG
6 năm
@tyller end Cái thể loại ném gạch dấu tay này vẫn tồn tại nhỉ. Nói thì phải có dẫn chứng cho thuyết phục nhé. Không thì tốt nhất nên im mồm 😆
@tuananh223 thể loại ăn nói mất dạy như m vẫn còn nhỉ,có được cho ăn học đàng hoàng không vậy 😃 😃

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019