Apple File System: tối ưu cho SSD, copy file không tốn thêm dung lượng, dùng cho iPhone, Mac, Watch

Duy Luân
26/1/2017 23:37Phản hồi: 111
111 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

denhun
TÍCH CỰC
7 năm
Cái copy file không tốn dung lượng thực chất là hard link nhé. NTFS có lâu rồi, junction hard link bên NTFS copy ra cũng đâu có tốn thêm dung lượng.

@denhun Nhưng cái đó xài trong win thế nào ta, hình như chưa xài bao giờ
@Duy Luân Mình biết đến file sytem cũng từ một bài viết khá lâu của bác vô hình chung câu kéo và từ ngữ ở hai bào viết khi giải thích về file sytem rất giống nhau. Cũng trong bài viết đó bác đã giới thiệu nhiều định dạng file sytem thường được sử dụng trong đó có NTFS. H đọc bài về APFS hầu như tính năng nó cũng tương tự nhau đều có sao lưu, mã hoá từng file riêng lẻ..... APST có cái hay là cho lưu trữ phân vùng ko liên tiếp nhưng NTFS lại cũng có chức năng junction hard link giúp mình có thể đặt dữ liệu ở phần vùng C nhưng link vẫn nằm ở phần vùng A chẳng hạn. Việc sử dụng junction hard link trên NTFS có thể nói như vậy được ko ạ? " lúc trước mình có tạo một bản backup bằng iTunes cho con iPhone nhưng dữ liệu ổ C ko đủ để tạo bản backup này, thế là junction hard link lại có ích nó giúp mình sao lưu bản backup này sang một phân vùng khác từ một link nằm ở phân vùng lưu trữ mặt định của iTunes là C/.../MobileSync\Backup cái này mình cũng học lỏm một bài viết trên tinhte (hình như bài viết này của mod tinh tế luôn thì phải) như thế khi sao lưu vào đường dẫn mặt định của itunes thì dữ liệu sẻ được trỏ đến một phân vùng khác. Vấn đề dữ liệu gốc bị lỗi dẫn đến bản copy ko thể trỏ về bản củ thì mình nghỉ đã có journal lo. Đây là góp ý riêng của mình ạ
Mà mấy lão cuồng vãi ra nhỉ. Cái fs có cải thiện tốc độ được bao nhiêu đâu mà cứ cãi nhau.
Apple vẫn toẹt vời nhỉ
Nhiều vô kể nha bạn
vunh94
CAO CẤP
7 năm
@DONG HO THE KY xài như bác thì qá thực dụng 😆)
Cần gì phải vọc như mấy thánh, trượt qua trượt mượt mà lại hiếm khi treo là quất thôi
denhun
TÍCH CỰC
7 năm
http://schinagl.priv.at/nt/hardlinkshellext/linkshellextension.html

Trước vẫn hay dùng cái này để sync cùng lúc lên nhiều cloud khác nhau.

Nhân tiện liên quan chủ đề này, lúc nào có thời gian thì mob Duy Luân dịch ra và làm một bài về hard link, soft link cho anh em tham khảo.

@denhun Mình không rành win lắm, xài mac với linux là chủ yếu. Để mò thử coi sao.
denhun
TÍCH CỰC
7 năm
Nhưng exfat chịu lỗi kém, dính vài lần lỗi file quan trọng tởn tới già. Dùng FAT32 cho nó lành.

denhun
TÍCH CỰC
7 năm
Mình vẫn chưa hiểu Apple sẽ giải quyết vấn đề vòng lặp đường dẫn file thế nào.

thuancz.ph
ĐẠI BÀNG
7 năm
Iphone 5s có ssd chưa vậy mọi người
QuangAK
ĐẠI BÀNG
7 năm
Thấy nhiều điểm cũng giống NTFS - rất linh động và bảo mật. Tuy nhiên chức năng tạo bản Copy tham chiếu khá hay. HFS+ đã quá cũ rồi đã đến lúc cần nâng cấp 😃
appleKil
TÍCH CỰC
7 năm
Trên iphone 6 ổ cứng thuộc loại nào các bác
mrdrg10
TÍCH CỰC
7 năm
Các bạn thần thánh ghê thật, rồi còn có ông bảo người không biết gì vào chê bai.
Cho hỏi có mấy bạn biết đến hard link, junction và f2fs?

Linux cũng có kiểu hard link giống win, mình không nhớ chính xác tên, nhưng dùng lệnh ln.
Và mod biết sử dụng chức năng multi-quote chứ?
iPhone xxx cập nhật lên cái này tốc độ load app càng bá đạo nữa
CHo bộ cài Office 2016 vào nó báo lỗi đếch chạy được
mrkissn
TÍCH CỰC
7 năm
tuyệt vời đây là tính năng mình mong chờ nhất trên mac bản mới

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095