Apple ra mắt OS X Yosemite: giao diện mới, đồng bộ gọi và nhắn tin với iOS, cải tiến Spotlight

Trung Dt
2/6/2014 18:44Phản hồi: 224
Apple ra mắt OS X Yosemite: giao diện mới, đồng bộ gọi và nhắn tin với iOS, cải tiến Spotlight
Rạng sáng ngày 3/6 (giờ Việt Nam), Apple đã chính thức giới thiệu phiên bản hệ điều hành tên mã Yosemite mới. Nổi bật nhất trong hệ điều hành mới dành cho máy Mac chính là giao diện được làm mới hoàn toàn mang dáng vẻ hiện đại, bóng bẩy, giao diện phẳng từ ý tưởng iOS 7. Bên cạnh đó, OS X Yosemite sẽ tương tác tốt với iOS hơn nhờ khả năng nhận cuộc gọi và tin nhắn từ iPhone, hỗ trợ iCloud Drive™ mới.

Giao diện phẳng phong cách mới

Có vẻ như những ý tưởng giao diện iOS 7 đã nhanh chóng được áp dụng trên phiên bản OSX 10.10 Yosemite mới. Người dùng sẽ thấy được một giao diện phẳng với một vài các thanh công cụ được thiết kế trong suốt tương tự như iOS 7. Các biểu tượng được Apple làm mới hoàn toàn và cả phông chữ cũng dễ nhìn và đẹp mắt hơn.

Thanh trạng thái thông báo Notification Center dễ nhận thấy nó khá giống iOS 7. Tuy nhiên bây giờ bạn có thể thêm các widget có thể tương tác nhanh như đồng hồ thế giới, máy tính, thời tiết...

Spotlight được kéo ra desktop, dò được nhiều thông tin

Là tính năng được người dùng Mac khai thác rất nhiều, Spotlight giờ được kéo ra một cách thoải mái trên desktop. Người dùng sẽ tìm kiếm được nhiều thông tin hơn từ thanh công cụ này như tìm hiểu thông tin từ bộ máy tìm kiếm, khám phá thông tin trên Wikipedia...

Mail: biên tập và gửi thư dễ dàng hơn

Tính năng Markup trên mail giúp dễ dàng điền các thông tin cũng như chữ ký vào thư điện tử. Mail Drop cho phép người dùng gửi video, tập tin dung lượng lớn lên đến 5GB từ ứng dụng Mail. Ngoài ra bạn cũng có thể chỉnh sửa hình ảnh trực tiếp ngay trong ứng dụng Mail.

Gọi điện, nhận tin nhắn từ máy Mac thông qua iPhone. iMessage cải tiến

Không cần phải nhấc điện thoại lên để trả lời tin nhắn hoặc đàm thoại, khi kết nối iPhone đến máy Mac bằng tính năng mới, người dùng có thể nhận tin nhắn và cuộc gọi từ máy Mac. Tin nhắn SMS.MMS có thể được hiển thị trên Messenger của OS X Yosemite.

Người dùng trong một nhóm trên iMessage có thể rời khỏi nhóm trò chuyện để tránh bị làm phiền. iMessage giờ có thêm tính năng tương tác bằng giọng nói với các clip âm thanh được trao đổi giữa người dùng.

Quảng cáo

Safari tiếp tục cải tiến

Ngoài giao diện thanh công được giản lượt giúp người dùng dễ thao tác, Safari mới còn có khả năng truy cập nhanh đến các địa chỉ trang web yêu thích. Nó có thể hiển thị trang web dưới dạng thumbnail, Spotlight Suggestions, tăng cường khả năng xem phim trực tuyến, tối ưu chất lượng và thời gian sử dụng.

iCloud Drive

Trước khi tìm hiểu kỹ về tính năng này, bạn hãy hình dung iCloud Drive như là một ổ ứng lưu trữ trực tuyến được phân loại nội dung trong Finder. Bạn có thể truy cập đến dữ liệu của từng ứng dụng thông qua thư mục, quản lý dữ liệu và tìm kiếm dễ dàng từ Spotlight.

Apple cung cấp dung lượng 5GB lưu trữ miễn phí cho 1 tài khoản AppleID. Bạn có thể có được 20GB dữ liệu nếu trả 12 USD / năm, một mức giá rất dễ chấp nhận.

Quảng cáo

Hiện tại thì các lập trình viên đã có thể tải về OS X Yosemite tại trang web developer.apple.com

Nguồn: Apple
224 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Chỉ chờ ngày phát hành thôi.
Mong là chạy được cả trên ipad 13"
Mong là thế !
Lên nào...

@Nokfev Ý em là nó có nhiều yếu thế so với anh em nó.
Ví dụ theo đà thời gian thì điểm số sẽ là
100 200 300 400 500 600
Nhưng do ko đồng đều nên
100 200 240 400 480 600

Xuất hiện 1 số cá thể 240 480 tuy có tiến nhưng so với a e nó thì ko xứng tầm
@IceNinja Cái thiệt thòi nhất là iP4S iPad2 và iPad3 không có Airdrop !
@Nokfev iPad 2 cấu hình tương đương iPhone 4s mà bác?! Có gì đâu mà Troll?? iPhone 4 đã quá chậm cho iOS 7 rùi nói chi tới 8. ;)
@Nokfev ipad 2 mạnh hơn cả 4s mà,ip4 lên 7 đã đuối lắm rồi

mà sao dạo này tt lag quá đánh chữ toàn bi5 lỗi,có ai biết cách tự tắt lưu văn bản đi ko chỉ mình với
iPad 2 và iPhone 4s lên iOS 8 ngon nhá (lag hay ko thì chưa rõ, he he)
Từ lúc chuyển qua xài Alfred thì đã say bye bye với Spotlight. Hy vọng cái Spotlight mới có nhiều thứ hay hơn.
Mac lần này là trung tâm. Ấn tượng với những cái mới trên Mac. Đúng là không uổng công thức xem trực tiếp.
H2T3110
ĐẠI BÀNG
10 năm
Lạy chúa,lại phẳng 😔

Mình rất quan ngại về cái vụ phẳng này:oops:
Apple dạo này lắm cái hay quá.
Mình đang sài 8700 vs Z10 và hiện chưa có ý định rời bỏ BB.
Nhưng mà....thấy thốn thốn thế nào ấy bác John Chen ơi.
@ahoangqn Mình đang 978 & Z10 nhưng vẫn chơi với iOS & Mac đây bác 😁
@phandan Mình ghét mac. Mình sài Thinkpad x1 carbon.
Ipad thì ok.
@ahoangqn Tuỳ bác thôi, sở thích riêng mà 😁
@ahoangqn thích ăn gạch à, sao cmt thế :v :v
Mạng ở nhà cùi quá

@harrypham89 Mạng nhà em 350Kb/s bác ợ 😆
@nguyentheduy1997 Tôi nói bác kia mà, chứ đâu nói bác
ToNgoc
TÍCH CỰC
10 năm
@dac Mạng của CMC kem quá. Cáp quang mà ko tới 2m

Sent from my iPhone using Tinhte.vn
@harrypham89 không,em cũng biết mà, ý e nói thế cho vui thôi
Up mac 10.10 lên cho a e thử đi bác ơi.
anh_saker
ĐẠI BÀNG
10 năm
Cái bộ icon mới theo phong cách ios7 ko hợp mắt mình cho lắm @@
macpro87
TÍCH CỰC
10 năm
@anh_saker Màu mè y thím tim bác nhể nhưng đc cái giao diện trong trẻo và font chữ ngon hơn,lại là free nữa nên up thôi,ko biết bao h mới có bán chính thức
sophia8x
TÍCH CỰC
10 năm
Cài dc cho mbp từ mid2007. Tuyệt vời.
@sophia8x trong bài ko thấy đề cập, sao bác biết???
M3ga
CAO CẤP
10 năm
Buồn, ko có MacBook Air mới 😔

Sent from Hoang Tưởng Company's flagship
Tung31185
ĐẠI BÀNG
10 năm
Gọi điện qua iphone trên máy mac. Hi vọng năm sau cũng đuọc thế trên win.
@Tung31185 cái này cưng phải nhờ microsoft mới có được.
meo_long9x
ĐẠI BÀNG
10 năm
Cảm nhận của mình:
1)Giao diện nhìn được, hiệu ứng làm mờ ở menu, bù lại icon ở dock rất xấu(vd:finder Mission Control,...)
2) Dashboard thừa thãi.
3)Spotlight để ở giữa màn hình rất hay.
4)Máy mình MB air chạy rất nóng, cái này phải chờ bản chính thức
Снимок экрана 2014-06-03 в 0.59.48.png
@meo_long9x Bác up lên cho a e thưởng thức với 😔
meo_long9x
ĐẠI BÀNG
10 năm
@camdaucampha Mình cài trực tiếp từ Appstore nên chắc không up file được rồi.
@meo_long9x Oài.quá buồn 😔.hóng quá mà ko biết lsao
@meo_long9x Đúng rồi, bản này phải update từ App Store, mình ko tìm được down dmg riêng
iOS 8 beta ko update được mà phải restore từ đầu nên bạn nào ko có UDDI added trong 1 developer account thì có file iwps cũng vô nghĩa
appleno1
TÍCH CỰC
10 năm
Mac OS mới tuyệt vời thật...Mà công nhận Apple hỗ trợ cho những đứa con của mình đến tận răng,iPad 2 tính ra được hỗ trợ tận 5 đời ios từ 4 cho tới 8,máy mac từ 2007 vẫn được nâng cấp lên 10.10,ko còn gì còn 2 chữ TUYỆT VỜI 😁
7 Megabytes per second ?
20 Megabytes per second ? Mạng bác nhânh ghê, ở tôi không có comcast chỉ có Time warner cable gói cao nhất chỉ khoảng 100 Mbps hà. Còn tôi chỉ đang xài 20 Mbps thôi. Bác làm gì mà có developer account với dùng internet nhanh dữ vậy ?
@SaigonNeverDies Mình ghét nhất mấy ông như HRP lúc nào cũng tranh thủ tuyên truyền !
Hầu hết những ai tham gia vào các diễn đàn hay cộng đồng mạng đều không đến nỗi mù thông tin !
@Nokfev Bạn ý là huyền thoại tự do dân chủ của tinh tế rồi bác Nokfev không biết à? Heheheheee

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019