Apple và Foxconn vi phạm luật lao động ở Trung Quốc, dùng quá nhiều lao động thời vụ sản xuất iPhone

P.W
9/9/2019 7:14Phản hồi: 165
165 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Thuế cao dã man. Tận 4tr bạc, về Vn thì mô hình cũng thế thôi, tư bản nó vậy mà. Như một tập đoàn lớn của VN cũng làm như thế, khi cần họ tuyển ồ ạt, khi không cần nữa thì chấm dứt hợp đồng. Nhưng đổi lại có lương cao =))))) cái gì nó cũng có giá của nó thôi, ví dụ thời vụ cho sinh viên làm thêm vào đợt hè chẳng hạn, sau đợt đó chắc gì họ đã làm nữa. Gì cũng có 2 mặt tốt xấu dễ thấy
@bobatbai Mức 25% là với lao động thời vụ, không phải lao động thường xuyên. Nếu công ty chấp nhận ký hợp đồng thường xuyên thì mức thuế người lao động chịu sẽ dễ thở hơn, tuy nhiên doanh nghiệp sẽ phải chịu một số chi phí đi kèm.
Tương tự tại Việt Nam thôi, lao động thu nhập thấp thường sẽ dưới múc nộp thuế, tuy nhiên nếu là lao động thời vụ thì chịu 10%.Tuy nhiên nếu nhìn từ góc độ khác, có khả năng lao động thời vụ ở trường hợp trên có lương 3000, người sử dụng lao động trả thêm 1000 tệ để họ đóng thuế, bù lại công ty không phải chịu chi phí bảo hiểm, hay các chi phí tương tự.
Thực sự nếu bạn chưa tìm hiểu về luật thuế bên họ thì không nên bình luận sâu. Ở đây mình tạm ví dụ dựa trên thuế Việt Nam, thực tế có thể sai khác nhất định.
@lazyboy76 Mình cũng k dám nói sâu =))))) đó giờ đi làm chưa phải đóng thuế nên thấy vậy ghê lứm
db9911
TÍCH CỰC
5 năm
Có cl tin được thằng apple. O ép thằng Foxconn giảm giá sx , thằng fox nó quay ra gõ đầu công nhân
@db9911 Bạn đi mua bó rau, con cá, hay mua cái điện thoại, cục sạc...có bao giờ trả giá không? Nếu không thì bạn rất sang và Apple nó không giống bạn mà giống những người trả giá khác!
@db9911 Apple nó chỉ audit thôi nhưng chắc ko thể tìm dc
@Manhtoan112 Audit gì, nó ép xuống thằng Fox dữ lắm.
Hehe. Tq mà. Bóc lột và cb tới vn
Vụ này lâu rồi chứ không mới nhưng không lôi ra thôi, giờ đang đánh nhau về thương mại nên mới đổ thêm dầu vào lữa.
nybinh
CAO CẤP
5 năm
Điều kiện làm việc của những công nhân thu nhập thấp vẫn còn là 1 bài toán chưa thể giải quyết được. Nơi đâu cũng vậy. Ở Việt Nam mình thì đi qua các khu công nghiệp mình có thể thấy rất rõ.
Lại nữa rồi
JizinT
TÍCH CỰC
5 năm
Sang bên việt tao đi mày muốn làm kiểu gì thì làm miễn có làm thêm và thu nhập 13tr/ tháng.
Mà tàu cẩu đánh thuế gì gớm quá, 13tr trừ thuế còn 9,7 tr ...cướp à ???
@JizinT Vẫn chui đó. Chứ luật ở vn cũng vậy thôi.
IdolPC
TÍCH CỰC
5 năm
Apple có biết ko nhỉ?
@IdolPC Chắc biết 1 phần
mấy ông cứ chê trách này nọ ko mà ko tìm hiểu xem ngay tại mấy KCN ngay cạnh nhà mấy ông thôi công nhân làm có khác gì bên Foxcon ko?hay có khi còn tệ hơn?chuyện trong nước còn chưa xong lo phê phán chê bai ngta =)))
@gkcongthien Chỗ mình thời vụ ko nhiều như thế. Và tháng nào phải xin các kiểu mới dc thêm tiếng OT
@Manhtoan112 thì tất nhiên cũng tuỳ từng cty nhưng đa số thì KCN nào cũng có
LINH120612
TÍCH CỰC
5 năm
@gkcongthien ko vào mấy khu cn thì cứ ở quê, cắm mặt vào mấy sào ruộng hay rẩy cà phê ấy, cuộc sống đâu ai ép ai đâu,
@LINH120612 bạn nc như lol bạn ạ 😃
ruacon86
TÍCH CỰC
5 năm
Cty tui đang làm có 40% là lao động thời vụ lận đó
@ruacon86 Sắp bằng fox rồi. Tuyển nhiều thời vụ đỡ phải đóng bh
@ruacon86 Có 80-90% chắc cũng đ sao 😁
binhyen102
TÍCH CỰC
5 năm
Apple đã có công rất lớn trong việc giải quyết công ăn việc làm cho những người nhàn rỗi, việc làm tăng ca là do thoả thuận. Sao lại cáo buộc được? Cáo buộc chỉ làm cho Apple trong mắt người lao động ngày một thêm thiện cảm hơn thôi. Chúng tôi cảm ơn Apple!
@binhyen102 Ngon.
@binhyen102 Nên đọc lại luật lai động. Ở vn cũng dc ko cần qua china đâu.
Mà có đọc hết bài ko. Muốn ko tăng ca phải xin phép. Ko xin phép dc thì vẫn phải tăng ca.
nguyendrum
TÍCH CỰC
5 năm
theo BBC đưa tin, chiến tranh thương mại MỸ- Trung đang căng thẳng, dự tính sẽ dời nhà máy sản xuất qua bên Ấn Độ
@nguyendrum Ss cũng chọn ấn độ rồi. Apple đang sx mấy em đời thấp ở đó. Chắc chuyển sang đó thôi
chjcken12
TÍCH CỰC
5 năm
"tất cả những người làm thêm giờ đều là tự nguyện"

ahihi
@chjcken12 Có câu đó à bác
adaptor
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Manhtoan112 Câu đó Apple nói
@adaptor Kaka. Apple thì là lỗi ng dùng rồi
Giảm bớt chi phí, và luật lao động lỏng lẻo, đó là lý do tại sao các nước phương tây đổ dồn đầu tư vào China nói chung và các nước kém phát triển, nếu Apple đặt nhà máy tại Mỹ thì rất nhiều chi phí họ phải bỏ ra, điên đầu với mấy anh lao động Mỹ khi có bất kỳ việc gì xảy ra, và lo cho họ suốt đời nếu có tai nạn lao động làm mất khả năng lao động các kiểu
GeneralNhan
ĐẠI BÀNG
5 năm
"Tư bản bóc lột sức lao động". Nhớ câu này ngày trước trong môn học môn kinh tế chính trị thì phải..
@GeneralNhan Ngồi trên ghế nhà trường họ nhồi sọ, học sinh đâu có lựa chọn nào khác, nào tư bản bóc lột , hút máu ....tại sao chính phủ phải bay qua bay lại ngoại giao mong cho nó đầu tư gần như năn nỉ cho nó được bóc lột nhỉ
Nhìn nhà máy hoành tráng quá !
Gì chứ xạo l.. anh Apple số 2. Số 1 thuộc a Fakebook!
Foxconn vi phạm chứ Apple nó quăng cục tiền ra thôi. Foxconn đặt nhà máy tại đâu phải tuân theo luật pháp tại đó.
Đợt còn làm bên tiki HN, môi trường ở đó còn kinh khủng hơn nhiều, 1000 nhân viên thì chắc có đến 900 là sinh viên làm thời vụ rồi. Bảo hộ lao động hay hệ thống chống cháy chống ngập là hoàn toàn ko có. Mưa thì ngập nước mà cháy thì chắc xmn định luôn. Mấy đứa làm ở SS cũng bảo kinh khủng lắm. Nói chung mấy cái điều luật kiểu này thì thiếu gì cách lách.
Vender samsung nó tuyển thời vụ, cỡ 3 tháng nó đuổi sạch. Làm cả năm còn k đc ký hợp đồng. Kiểu như ss,apple nó làm căng để giảm chi phí nên công ty đối tác phải làm theo thôi. Làm công ty mà tháng ko đc trên 80 tiếng tăng ca thì đói mốc mồm
@[HD]YêU cÔnG NgHệ Dc cái này thì mất cái kia
dontask123
TÍCH CỰC
5 năm
@Manhtoan112 Theo luật LĐ VN thì mỗi tháng không được phép làm thêm quá 30h. Nhưng thực tế nhiều cty ở Việt Nam vẫn ép CNV làm thêm quá rất nhiều con số này trong khi lương không trả xứng đáng. Công Đoàn ở những công ty này một là không có, hai là có như không.
LINH120612
TÍCH CỰC
5 năm
@dontask123 công đoàn cũng sống bám cty, láo nháo an lol cả lũ, căng lắm thì mới thấy mặt ko là ngồi nhịp giò thôi chứ sao giờ, bhxh cũng thế nốt
@dontask123 Ở vn chủ yếu các công ty lách luật là cty vn. Công đoàn ăn lương cty thì làm sao nổi kk

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019