Camera giám sát Reoqoo

Camera giám sát Reoqoo

Bill Gates đồng ý với FBI về yêu cầu unlock iPhone, nói rằng chỉ áp dụng cho 1 vụ cụ thể

Duy Luân
23/2/2016 14:0Phản hồi: 354
Bill Gates đồng ý với FBI về yêu cầu unlock iPhone, nói rằng chỉ áp dụng cho 1 vụ cụ thể
Thông tin này được Bill Gates nói trong một cuộc phỏng vấn với Financial Times. Gates nhắc lại lệnh của tòa rằng việc unlock máy chỉ áp dụng cho một thiết bị, một vụ án này mà thôi và FBI đang không yêu cầu một công cụ unlock chung cho tất cả mọi iPhone. "Họ đang không yêu cầu một thứ chung chung, họ yêu cầu cho một vụ rất cụ thể", Gates chia sẻ. "Vụ này không khác so với những câu hỏi như liệu nhà mạng có nên cung cấp thông tin thuê bao khi được truy vấn không, hay liệu ai đó có lấy được thông tin tín dụng của bạn ở ngân hàng không. Giả sử như ngân hàng đã buộc một dải băng bên ngoài ổ đĩa cứng đi, thì hành động này giống như là nói 'đừng bắt tôi cắt nó vì bạn sẽ lại nói tôi cắt nhiều lần nữa."

Quan điểm của Gates trái ngược với quan điểm của Tim Cook, của các quan chức Google, Facebook cũng như nhiều công ty công nghệ khác ở Thung lũng Silicon. Trước đó, CEO Google bày tỏ việc ủng hộ Apple, CEO Facebook cũng hành động tương tự và cho rằng nó sẽ tạo ra một tiền lệ xấu. Microsoft hay CEO của hãng không bình luận về vấn đề này, nhưng người phát ngôn của họ có nhắc tới một tuyên bố phản đối được đưa ra bởi Tổ chức tái cấu trúc việc giám sát của Chính phủ mà Microsoft là thành viên trong đó.

Cập nhật: Nói với tờ CNN, Bill Gates cho hay ông vẫn tin rằng có những thứ chính phủ cần phải được phép truy cập vào, nhưng để cân bằng giữa quyền riêng tư và an ninh quốc gia thì sẽ cần thêm những chính sách cụ thể. Gates chia sẻ trước đây chính phủ Mỹ đã từng lấy thông tin và "sử dụng theo những cách mà chúng ta không ngờ tới, ví dụ như FBI dưới thời J. Edgar Hoover." Hoover là giám đốc đầu tiên của FBI, ông đã từng gây ra những cuộc tranh luận khi lạm dụng quyền hạn và sử dụng FBI để đàn áp các nhà hoạt động chính trị, tích lũy tài liệu mật của các nhà lãnh đạo và thu thập bằng chứng bằng những phương thức phi pháp.

Hơn nữa, Gates khẳng định rằng ý của ông khi nói chuyện với Financial Times đó là đây là một vụ việc chưa rõ ràng. "Tôi thất vọng vì đó không phải là cách mà tôi nhìn nhận vấn đề này". Phía FBI thì nói "tất cả những gì Apple đang làm là trì hoãn quyết định. Tôi nghĩ rằng thật sự không quá quan trọng liệu hoá có cho unlock hay không... Chúng tôi không muốn phá vỡ việc mã hoá của ai cả hay tạo ra một chiếc chìa khoá vạn năng".

Cập nhật 2: theo Apple, ngoài vụ này ra FBI còn được chính phủ yêu cầu unlock iPhone, iPad trpng 12 vụ án khác, chúng chạy iOS 6 đến iOS 9. Rõ ràng đây không phải lần đầu tiên FBI muốn unlock thiết bị đã khoá để phục vụ điều tra.

Nguồn: TechCrunch, CNN
354 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Ông này hay quá xía vô chuyện nhà người khác, WP thì tèo leo ko ai xài
@Airblade14 không cần WP thÌ MIC vẩn là tập đoàn lớn
@Airblade14 WP thì liên quan gì tới Bill Gates? 1 người có kinh nghiệm đầy mình không tự nhiên phát biểu linh tinh đâu ở đó mà chê.
Nhìn tên bác quen lắm, trước có đăng bài về phim hư cấu fanmade như đúng rồi của phase 3 MCU phải không?
Mod mà phát biểu như trẩu ấy, không biết mấy ông mod khác có phê duyệt gì ông này không mà cho làm mod thế không biết.
@Airblade14 Chuyện của Quốc gia người ta mà bác kêu xía vô , chính chúng ta mới đang xía vô chuyện nội bộ của quốc gia người ta đó ;) . Mà thử người thân bác bị IS nó bắn headshot xem lúc đó bác còn nói vậy được không 😃
Phải chi Mỹ mà cũng ngang tàng + độc tài như Trung Quốc thì đảm bảo chú Tim Cook này ra đảo trong vòng 1 nốt nhạc chứ ở đó mà nói lý với chả lẻ
Vài năm nữa có anh nào gốc ChiNa làm tổng thống Mỹ thì thế giới vui lắm đây ;) . Lúc đó đố Tim Cook dám ho
@Airblade14 wp mà h ko ai xài thì nó chỉ đúng trc khi nokia bị bán cho mic thôi nhé còn h thì tầm trung và giá rẻ wp cực kỳ phổ biến nhé vì cấu hình tốt chất lượng đảm bảo đâu như bên android tầm 4 triệu đổ lại trừ asus ra toàn máy rác vs máy tàu khựa. bây h sinh viên vs học sinh đa phần dùng wp đó chứ có mấy ai dùng mấy con giá rẻ bên android đâu.
vythanh
CAO CẤP
8 năm
Cái này thì mình không phục Bill Gates rồi
@vythanh Như bạn bạn có muốn một hãng điện thoại mình tin tưởng lại đi phản bội mình không, trong khi đó Apple có rất nhiều khách hàng họ tạo ra để bảo mật thông tin cho khách hàng giờ sao lại tự ý mở khi chưa có yêu cầu của khách hàng chứ,
Thứ hai, apple cũng khó có thể dịch được code mà iphone sinh ra chứ phải muốn là mở được đâu
xin lỗi là " bước chân đi cấm kịp trở lại, bước chân lại chó dại cắn chân" 😁
huy9988
CAO CẤP
8 năm
Mấy bác nghĩ đơn giản, thấy vậy chứ Apple cáo già lắm, chuyên gia Marketing không chứ ko phải đùa đâu, đây là cơ hội không thể tuyệt vời hơn để đánh bóng (đánh cực bóng luôn) về giá trị và hình ảnh của công ty, còn việc Apple có mở khoá cho FBI hay không thì họ đi đêm với nhau thôi, chưa kể FBI cũng già lắm, lừa bọn khủng bố tè le luôn chứ ở đó, giờ tá lả hết, ko ai đoán được gì đang diễn ra đâu. Qua việc này, lại càng ủng hộ hơn nữa nền dân chủ tối thượng từ nước Mỹ 🆒🆒🆒!!!
longt61
TÍCH CỰC
8 năm
@huy9988 hôm trước đã cắn nhau nát diễn đàn rồi, hôm nay lại được 1 bác thích "đi đêm" nữa.😕😕😁:D
BondKute
TÍCH CỰC
8 năm
@nnkjsc Đúng. Có thể Apple vẫn sẽ fai làm nhng ko làm ngay mà làm rùm beng lên đánh bóng tên tuổi trc đã, cơ hội ngàn năm có một. 2 bên không thể đi đêm kiểu gì được vì mọi thứ fai rõ ràng khi ra toà. Tuy nhiên, FBI có thể nói thuê ng khác mở dc, đội của McAfee chẳng hạn. Nghe ổng tuyên bố hùng hồn lắm, rằng đó chỉ là chuyện vặt. Mình nghĩ đội ấy làm dc.
@BondKute ở việt nam là làm đươc hết thôi
QuangAK
ĐẠI BÀNG
8 năm
@huy9988 Chuẩn đấy bạn! Vấn đề Chính trị và an ninh quốc gia phức tạp lắm. Cũng như CA Vietnam điều tra ấy. Nắm đc rất nhiều manh mối rồi nhưng vẫn thông báo rộng rãi là.. chưa có manh mối j cả!! Thậm chí tìm đc một đằng thông báo một kiểu. Thế mới nhanh chóng tìm ra thủ phạm chứ 😁
chetnhacon
TÍCH CỰC
8 năm
vấn đề này đậm chất Pr và Marketing chứ có gì đâu mà lớn tiếng.
@chetnhacon PR dựa vào sự kiện khủng bố vài mạng người ư?!? Suy nghĩ đó thật rộng, sâu và đủ chiều cao... Heyza!!
webzone.vn
TÍCH CỰC
8 năm
@chetnhacon Quá chuẩn. ngoài cứng trong mềm thôi.
Quả là người có tầm nhìn xa trong rộng. Bọn trộm cướp giết người không vạch mặt tụi nó sẽ còn nạn nhân tiếp theo. Chỉ vì lợi ích của một nhóm người chỉ vì ifan thần thánh chim cút mà có thể gây hại đến người khác. Thử xem ý kiến của người trong cuộc hay ngưới thany của người bị nạn xem người ta nói gì. Ai cũng đồng ý với FBI. Chỉ vì Pr cho sản phẩm của mình bất chất pháp luật không thể chấp nhận được
A6_YoonA
TÍCH CỰC
8 năm
@duykhoa141084 thế thanh niên CEO Google lên tiếng ủng hộ Apple thì cũng là ngu giống Apple hay là được coi muốn mượn Apple tranh thủ PR ? Bây giờ FBI nhờ 1 lần nó giúp lần sau có vụ nó lại nhờ thì ai dám tin là thằng Apple nó ko xâm phạm vào dữ liệu đời tư của mình ? FBI giỏi thế sao không tự bẻ khoá cái iPhone đó ?

http://ictnews.vn/kinh-doanh/ho-so/huyen-thoai-diet-virus-john-mcafee-de-toi-hack-cai-iphone-do-cho-135534.ict
@A6_YoonA Chắc tui chớt mất thôi...cả bạn và ng mà bạn quote đều ko đọc 2pic hả hay đọc mà ko hiểu hay cố tình ko hiểu mà cả cái thằng soái ca nhân danh công lý trừ gian diệt bạo trong cái link bạn tríck dẫn nữa bạn thần tượng him hã... Nói bạn nghe nhé nó là thằng đầu đất chạy bằng cót ko hơn...đầu óc thật nên thơ...vấn đề ở đây ko phải unlock hay ko hay, phá mã hoá hay ko... Bởi vì một thằng bán điện thoại dạo ở vn cg làm đc việc đó dễ dàng vs một phát minh đc gọi là internet. Vấn đề ở chỗ ko phải làm như nào mà là làm ở đâu và sản phẩm cuối cùng có tính pháp lý trước toà hay ko... Sry đang mất bình tĩnh đầu bốc khói nên type hơi quá tay!
@BengPr0 Đưa ra chứng minh đi bạn. Còn mình thì đọc thấy bảo hơn 1/2 lượng người dân nước Mỹ cho rằng Apple nên giúp FBI. Với lại đọc thấy Nhà trắng và Giám đốc FBI bảo rằng chỉ yêu cầu Apple mở khóa chiếc IP để khỏi tốn thời gian đoán mã chứ không yêu cầu gì khác. Còn Apple thì bảo FBI bắt làm backdoor. Vậy ai đúng ai sai?
A6_YoonA
TÍCH CỰC
8 năm
@WingsFire Nếu FBI tự làm được thì không có tính pháp lý ? thế theo bạn như thế nào mới coi là có tính pháp lý ? đơn giản hơn thế này nhé : 1 thằng trộm có 1 cái hòm đựng đồ hỗ trợ nó ăn cắp sau khi truy quét FBI nó bắn chết thằng trộm và thu được cái hòm, nó mang cái hòm đến cửa hàng sản xuất bảo :"mở cái hòm ra" tthằn chủ quán ko nghe và sau đó FBI cầm về và tự mở. Thế theo bạn thì nó có tính pháp lí ko ? cái thằng trộm là thằng vi phạm pháp luật và 1 người đã vi phạm pháp luật thì người đó sẽ bị tước đi 1 số quyền nào đó so với người bình thường, ở đây thì thằng trộm không còn được pháp luật bảo vệ trước cái luật :"Cấm xâm phạm đời tư người khác" do nó đã vi phạm pháp luật nghiêm trọng.
xikiuwant
TÍCH CỰC
8 năm
Có câu, có lần 1 cớ sao không có lần 2. Sau này có vụ gì đó, từ chối mở thì nó thông tin lên báo chí là trước đã mở rồi. Bọn FBI cũng chó má lắm, được việc cho nó thì không sao, không thì nó tung báo chí nọ kia.
Bây giờ là 1 vụ, sau này sẽ là 1 vụ nữa và cứ thế. Được đằng chân lân đằng đầu.
iamcuong
TÍCH CỰC
8 năm
Chuẩn luôn. Chiêu bài PR của Apple. Ông GG với Android, ông Facebook, là 2 ông đã từng có những vụ lùm xùm về bảo mật, hiển nhiên ủng hộ anh Cook, để PR cho bản thân là: "Chúng tôi cũng đề cao việc bảo mật"
tất nhiên Bill Gates cũng đã tham khảo ý kiến của đội ngũ quản lý hiện tại của MS rồi mới phát biểu
@If you dont mind Bill Gates không còn tham gia điều hành ở MS nên ý kiến của ông mang tính chất cá nhân thôi.

Các doanh nghiệp thì đa số đứng về phía Apple vì Apple lui bước thì họ cũng không thể ........ được. Họ đẩy Apple lên tuyến đầu luôn.
Mod
Mod đây ah. Phát biểu linh tinh thế , chắc còn trẻ.
whylove612
ĐẠI BÀNG
8 năm
@XBlue Thế bạn đọc chưa mà bảo cả thế giới trừ tôi ra? "Mặc dù nhiều người ngưỡng mộ ông, nhiều đối thủ cạnh tranh đã chỉ trích những chiến thuật trong kinh doanh của ông, mà họ coi là cạnh tranh không lành mạnh hay độc quyền và công ty của ông đã phải chịu một số vụ kiện tụng" - Wikipedia. Nếu đọc vẫn chưa hiểu thì xem lại cách đọc hiểu của mình. Đừng thấy ng ta giàu nhất thế giới rồi thần tượng 1 cách 1 mù quáng thế. Có thể những ng có đức thì chưa chắc giàu, nhưng những ng giàu chưa chắc có đức đâu bạn trẻ.
Rảnh thì đọc bài viết phân tích Microsoft ăn cắp cái gì của Apple đi rồi vào đây nói tiếp. Không có kiến thức thì đừng làm màu.
XBlue
CAO CẤP
8 năm
@whylove612 Bạn ghi thế này "Ông ấy ko chính trực như cả thế giới tung hô ..."
tức ý bạn là cả thế giới coi ông ấy tốt ngoài bạn ra chứ còn gì nữa,
đầu óc chậm hiểu và thiếu logic quá, ngay cả lời mình nói còn chả nhớ mà cứ blah blah khắp nơi
@lighthouse36 nói tóm lại là APPLE sợ tội phạm không mua điện thoại của nó sử dụng
whylove612
ĐẠI BÀNG
8 năm
@XBlue Hình như bạn ko hiểu rõ nghĩa tiếng Việt thì phải? Chính trực và tốt là cùng 1 nghĩa luôn hả bạn ? Mình mới biết đó...
nmduc073
TÍCH CỰC
8 năm
Có đọc lướt trên 1 số channel BBM về vấn đề này. Thực sự có quá nhiều tranh cãi, dưới nhiều góc độ khác nhau.
Cá nhân mình thì lại ủng hộ sự bảo mật thông tin. Mình không phải người quan trọng gì nhưng mình không thích người khác nghía vô điện thoại của mình.
Rex JYJ
ĐẠI BÀNG
8 năm
@khungtanthoi Bạn ở trên đó chắc khỏe lắm nhỉ ? Mà có lẽ bạn đang ở dưới nóng như hỏa thiêu ấy chứ.
@Rex JYJ Đúng là bạn chưa đủ để hiểu thật rồi! Công cốc!
@Rex JYJ lạy bố nắng cứ ý nứng... Một số chỗ đó!!!
nttkts
TÍCH CỰC
8 năm
@Rex JYJ Câu chuyện tiếp theo, 2 năm sau khi nhóm khủng bố bị bắt, tên trùm chỉ huy 1 nhóm khác trả thù cho đồng bọn. Chúng đã nắm dc chính cách phá mã dt đã bắt đồng bọn chúng năm xưa, và lần này chúng nhắm vào ng thân bạn, họ trốn đi đâu làm bất cứ gì khủng bố đều biết. Và 1 kết cục buồn...
😁 nói thật nếu các chí.nh ph.ủ ko kiểm tra đc imessage thì iphone đừng hòng đc thịnh hành, mình đoán thực chất Apple đã mở backdoor hoàn toàn với chí.nh ph.ủ các nư.ớc kể cả M.ỹ. Thực chất đây là 1 vụ marketing cho cả Apple và FBI. Từ đó khủn.g b.ố tưởng imessage vẫn an toàn nên vẫn tiếp tục dùng iphone, mặt khác Apple đc tung hô vì bảo vệ quyền lợi người tiêu dùng. Nhưng thực chất a.n nin.h qu.ốc gi.a là vấn đề đc 99% chí.nh ph.ủ các nư.ớc đặt lên hà.ng đ.ầu. Chắc chắn iphone đã phải thỏa hiệp backdoor nhất là một số nư.ớc như Chị Na chẳng hạn.
@DoremonSSJ3 Vụ backdoor thì minh nghĩ chắc chắn ko có đâu bạn. Thời đại CNTT, Apple dù là cty mạnh tới đâu đi nữa nhưng ngoài đời thường hacker đẳng cấp cũng nhiều lắm. VD 1 2 thằng PRO nó tìm ra đc backdoor trên IP rùi tung lên thì Apply chỉ có 1 cửa chết thôi. Thực chất thì e nghĩ cũng có vài thằng tìm rồi nhưng vì ko có nên nói thôi.
@shogunvietnam Bạn nghĩ tru.ng quốc để yên vụ này à, như bitcoin đã bị tẩy chay thì 1 thiết bị bất khả xâm phạm lại càng nguy hiểm hơn. Còn bao nhiêu loại hình tội phạm nữa ko thể để imessage trở thành 1 công cụ tiếp tay cho tội phạm.
@DoremonSSJ3 Đối với 1 cty lớn thì Uy tín luôn đặt là hàng đầu và Apple thì mình nghĩ càng quan trọng cái chữ Tín. Nếu Apple đã cam kết ko có backdoor thì mình nghĩ rằng chắc chắn ko có. Vì nếu có backdoor trong máy thì chuyện phát hiện chỉ là sớm muộn và kết quả sẽ ntn thì chắc ai cũng hiểu.
Mình thì ko dùng IP chưa bao giờ và cũng ko phải IFAN nhưng mình hiểu cái chữ Tín đối với 1 cty nó quan trọng ntn.
@shogunvietnam Ko thể vì 1 công ty mà chà đạp lên an toàn của bao nhiêu con người, 1 công cụ thông tin bất khả xâm phạm là miếng đất màu mỡ cho đủ các loại tội phạm. Apple ko thể chắc rằng mình có tiếp tay cho tội phạm hay ko. Nhìn mạng tor đi thì rõ.

Bạn nghĩ sao khi giả sử IS dụ dỗ con bạn làm khủng bố qua imessage, sau đó Apple từ chối mở khóa iphone để đảm bảo "quyền riêng tư của con bạn".
@DoremonSSJ3 Chắc bạn hiểu nhầm ý mình chứ cái vụ Apple từ chối mở khóa iphone thì mình ko ủng hộ đó chứ.
Mình chỉ nói là cái backdoor sẵn trên các sp của apple thì nếu apple đã nói không có thì mình tin là sẽ không có. Chứ khó có chuyện mà apple đi đường ngầm với FPI mà cài backdoor trên các sp của mình rồi nói là ko có đâu.
mở mấy chục lần rồi giờ thêm phát nữa xem? pr kinh thế táo thối
Thực ra vụ FBI yêu cầu Apple unlock máy IP thì có 1 số điểm mình ủng hộ đó chứ.
Đối với máy của các nghi phạm giết người, khủng bố,... này kia thì em ủng hộ ý này nhưng khi unlock thì phải mình bạch thông tin thì sẽ tốt hơn. Biết đâu có thể dò ra nhiều thông tin quý giá khác đối với công tác điều tra.
Còn đối với Apple cứ giữ định kiến là ko unlock máy nào cả thì em thấy nó cứng nhắc quá.
Mà thôi giờ thì apple cũng chịu unlock rồi thì thôi ko nói nữa.
@shogunvietnam FBI có backup iCloud của tên khủng bố này trước khi yêu cầu Apple unlock mà. Nếu không yêu cầu backdoor gì đó thì chắc không có chuyện gây tranh cãi.
vinhthuylai
ĐẠI BÀNG
8 năm
Phải nói là Bill Gate trả lời rất khéo, mà cá nhân mình nghĩ đây là cách nói nước đôi. Ông chỉ đề cập đến lệnh của toà là chỉ tìm cách lấy được thông tin trong "một cái iphone", nó cũng dễ hiểu vì người Mỹ họ coi trọng thượng tôn pháp luật và Bill cũng là một công dân xứ cờ hoa. Bêm cạnh đó, Bill cũng không làm xấu đi mối quan hệ giữa Microsoft và Apple khi phát biểu như vậy.
Tuy nhiên, Apple cũng mới thông báo thêm hiện tại danh sách số lượng điện thoại đang chờ Apple lấy dữ liệu đã tăng lên 12 chiếc từ lực lượng hành pháp (FBI, cảnh sát bang, NSA). Chỉ cần toà xử FBI thắng trong vụ này, thì cho dù Apple từ chối mở khoá 12 chiếc kia, thì các lực lượng hành pháp sẽ xin lệnh từ toà (và dĩ nhiên là toà sẽ cấp lệnh theo án lệ) dĩ nhiên Apple phải đáp ứng mở khoá hết. Đây là điều đáng lo ngại vì hoàn toàn sẽ xảy ra lạm quyền của lực lượng hành pháp vốn nổi tiếng với những vụ nghe lén và theo dõi.
ngox_IT
TÍCH CỰC
8 năm
Ông đồng ý với FBI nhưng Apple không mở thì cũng tạch. Ủng hộ apple không mở khóa iPhone trong tình huống này.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019