BlackBerry điều chỉnh khoản lỗ dự tính gấp 4 lần cho năm tài chính 2014, bán được rất ít máy BB10

Duy Luân
2/10/2013 20:32Phản hồi: 147
147 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

carotmen
TÍCH CỰC
11 năm
nếu có 1 kịch bản như thế này thì tốt biết bao:
+ Nokia dùng android để cho anh Sam hú vía mà cuốn lên để sáng tạo nhiều hơn nữa
+ MS mua BB và BB dùng WP thì tuyệt
trung_c5
ĐẠI BÀNG
11 năm
rất nhiều yếu tố dẫn đến việc BB suy yếu. BB10 mới nhưng không có gì đột phá cả, từ máy đến HDH rồi ứng dụng, chiến lược quảng cáo, giá cả. Người dùng không cần biết nhu cầu họ đến đầu, chỉ cần nghe nói là màn hình HD, chíp 4 nhân bla bla... là họ mua. Đơn cử như Z10, máy thì thiết kế cũng bình thường, cấu hình tầm trung, ứng dụng thì chả có gì ( các fan BB đừng có chê ADR nhiều ứng dụng rác, cứ thử được ứng dụng rác như ADR xem) và quan trọng là giá ngất ngưởng cho 1 cái điện thoại chả ai biết. BB fan thì toàn là doanh nhân nửa mùa, bây giờ là lúc nào rồi mà còn xuốt ngày thủ dâm với mấy cái 8700 cách đây đến chục năm, nào là mail, web bla bla.....
JackyDat
TÍCH CỰC
11 năm
@trung_c5 Híc em thấy toàn sinh viên chém gió thì có chứ doanh nhân gì mà giờ còn dùng 87, 88, 9k...
vermeer
ĐẠI BÀNG
11 năm
giảm giá mà phổ biến bb10 đi đã chứ, kiếm một tí luôn, ôm cái đống hàng tồn kho mà làm cái gì.
Blackberry thần thánh của mình dạo này nghe toàn chuyện buồn thôi hy vọng Blackberry sẽ hồi sinh luôn tin tưởng vào điều đó , dù có thế nào tình yêu dành cho Blackberry k bao giờ phai
Buồn nhỉ? Tuy không phải là fan của dòng điện thoại nào, nhưng BB là điện thoại đầu tiên cho mình biết thế nào smartphone, vẫn mê em nó và giữ lại hết những BB mà mình đã từng dùng, thỉnh thoảng vẫn đem ra ngắm lại và vẫn công nhận là thiết kế về bàn phím full của BB rất thích và hiệu quả với công việc. Kiểu này lại sắp có một tượng đài sắp đổ mất rồi. Mà mình cũng không hiểu uh thì dù OS của BB không cần chíp to ram lớn, nhưng nó đang là xu hướng của thời đại sao không làm như SS ấy nhỉ. Ít ra cấu hình ngang nhau, thì với cái giá BB đưa ra người ta mới so sánh và lựa chọn chứ nhỉ, chứ giá thì ngang nhau, thậm chí còn đắt hơn, thuơng hiệu thì đang bị lung lay, cấu hình thì kém hơn. Với người tiêu dùng phổ thông tính bảo mật của BB không phải là yếu tố hàng đầu, mà nằm ở chỗ đẹp, mượt mà, sao BB không làm hài lòng những khách hàng ở phân khúc này nhỉ?
@bigmonster Vấn đề là BB không làm tốt việc của mình thôi.
Tự mình quyết và không cạnh tranh với ai thì cần gì phải đua cấu hình.
BB khá giống mô hình của Apple. Apple ko cần phải đua camera, chip, RAM... mà vẫn bán chạy vì iPhone chỉ phải cạnh tranh với chính iPhone thôi (các đời với nhau). Làm con BB10 thật tốt và lấy khách hàng từ BB7 trước là tốt nhất. Người dùng BB, ios thường khá trung thành với HĐH mình đang dùng.
Android nó như xây 1 căn nhà cao tầng, càng cao thì càng tốt. Chính vì thế mà ít có điều kiện chau chuốt.
truanang
ĐẠI BÀNG
11 năm
@vnstockguru Bạn học ở đâu ra mấy cái lý thuyết này vậy.
Bản thân blackberry rất muốn thay đổi mà ko làm nổi ý chứ , đâu phải vì ko cần cạnh tranh với ai đâu. Gì mà trung thành với ko trung thành . Nghĩ thế thì có mà phá sản hàng loạt , vợ chồng còn nhiều khi chẳng trung thành nữa là cái điện thoại.
Apple ,samsung nó quá mạnh về cả design phần cứng lẫn phần mềm, kỹ sư nó đều siêu giỏi , blackberry tuy nhân viên nhiều , nhưng giỏi chỉ có cái qnx vốn đc mua lại. Mà dùng nền qml nữa , thấy cái đó khó nhằn , webos, megoo , BB10 dùng cái đó đều vẹo.
Cách blackberry làm tốt nhất giờ là biết thân biết phận, cắt giảm chi phí tối đa và tăng thị phần lên đc 5 % . Không khí làm việc tại công ty Blackberry giờ căng thẳng , ai cũng ko biết mình có bị sa thải hay ko .
anthui2009
ĐẠI BÀNG
11 năm
chỉ mong giá em Q10, Z10 , Z30 rẻ đi cho a e trải nghiệm, bjo giá chát quá:eek:
xkhoax
TÍCH CỰC
11 năm
Giảm 50% cho lượng hàng tồn kho đi thôi,
Thấy buồn cho BB, Nokia toàn những anh hùng ngã ngựa.
Bây giờ cụm từ "cháy hàng" em chỉ tin từ Apple thôi. Hãng nào càng hô cháy hàng, càng ế dữ.
@vnstockguru cháy 1 tờ giấy cũng gọi là cháy, 1 quyển vở cũng là cháy, nhưng cháy 1 kho, 1 nhà máy mới thực sự là Cháy Hàng
Thôi đóng cửa đi là vừa, thời buổi này ai mà dùng ba cái mày như BlackBerry nữa chứ 😁
*LT*
TÍCH CỰC
11 năm
Z10 xả hàng thoai, gỡ đc xu nào hay xu đó - ủng hộ liền 😁
Thiết nghĩ đã đến lúc BB nên độn thổ , mất tích vĩnh viễn đi là vừa :v
bb giảm giá thì cũng chẳng có lý do gì mua bb.android hoăc ios hoăc wp vẫn là lựa chọn ưu tiên.
hunterval
TÍCH CỰC
11 năm
bán tầm 5t đi là co người mua xài thử chứ j
chiensi357
ĐẠI BÀNG
11 năm
hết sáng tạo độc đáo + toàn đi sau người khác + cái giá trên núi thì sống sao nổi
Nếu BB theo gương HP giảm giá đống Z10 hàng tồn với giá hợp lý. Mình chắc chắn sẽ ủng hộ 1 cái.
tommykp
TÍCH CỰC
11 năm
1. chưa dùng BB10 nên ko dám "chém", dưng riêng việc ko hỗ trợ cho các dòng máy ngay trước đó như 99xx lên BB10 đã làm người dùng ko hài lòng rồi. Chưa biết hệ điều hành mới có gì hay ko, nhưng việc mua 1 e 99xx rồi chết dí với hệ điều hành cũ là ko ai thích rồi. Nhìn android & ios thì thấy, các máy cũ tầm 2-3 năm trước vẫn lên hệ điều hành mới.
2. Vẫn biết cảm ứng là xu hướng, dưng nói đến BB thì vẫn phải là bàn phím. Ai đã từng dùng 99xx hay Q10 chắc sẽ hiểu 😁
@tommykp Bạn ơi os10 không thể tương thích vs thế hệ trước giống như bb đã thay máu. Os 10 vẫn có phím cho bạn chọn đấy thôi còn lại chê vãi giá thì không bàn nữa.
yilka
TÍCH CỰC
11 năm
Giảm giá đi thôi, ko thì hy sinh như đt để bàn với Nokia sớm hihi cũng đáng BB thôi, đi đâu cũng "bảo mật" với "độ an toàn cao" .. chết vì ko hiểu người dùng 😃
nokia chết rồi h laj đến blackberry, toàn những anh hùng làm mưa làm gió một thời
Hãy phân loại rác vì đó là nguồn tài nguyên quý giá... BB cũng đầy app rác ra đấy... nhưng nhìn chung là xu thế thay đổi rồi BB chết là chuẩn thôi... cứ nói này nói nọ nào là tính năng chẳng thua kém rồi abc... túm lại là giống hệt như Symbian thôi cũng có 1 thời, symbian cũng có thiếu 1 tính năng nào đâu, đầy đủ là đằng khác nhưng thời thế thay đổi nên BB không nhận ra nên chết

Đấy là số ít người như bạn hoặc thậm chí do dùng BB quá ít ứng dụng nên chẳng mấy ai quan tâm còn bọn IOS hoặc Android ứng dụng mới ra rất nhiều( tuy dùng chẳng bao nhiêu) nhưng chí ít hàng ngày hoặc hàng tuần ứng dụng của bạn được nâng cấp vẫn cảm giác nó được quan tâm hơn là cách mà BB làm với kho ứng dụng của mình... nói thật nhé đến cái vòng tròn hiện ra lúc loading nhìn đã thấy muốn ném máy đi rồi nói gì đến dùng, không quan tâm đến trải nghiệm người dùng từ cái bé thì làm sao quan tâm được cái to cơ chứ... mình rất hoan nghênh BB chết để thay thế bằng 1 cái gì đó mới hơn

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019