[Cảm nhận] Suzuki Raider R150: máy mạnh, bo cua tốt, tiếng pô hay

cuLong
16/1/2014 9:42Phản hồi: 7.272
7.272 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Ngoại hình Nouvo LX kết hợp với máy Raider này thì... người tiêu dùng VN sẽ bị móc túi khá nhiều đây...
(32 tuổi) Các bác cho em hỏi EN150 thì có ngăn chứa đồ dưới yên không? e đang chuẩn bị hè này mua 1 chiếc côn tay, đang phân vân giữa ba chàng ~50tr gồm có EN150, GZ-150A và Honda X-150. Không biết nên chọn loại nào đây. GZ thì đi nhẹ nhàng thoải mái nhất nhưng mà trông nó hơi giống con buôn 50 tuổi, ko được thanh niên cho lắm. Xe e chủ yếu đi làm trong TP và thi thoảng đi phượt (đừng advise e những dòng phượt pro nhé, vì đi làm vẫn là chính, trước giờ vẫn toàn xài Dream chiến đi phượt không hà).
@luuthanhtrung Dòng Naked ko có ngăn chứa đồ dưới yên nhé bạn, nếu muốn thì gắn thêm thùng đồ phía sau. Còn nữa là Honda X-150 là xe nhập nên ko có giá ~50tr đâu. Nó cũng xấp xỉ CBR 150 chứ ko ít.
1 phiếu cho Su EN.
csx2002
ĐẠI BÀNG
10 năm
@h_Wind có giá khoảng 60~ đó bạn, xe đó ko phải là honda đâu mà là Wuyang honda, lốc máy đóng chữ Wuyang
@h_Wind thằng cu em mình đi làm bên china về, nó làm bên quản lý chất lượng nên nó hiểu đc rất rõ công nghệ bên TQ, thông thường bên đó 1 sản phẩm sau khi đã sử dụng sẽ rất khó để bán lại cho người khác vì giá mới quá rẻ mà giá rẻ thì đừng mong về chất. ví dụ 1 điệieenj thoại đã dùng rồi chỉ có vứt đi hoặc dùng hỏng thì cho vào sọt giác, xe máy cũng vậy đã cũ hoặc ko muốn sử dụng thì chỉ có đẩy xuống sông,mang ra bãi rác là phải mất phí môi trường. chính vì lý do đó xe TQ chất lượng rất kém, ra bãi xe thải của nó có khi bằng mấy khu công nghiệp nam thăng long cộng lại
@t2k Hi, Axelo hay Exciter thì e cứ đi Dream vậy, vì trông nó có khác gì xe số đâu. E thích cái dáng xe côn thật sự cơ.
Mấy nay đang săn con này mua nhưng giá các shop kêu trên trời toàn trên 60tr.Mình thúch màu xanh,nhất định qua tết khi em nó về giá trị thực thù sẽ mua 1 em màu xanh và đem đi độ hết bài.....
@devil theo thông tin thì SU vẫn chưa làm hàng đợt 2 đâu bác
Xe rất đẹp và mạnh. Kết từ khi đc chạy thử năm '09. Khi nào đủ $ mua 1 em về chơi. Mục đích khác có lẽ không hợp lắm
otacon
TÍCH CỰC
10 năm
Mẫu xe này có cho mình cũng kô thèm đi, không có cốp để đồ thì coi như thua. Chẳng dại gì phải kè kè cái balô trên người.
@otacon nhét laptop trong cốp xe là 1 sai lầm rất lớn, không được gọi là tiện dụng bác ơi
otacon
TÍCH CỰC
10 năm
@calvin68 Èo, mình nhét laptop trong cốp cả mấy tháng nay thấy chẳng sao cả, đồng ý là nhiệt độ trong cốp lúc xe chạy cũng khá là ấm nhưng theo mình thì nó kô có tác hại gì lớn, quan trọng là phải tắt máy tính hoàn toàn khi bỏ cốp để trách hư hại ổ đĩa cứng. Với cốp của Ab125 thì chỉ nhét đc laptop 14inch đổ xuống thôi.
@otacon mấy thán nay k sao k có nghĩa là nó k bị sao bạn ơi, cái HDD nó mỏng manh lắm bạn, k nưng niu dễ một ngày die lắm lúc đó cái quan trọng là data nhoa, cẩn thận vẫn hơn, cái nhiệt độ nó chẳng ảnh hưởng đâu, dằn xóc mới lo
@otacon ngoài nhiệt độ cao có 1 cái còn quan trọng hơn nhiều đó là việc để laptop trong cốp xe bị rung thường xuyên như vậy coi chừng chân chíp rụng hết bác ah
chiếc này nhìn ngoài đẹp hơn trong hình, chỉ chê cặp đèn xi nhan hơi xấu.
đang hy vong suzuki sản xuất dòng RGV
hientranxxx
ĐẠI BÀNG
10 năm
Xe su mà kêu cần phải thiết kế hài hòa mới đắt khách. Nghe tức cười quá.
L E O 9 X
ĐẠI BÀNG
10 năm
khoái mỗi dòng nakebike thôi
bác làm review này mà qua review smartphone nhỉ =)) nghe cứ như học về xe máy- đây là thắng đĩa trước kích thước cở 30cm- đây là thắng đĩa sau kích thước cở 20cm =)) đây là ống bô- đây là đèn xi nhan - đây là động cơ... mình nghĩ cái mính cấn nghe là công nghệ nổi bật cho mỗi phần
curlybaby
ĐẠI BÀNG
10 năm
Nhiều người cho rằng đây là nhược điểm, nhưng với cá nhân mình thì đèn báo số như vậy là đủ xài, việc ít nhìn xuống để xem xe đang ở số mấy giúp chúng ta tập trung lái xe hơn, nhất là khi chạy ở tốc độ cao.

lol lấp liếm
@curlybaby Chạy xe số cũng chả cần nhìn số rồi nói chi mấy con này, cảm nhận dc sức lướt là biết nên đi lên hay xuống số. Thấy ghì máy thì lên số, thấy yếu thì trả số đến khi nào hết yếu thì thôi. Mình toàn chạy vậy 😃

Sent from my Evo 3D GSM using Tapatalk 4
-[L]C[K]-
TÍCH CỰC
10 năm
bản thân mình thích cái mã ngoài nhưng kèm theo đó là cái nội công phải phù hợp. Trước h cực ghét dòng raider-sonic này nhưng bây h thì thấy 9 hãng VN và giá cũng on nên đã thích hơn rất nhiều.
sau vài ngay dòm ngoài đời thì cá nhân mình thấy exciter rẻ hơn nhiều mà đc cái đẹp. Rai thì lạ, độc và tốc độ - tùy ng sẽ có cái nhìn khác nhau khi 2 em này chênh nhau 10 củ 😃
ZjN
ĐẠI BÀNG
10 năm
@-[L]C[K]- Chênh nhau đúng 7 chai bạn ơi. Hiện khan hàng nên bị làm giá. Khác gì EX lúc mới ra, giá hãng 40tr ... ra ngoài hỏi 55tr còn phải đặt kìa (Chính em cầm tiền đi mua và phải đi về vì giá quá cao)
CpT
TÍCH CỰC
10 năm
@ZjN Cám ơn bạn, nãy mình đọc bài ko kỹ và có bạn cũng nói về vụ xăng cộ rồi. Exciter thì trung bình 42km/l. Xe mình (2010) cũng tầm này.
ZjN
ĐẠI BÀNG
10 năm
Tinh tế là phải bơi vào ngay tắp lự:
Bài viêt của bác khá chi tiết tuy nhiên mình xin bổ xung thêm một số cảm nhận của bản thân khi cầm lái tròn 300km.

- Mức tiêu thụ xăng của bạn hiện tại là quá lớn do vê ga, và liên tục chạy ở số thấp. Với mình mình đi với vận tốc 50-60km/h và chủ yếu ở số 4-5, có vê ga để cảm nhận tiếp bô xe, đi trên đoạn đường nội đô, có tắc đường thì mức tiêu thụ đạt 80.000 vnd/160km (khoảng 43km/l). Hoàn toàn chấp nhận được với 150cc.

- Về lốp: Rất buồn khi Su Vn đưa quả Maxxis thần thánh của Việt Nam lên Raider. Đã săm thì chớ, lốp này tỏ ra rất kém bám đường, bản thân đã 2 lần bị dê văng đuôi khi phanh hơi gấp với tốc độ 40km/h. Lốp nên thay nếu có điều kiện vừa bảo đảm an toàn cho người lái và bảo đảm an toàn cho vành (thủng săm mà gặp thợ lởm thì tèo luôn đôi vành đúc). Tính ra nếu thay lốp Mechilin thì cũng chỉ 2tr-2tr2 cho 1 đôi lốp nhưng đi được khoảng 20.000km hoặc 2 năm, không đắt. (Ý kiến cá nhân)

- Về xi nhan sau: Hoàn toàn có thể nhét vào lỗ xi nhan theo xe ở đuôi, có thể tự làm ở nhà chỉ với vài thao tác đơn giản và 22K tiền đui đèn và bóng.

- Xi nhan trước mua led cho thẩm mỹ hoặc khoan chóa đèn nhét xi nhan vào (Rất nhiều anh em đã làm theo cách này)

- Tiếng kêu sên xích khi đi trên đoạn đường xóc: Không thấy bạn đề cập đến vấn đề này nên mình chia sẻ với bạn dư vầy. ^^ Khi đi trên đoạn đường xóc, đi lên lươn giảm tốc sẽ nghe tiếng lạch cạch do xích đập vào chắn xích ( miếng nhựa cứng để đỡ xích không đập vào càng xe). Đơn giản, miếng chắn này làm bằng nhựa còn xích thì bằng sắt, bác thử lấy nhựa và sắt gõ vào nhau xem nó kêu ntnao 😃 Xử lý đơn giản là chạy ra hàng bán đồ xe 2 thì, mua chắn xích của Su Sport ( RGV) với giá 50K-150K, về thay thế là êm ru (sẽ phải chế cháo chút ít vì không vừa đâu, nhưng cảm giác nó đem lại cho lỗ tai người lái là "không sót xe")
CpT
TÍCH CỰC
10 năm
Cám ơn bạn. Mình đã chờ bài này từ lâu. Mình để ý dưới yên có 2 cái móc để móc NBH đúng ko? Mong bạn có bài về xăng của e này (so sánh đc với Exciter càng hay).
ZjN
ĐẠI BÀNG
10 năm
@CpT KO thể so sánh 135 và 150. Nhưng mình khẳng định với bác 42km/1 lít là chắc chắn.
mức hao xăng chắc 40km / 1 lit thui
ông thớt nẹt bô nên mau hết là phải
i_donst_no
ĐẠI BÀNG
10 năm
Cho hỏi bạn đang chạy xe gì? Trẻ trâu là gì vậ bạ
Cho hỏi bạn năm nay nhiêu cmn tuổi rồi & bạn đang chạy xe gì thế? Và bạn vô đây cmt với mục cmn đích gì?
vutrinh0
ĐẠI BÀNG
10 năm
@i_donst_no
Đúng là nhiều bác vào để cà khịa .chả thấy chia sẽ, giao lưu đuợc gì.
curlybaby
ĐẠI BÀNG
10 năm
@i_donst_no chú hỏi với mục đích gì,mà chú có kém cỏi quá thì đi hỏi cái người mình quote đó,họ trả lời cho lol
rảnh hơi hả
dep
Tuyệt vời,YÊU SUZUKI,yêu Xipo,Raider,Fx.có tiền quất ngay....
mấy đứa lỡ mua ex đừng vào đây chê nữa 😔
@beeno92 Đối thủ nặng kg của fan ex
@beeno92 @DuyDuy425 ....lại thêm 1 người phê bình thái độ của chú m nữa nè...😁...coi lại cách ăn ở đi ha.....rồi bảo sao người ta không ghét mấy đứa thiển cận như chú...thần với chả thánh...:D
@DuyDuy425 chia sẽ chút xíu:
đi wave cùi mấy năm, mami kêu ra trường tặng cho AB, lúc đó nghe sướng thật(kaka), đến lúc ra trường được thực hiện lời hứa dẫn ra xem nhưng không lấy vì thấy phí tiền, wave đi vẫn tốt mà, ra trường đi làm mỗi tháng thay bình nhớt rồi cứ thế phà phà chạy, su ra axelo côn tay thấy hay hay, về nhà bán wave cùi được 10tr, lấy tiền thưởng cúi năm cộng vô được 17tr, lại thiếu 12tr lại nhớ mami, mami cho 15tr, nhưng lại suy nghĩ, đi làm có tiền chưa báo hiếu được gì lại còn xin tiền, cũng đang máu quá, thôi thì "cho con mượn nhé", sau 6 tháng góp cũng trả hết cho mẹ.
Có lẽ điều kiện kinh tế nhà bạn khá giả(ở nhà chắc là cục vàng) và ba mẹ nào thì chẳng thương con, cái ở đây là nhận thức mỗi người mỗi khác. K thể áp đặt.
PS: sr vì đào mộ
@babyboy.funny Hêhhe đó là chiêu của ba má đấy,thứ nhất là khích lệ tinh thần thứ hai tiết kiệm tiền để sau này cho bác làm ăn vì lúc ra trường suy nghĩ và tính cách bác chuẩn hơn rồi,hêhhehehe có gia đình rồi mới hiểu hết đc cái đó

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019