[Căn bản Mac] Dùng Macbook với màn hình ngoài khi gập máy thế nào cho đúng?

Nam Air
2/7/2019 9:32Phản hồi: 155
[Căn bản Mac] Dùng Macbook với màn hình ngoài khi gập máy thế nào cho đúng?
Khi anh em thấy màn hình của laptop quá bé thì anh em sẽ nảy sinh nhu cầu gắn thêm màn hình ngoài. Có muôn hình vạn trạng đủ dạng màn hình cho anh em dùng, vậy gắn màn hình ngoài thế nào cho đúng cách? Có phải mua về gắn vô là xong không?

Có anh em thắc mắc sao cắm màn hình thì được mà cứ gập máy là nó tắt luôn màn hình ngoài. Mời anh em tham khảo.

Cách dùng màn hình ngoài với Macbook khi gập máy:

Cần có:
- Cục sạc magsafe, hoặc sạc qua USB-C, hoặc cung cấp điện qua Thunderbolt 3 (USB-C).
- Bàn phím ngoài và chuột, bàn rê ngoài, có dây cũng được, không dây cũng được.
- Màn hình ngoài.

Làm sao để gập Macbook mà vẫn dùng màn hình ngoài được:

1. Kết nối bàn phím và chuột vào Mac, có thể cắm USB hoặc Bluetooth đều được.
2. Cắm nguồn cho Mac, nếu màn hình của bạn có cấp nguồn qua USB-C thì không cần
3. Cắm màn hình rời vào Mac
4. Sau khi màn hình rời hiển thị tốt thì có thể gập máy và tiếp tục sử dụng Mac trên màn hình rời.

(Với những màn hình dùng USB-C thì anh em có thể gộp bước 2 và 3, cắm 1 sợi cáp là đủ)

Từ những lần sau, anh em chỉ cần làm bước 2, 3 và nhấn phím hoặc rê rê chuột thì sẽ hiển thị được trên màn hình rời rồi, không cần mở nắp Macbook luôn.

Tháo màn hình rời sau khi sử dụng với Macbook:

Nhiều anh em (trong đó có cả mình) bị cái vụ xài xong thì cứ vậy rút cáp thôi, thực ra anh em làm vậy thì cái Macbook của anh em nó vẫn còn hoạt động khi rút cáp nhé.

Cách làm đúng là: Nhấn Menu (trái ) rồi chọn Sleep, sau đó rút cáp là xong.

Quảng cáo

Hình minh hoạ: Mình đang dùng Macbook với màn hình LG 27UL850: 27" 4K, kết nối USB-C

Bài viết tham khảo hướng dẫn của Apple
155 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

heoin225
ĐẠI BÀNG
5 năm
Cho mình hỏi mod đã bao giờ dùng thử dock usb-C (sạc và xuất hình ảnh) rồi gập máy lại xài chưa ạ. Mình thiết lập theo kiểu đó thì máy sẽ khôg nhận card đồ hoạ rời, hay khởi động lại giữa chừng và bị giật. Mở nắp máy thì xài bình thường.
@KOP_2909 Cáp theo màn hình đó bác, chắc là thunderbolt 3
heoin225
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Nam Air Dock mình cấp đủ 63W cho Macbook pro 15”. Vậy cái dock Dell D6000 không hỗ trợ rồi. Cảm ơn mod.
heoin225
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Penguin Pingu Cảm ơn bạn. Nhưng dock mình nó cấp nguồn sạc luôn nên cắm một cái vào cho nó chạy hết mấy cái thiết bị ngoại vi cho tiện.
@heoin225 mình chỉ cắm cái adapter mua 500k mà vẫn ra ok đó bác
hay
Cần gì phải gập nhỉ?
@baomat1585 gập cho an toàn, chứ ko là gặp vấn đề về độ phân giải liền, mình bị mấy lần r nè
JizinT
TÍCH CỰC
5 năm
@baomat1585 Gập thì gọn gàng hơn, nếu máy dựng thì tản nhiệt cũng tốt hơn tý
chà có Sếp ở trên ấy nhờ 😁:D, nhờ triệu hồi các thánh soi !! 4704788_cover.jpg
@MrMedic229 Phòng đẹp vãi
@adagioleonard that's why we need Sếp !!:p😁
@Nam Air Khi gập thì phần lỗ tản nhiệt thoát khí nóng của macbook bị đóng lại, liệu có ảnh hưởng đến nóng máy và hiệu năng của máy ko?
@bud's Kể cả trong tình trạng đóng máy hay mở máy, thì hướng xả hơi nóng của Macbook đều được đẩy thẳng xuống mặt bàn thông qua cơ chế bản lề màn hình. Hiệu quả tản nhiệt thực tế là như nhau.
@Penguin Pingu Vậy phải kê máy lên cao chút thì hiệu quả tản nhiệt sẽ tốt hơn nhỉ.
@bud's Đúng rồi bác 😁. Hoặc nếu muốn tiết kiệm không gian thì dựng đứng máy lên bằng các loại giá đỡ hình cánh cung. Ví dụ như cái này (Twelve South BookArc, có bán trên Amazon)
@bud's đa số Mac muốn mát thì phải dùng ok thì trong phòng máy lạnh
chứ ko máy lạnh nóng lắm
Mac cổng thoát ngay bản lề nên gập lại nóng thêm
vinhhip
ĐẠI BÀNG
5 năm
mình kết nối mbp ra màn hình tv để xem film, nếu gập màn hình mbp thì bị tự thoát fullscreen(nếu mbp ko gập thì tv vẫn xem full screen như bình thường, nhưng để cả 2 còn on thì vừa tốn điện vừa mất tập trung). làm sao để khắc phục việc này các bác nhỉ??
JizinT
TÍCH CỰC
5 năm
@vinhhip Cắm sạc liên tục nhé.
mjhungvit
TÍCH CỰC
5 năm
@JizinT Thì bạn giảm độ sáng màn hình xuống = 0 là được
JizinT
TÍCH CỰC
5 năm
@mjhungvit 😁 hay !
Xem video mà ngồi lưng thẳng, tay trái kê phím tay phải kê chuột. Laptop trái điện thoại bên phải.
Nhìn như kiểu siêu nhân mắt lác 3 đầu 6 tay vậy 😆
mjhungvit
TÍCH CỰC
5 năm
Chia sẻ 1 cách đơn giản thì: Cần cắm sạc vào máy để có thể đóng màn hình và dùng được màn hình ngoài.

Các bạn không muốn cắm sạc thì cài app như: Insomniac, Amphetamine, Caffeinated vào. Cài xong thì chọn không cho tắt máy khi gặp màn hình (gọi là Close Lid)
JizinT
TÍCH CỰC
5 năm
@mjhungvit Không sạc thì nhanh hết và hại pin...Ahihi
unwrittlaw
TÍCH CỰC
5 năm
Một trong những cái ngu nhất của MacOS đó là dùng với màn hình ngoài
@unwrittlaw Ok hợp lý :D
@Duy Luân @Duy Luân @Nam Air Bạn dùng cách nào để chỉnh độ sáng và âm lượng trên màn hình ngoài bằng bàn phím rời?
Mình cắm qua cổng usb-c trên màn hình với macbook (chưa thử cắm HDMI hay DP) thì không thể chỉnh âm lượng hay độ sáng màn hình rời bằng bàn phím. Tìm hiểu trên mạng thì họ đề xuất một số phần mền cài thêm nhưng mình vẫn chưa tin tưởng để cài vào.
pvph0ng
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Duy Luân Bác Duy Luân khi kết nối Macbook với màn hình ngoài thì bác gập máy hay mở máy thế?
@pvph0ng Gập hay mở đều được bạn ơi
Siêu tỏa nhiệt luôn 😆))
Cho hỏi màn MacBook để trade coin còn màn lớn ngoài gắn eGPU để chơi game (Dota 2) thì có được không nhỉ? Hai màn hình làm 2 việc độc lập đó?
htux
CAO CẤP
5 năm
Mình gấp màn hình thường xuyên thì có hiện tượng ron cao su màn hình nó hơi dính dính như kiểu bí hơi nóng lâu ngày. Mà cũng con máy khác trên cty thì lại ko bị nên giờ mình mở hẳn hết làm terminal màn hình phụ
tinhvietname
ĐẠI BÀNG
3 năm
@htux mình cũng bị giống vậy như bạn.... bạn xử lý ra sao? mình thì cứ phải cách ngày mở macbook ra để lau cái ron cao su
htux
CAO CẤP
3 năm
@tinhvietname nếu máy bạn ở trong môi trường nóng nhiều lâu ngày thì chịu thôi. lúc xài mở ra cho nó thoát nhiệt. còn trên cty phòng lạnh nên ko bị
lordgon
TÍCH CỰC
5 năm
Rút cáp máy sao chạy được vì mình gập màn hình máy lại rồi mà, chỉ có đang mở thì rút cáp máy mới tiếp tục chạy thôi các bác ơi
lordgon
TÍCH CỰC
5 năm
@Nam Air Mình thử rồi mà bác, ở công ty với ở nhà mình chuyên xài gắn màn hình rời, chỉ lâu lâu mới dùng màn hình tích hợp trên máy thôi. Mình đã từng rút cáp DP ra máy cũng tắt, rút sạc ra máy cũng tắt.
@lordgon Bác thử mở nhạc xong rồi rút cáp xem còn nghe không nhé
lordgon
TÍCH CỰC
5 năm
@Nam Air Để xíu mình về thử rồi báo lại nhé
@lordgon Mình nghe nhạc đồ mà cứ vậy rút cáp thì nó vẫn phát đó bạn
Sẵn tiện anh em cho mình hỏi rằng mình đang dùng Macbook Pro 15" 2015, mình kết nối với màn hình Dell U2417H thì nên dùng cáp gì của hãng nào cho chất lượng, không bị delay mà giá cả tốt. Cảm ơn anh em nhiều lắm!
@Duy Luân Anh cho em hỏi em dùng macbook pro 13inh 2018
+ Em muốn dùng màn hình rời cho máy mà ko muốn gập máy xuống thì có cách nào ko anh .
+ nếu mình xài màn hình rời tg dài thì card đồ hoạ máy có hư ko anh
@Raymonddanh không gập thì mở ra, xài như bình thường bạn, không vấn đề gì

đừng lo chuyện máy hư, máy hư có thể do 100 nguyên nhân khácnhau
@Duy Luân Dạ ý em là không gập nhưng em muốn xài 1 màn hình rời thôi chứ không muốn xài cùng lúc 2 màn . A có cách nào chỉ em nha . Em mò hoài mà không ra . Trên windown làm được cái đó á anh
@Raymonddanh mình nghĩ mac không làm được cái này á
Dành cho các bạn designer có nhu cầu không gian rộng lớn để tác nghiệp thôi!

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019