[Thủ thuật] Chạy nhiều tài khoản Dropbox trên cùng một máy tính

Duy Luân
30/5/2011 3:30Phản hồi: 37
[Thủ thuật] Chạy nhiều tài khoản Dropbox trên cùng một máy tính
Dropbox là dịch vụ lưu trữ trực tuyến có khả năng kết hợp với máy tính một cách hoàn hảo. Thế nhưng cũng có những lúc bạn cần phải chạy nhiều tài khoản Dropbox trên cùng một máy để làm một việc gì đó, chẳng hạn như tận dụng dung lượng trống của các tài khoản khác nhau rồi gộp thành một mức dung lượng lớn hơn. Bài viết sau sẽ giúp bạn thực hiện điều này.

Trước khi bắt đầu, bạn cần đăng kí thêm một (hoặc nhiều) tài khoản Dropbox nữa tại http://db.tt/3tFL5Zv

DÀNH CHO NGƯỜI DÙNG MAC OS:

Tinh chỉnh Dropbox để chạy nhiều tài khoản đòi hỏi bạn phải dùng dòng lệnh để thực hiện. Tuy nhiên các bước sau cũng không quá khó với một người dùng bình thường như tôi và các bạn.
Có hai bước cần thực hiện. Đầu tiên, chúng ta sẽ thiết lập tài khoản:
1. Mở Terminal

2. Gõ hoặc copy những dòng lệnh dưới đây:

Code:
bash
Nhấn Enter rồi copy dòng lệnh này

Code:
HOME=$HOME/.dropbox-alt /Applications/Dropbox.app/Contents/MacOS/Dropbox &

3. Thêm một biểu tượng Dropbox nữa sẽ xuất hiện trên thanh menu của Mac.

4. Một cửa sổ đăng nhập Dropbox sẽ xuất hiện. Bạn thực hiện các bước như hướng dẫn của ứng dụng như bình thường.

5. Ở bước cuối cùng, bạn đánh dấu chọn vào ô “I want to choose where to put my Dropbox folder”. Nhấn nút Change tại mục Dropbox Folder Location rồi chọn một nơi khác làm thư mục Dropbox của bạn.

6. Sau khi đã thực hiện xong thao tác đăng nhập, bạn có thể đóng Terminal.
Vậy là hoàn thành bước 1. Bước 2, chúng ta sẽ thiết lập đối tượng chạy cho Dropbox.

Quảng cáo

1. Mở Terminal
2. Copy dòng lệnh này vào và nhấn Enter.

Code:
mkdir -p ~/chỗ-nào-đó-bạn-muốn/DropboxAltStarter.app/Contents/MacOS/
chỗ-nào-đó-bạn-muốn là đường dẫn đến thư mục Dropbox thứ hai mà bạn vừa thiết lập, chẳng hạn: ~/Documents

Bạn sẽ tạo một ứng dụng mang tên “DropboxAltStarter“. Nhưng chúng ta chưa hoàn tất đâu nhé.

3. Mở TextEdit rồi dán những dòng dưới đây vào.

Code:
<?xml version="1.0" encoding="UTF-8"?> <!DOCTYPE plist PUBLIC "-//Apple//DTD PLIST 1.0//EN"   "http://www.apple.com/DTDs/PropertyList-1.0.dtd"> <plist version="1.0"> <dict>     <key>CFBundlePackageType</key>     <string>APPL</string>     <key>CFBundleExecutable</key>     <string>DropboxAltStarter</string>     <key>LSUIElement</key>     <string>1</string> </dict> </plist>
Lưu dưới tên “Info.plist” trên Desktop.

Quảng cáo

Lưu ý: hai dòng <!DOCTYPE plist PUBLIC “-//Apple//DTD PLIST 1.0//EN” và “http://www.apple.com/DTDs/PropertyList-1.0.dtd”> phải được ghi trên cùng một hàng, ngăn cách bằng khoảng trắng.

4. Nhấp phải chuột vào ứng dụng “DropboxAltStarter” mà bạn vừa tạo. Trong Pop-up menu mở ra, chọn “Show Package Contents”

5. Kéo và thả tập tin “Info.plist” ngoài Desktop vào thư mục có tên “Contents”.

6. Mở TextEdit một lần nữa rồi dán đoạn mã sau vào:
Code:
#!/bin/bash HOME=/Users/$USER/.dropbox-alt /Applications/Dropbox.app/Contents/MacOS/Dropbox
(Một lần nữa, dòng HOME=/Users/$USER/.dropbox-alt và /Applications/Dropbox.app/Contents/MacOS/Dropbox phải nằm trên cùng một hàng, ngăn cách bởi khoảng trắng).

Lưu file text này với tên “DropboxAltStarter” (không có hai dấu nháy). Bỏ chọn ô “If no extension is provided, use “.txt”” để TextEdit không lưu dưới dạng tập tin văn bản.

7. Chép tập tin “DropboxAltStarter” vào thư mục “MacOS”.

8. Mở Terminal rồi nhập dòng lệnh sau:
Code:
chmod 755

Trước khi nhấn Enter, bạn hãy kéo thả tập tin “DropboxAltStarter” vào Terminal để ứng dụng tự động điền đường dẫn cho bạn. Xong rồi hãy nhấn Enter.

9. Ứng dụng của bạn đã có thể chạy. Nếu muốn, bạn có thể chuyển nó vào thư mục Application. Nhấp đôi chuột vào nó để mở tài khoản Dropbox thứ hai.

10. Muốn ứng dụng tự chạy lên mỗi khi khởi động MacOS, bạn tạo một startup item trong System Preferences > Accounts > Login Items

Bạn cũng nên chọn chế độ biểu tượng đen trắng cho một trong hai tài khoản để dễ quản lí hơn.

DÀNH CHO NGƯỜI DÙNG WINDOWS:
Nếu chạy Windows, bạn có thể dùng một add-on có tên Dropboxen để làm việc tương tự.
37 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Wac wac. Làm cho 10 acc, mỗi acc max lên 16 gb thì vỡ mồm mất. Bà con ai chưa reg thì vào link http://db.tt/C1K7mYL nhá, win-win situation 😁
P/S : K phải link virus đâu. Haiz. Link bác ở trên nhìn cũng na ná em mà.
Hài ...........................................................................................
tuandavinci
ĐẠI BÀNG
13 năm
Bài viết rất hay!
Nhưng với em, một và chỉ một là quá đủ! ;-)!
Ngu ý của em là dùng 2 user, sau đó dùng concurrent session tự login vào máy mình 😁
Máy em mỗi mình em dùng 4 tài khoản cho đủ mục đích bao gồm cả remote desktop luôn...
jing
CAO CẤP
13 năm
các bác đăng ký free 3GB dropbox tài khoản edu ở đây

nếu ko install dropbox thì đừng mong nó +bonus cho cả 2. Vì vậy các bạn cần install dropbox vào máy
sao không thấy 3GB vậy bác, chỉ thấy 2GB thôi
tnfsmith
ĐẠI BÀNG
13 năm
Free 2GB offer: http://db.tt/RhcrehF
tranbao81
TÍCH CỰC
13 năm
Bài viết rất hay. nhưng đang dùng win. tìm Dropboxen ở đâu nhỉ ?
em.ten.teo
ĐẠI BÀNG
13 năm
Ở đây nè bạn http://wiki.dropbox.com/DropboxAddons/Dropboxen
anhdungfit
ĐẠI BÀNG
13 năm
Google chứ đâu 🤔

Code:
http://wiki.dropbox.com/DropboxAddons/Dropboxen
tien138
ĐẠI BÀNG
13 năm
chắc phải lên gg tìm thôi
đang băn khoăn vụ này đây
theo ngu ý của em làm như thế này không biết có dc không
trên máy mình phân quyền sử dụng admin và guess mỗi tài khoản mình cài 1 dropbox không biết có được không nhỉ
tranbao81
TÍCH CỰC
13 năm
Đã tìm trên google nhưng không thấy nên mới hỏi các bác. Ôi, toàn Tiếng Anh kinh quá. Giá như có hướng dẫn cho XP nữa thì tốt nhỉ.
thipm2020
TÍCH CỰC
13 năm
Mới add hồi hôm được mấy user, giờ lên được 4G rồi, mai mốt rảnh add tiếp...
Các bác thi nhau đưa link của mình vào bằng mọi thủ đoạn, hehe 😁
thangtl
ĐẠI BÀNG
13 năm
Trời ạ! my DROPBOX tui đã 10.9Gb ròi, hết hơi để expand nữa rồi!
mà tôi nghĩ, với người dùng Bt & sử dụng DB cho công việc văn fòng thì 2G cũng wá đủ rồi, nhiều acc chi fiền lắm à!
abu_1204
ĐẠI BÀNG
13 năm
Ace nào có thể cho mình biết dropbox hơn các dịch vụ lưu trữ trực tuyến khác ở chỗ nào ko. Dạo này thấy nhiều người dùng cái này quá mà mình thì chưa hiểu lắm 😔
Cám ơn duy luân và tác giả; đi mời người để thêm dung lượng ...
coiyeun2b
ĐẠI BÀNG
13 năm
Bài này hay quá. Cảm ơn bác.
PS: Tên nào tìm tòi rồi làm cái Tip & Trick này công nhận đáng nể gớm 😃
Thêm 1 thủ thuật cho các bác đây. Nếu hay các bác Thank cho em 1 phát !

Dropbox có bonus cho mỗi lần tài khoản của mình giới thiệu được thêm 1 khứa là 250Mb và tối đa là giới thiệu được 24 khứa.. tức là 24 x 250 = 8Gb (max) - 2Gb (Free).

Cách này rất đơn giản, các bác tạo tài khoản Dropbox mới tại đây. Sau khi các bác vào tài khoản Dropbox mới tạo của mình và tìm mục Get extra space free để làm cái việc là "Invite your friends to Dropbox!" có nghĩa là giới thiệu thêm người đấy. Có 4 cách là Invite by email; Invite friends from Facebook or Twitter; Invite email addresses và Use this link with friend.

Trong 4 cách trên thì cách nào cũng hay cũng tốt cả nhưng kết quả là thụ động chờ đợi, để một ngày đẹp trời người được giới thiệu sử dụng Dropbox (qua 2 công đoạn là đăng ký tài khoản và cài đặt ứng dụng vào máy - phải qua 2 bước này thì bạn là người giới thiệu mới được tặng 250MB)

+ Invite by email; Invite friends from Facebook or Twitter có nghĩa là các bác nhập tài khoản email, Facebook, hay Twitter vào và nhập chính xác mật khẩu của tài khoản vào và Retrieve Contact sau đó chọn tất cả các khứa rồi Invite Friend cho em và nằm chờ.

+
Với Invite email addresses thì bác nhớ được ai thì nhập email của họ vào đó rồi Send Invites

+ Với Use this link with friend thì nó là dòng cuối cùng của bài viết này, các bác sẽ nghiên cứu thêm sau khi có 2.2 Gb dung lượng của tài khoản Dropbox của mình nhé.

Nhưng cái này mới là cái quan trọng mà em muốn nói với các bác

Các địa chỉ email mà các bác giới thiệu bác có thể giúp họ đăng ký luôn và cài ứng dụng Dropbox vào máy tính luôn. Như vậy là các bác tự thưởng cho mình có phải tốt không nhỉ.. .có điều lưu ý với các bác là... Tài khoản Dropbox nhận diện cấu hình máy tính và IP nên khi tự giới thiệu các bác không được dùng chính máy tính là máy đã đăng ký và cài đặt tài khoản dropbox của mình để giới thiệu mà phải mượn máy của người khác (nếu dùng máy tính của mình thì email giới thiệu đó sẽ bị đánh dấu và đưa vào blacklist là giới thiệu đểu ngay), ví dụ đến cơ quan mượn máy của đồng nghiệp hoặc ra hàng net dùng máy công cộng, mỗi lần dùng nhớ tải ứng dụng Dropbox và cài đặt luôn sau khi cài đặt thêm một tài khoản email mình đã Invites (nhớ kiểm tra xem tài khoản này là chưa đăng ký dropbox bao giờ nhé). Lưu ý là cũng không có gì làm khổ khổ chủ email lắm mà chỉ mượn email thôi vì sau này họ có muốn dùng cái tài khoản của họ thì đã có ta đăng ký giúp rồi, họ chỉ còn mỗi việc dùng dịch vụ tìm lại mật khẩu là xong.

Như vậy nếu có sẵn 24 máy tính (cái này với em thì chỉ cần đi vòng quanh công ty là xong) thì các bác đã nâng dung lượng lưu trữ trong tài khoản DROPBOX của mình lên kịch trần là 8Gb miễn phí.

Cùng nhau tăng dung lượng miễn phí các bác có thể tạo tài khoản mới với dung lượng 2.2 Gb tại đây.
kenioo
TÍCH CỰC
13 năm
cho em hỏi.sao cái dropbox của em nó cứ sync chạy hoài mà file thì không vào được( em up bằng điện thoại ) lên máy tính thì nó cứ down hoài.....?
các bác giúp em khác phục với
ps: chắc là lộ box nhưng xin giúp em.thank nhiều
Ai đang có sẵn sandboxie thì cũng lợi dụng đc chương trình này để chạy nhiều acc Dropbox mà ko phải tạo thêm user windows
bạn có thể hướng dẫn cách chạy ko sandboxie với Dropbox ko ? mình không hiểu lắm
Nếu ko có sandboxie thì bạn làm như hướng dẫn trên wiki dropbox
- WinXP http://wiki.dropbox.com/DropboxAddons/Dropboxen
- Windows 7 http://www.semi-legitimate.com/sls/blog/36-tech-tips/54-multiple-dropbox-instances

Còn nếu có sandboxie thì chạy file dropbox.exe với sandboxie, xong chỉ 1 dropxbox tới 1 thư mục khác là xong
Follow this link to get an extra 3GB free +250mb email .edu on Dropbox! http://db.tt/4D2xnin
Give it a try, it's really good!
hk20
ĐẠI BÀNG
13 năm
công phu nhỉ? Xài Skydrive cho sướng (của M$) đc 25Gb, nếu muốn sử dụng trên iphone/ipad thì cài iSMEStorage vào. Hoặc ít ra Amazon Cloud Drive cũng cho 5Gb free. Apple chuẩn bị cho ra iCloud, nếu dropbox ko tăng dung lượng free thì chắc sẽ ế.
em.ten.teo
ĐẠI BÀNG
13 năm
Nếu nói mấy dịch vụ khác cho nhiều GB hơn thì xài Mediafire á, unlimited luôn 😁 :D. Cái hay nhất ở dropbox là direct link mà, tất cả các file up vào thư mực public sẽ cho mình direct link 😃
thanks nhưng mà mỗi lần xài là phải active sandboxie ah ...bạn nói rõ hơn được ko ?

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019