Cherry giới thiệu dòng switch MX Silent cho phím cơ, im lặng hơn, lực nhấn tương tự, hành trình ngắn

bk9sw
9/8/2015 16:53Phản hồi: 50
Cherry giới thiệu dòng switch MX Silent cho phím cơ, im lặng hơn, lực nhấn tương tự, hành trình ngắn

Cherry - nhà cung cấp switch nổi tiếng cho bàn phím cơ đã vừa ra mắt dòng MX Silent hoạt động im lặng hơn với 2 phiên bản đầu tiên là MX Black Silent và MX Red Silent. Tất cả các phiên bản này đều được chế tạo bằng quy trình đúc khuôn double-shot để tích hợp thành phần giảm chấn được làm bằng một loại chất đàn hồi có thành phần gồm cao su và nhựa dẻo. Nhờ đó, với cùng một lực nhấn, tiếng ồn phát ra khi phím được nhấn xuống hay nẩy lên được giảm thiểu.

Trước đây để giảm tiếng ồn, anh em chơi phím cơ thường tìm đến giải pháp lắp thêm các khoen chữ O hoặc miếng bọt xung quanh chân phím để giảm tác động gây tiếng ồn khi phím được nhấn xuống nhưng việc lắp thêm các thành phần này ít nhiều khiến hành trình trên mỗi phím bị rút ngắn.

Giờ đây với dòng switch MX Silent thì anh em không cần dùng đến khoen chữ O nữa bởi nó được thiết kế với thành phần giảm chấn, hấp thụ tiếng click có thể phát ra khi một phím được nhấn xuống và nhả ra. 2 phiên bản đầu tiên của dòng switch này gồm Red Silent và Black Silent, so về lực nhấn thì tương tự phiên bản thường, Black là 60 cN nặng nhất và Red là 45 cN. Tuy nhiên, hành trình trên mỗi phím được rút ngắn đôi chút, còn 3,7 mm so với 4 mm. Độ bền phím vẫn đảm bảo 50 triệu lần nhấn. Dòng MX Silent sẽ được cung cấp với 2 loại housing gồm loại truyền thống không trong suốt và loại trong suốt được thiết kế để nhà sản xuất có thể lắp thêm các đèn LED trên bề mặt phím, chiếu sáng nền phím cũng như bổ sung tùy chọn đa màu RGB trên sản phẩm.

Cùng với lần ra mắt này, Corsair đã thỏa thuận với Cherry để độc quyền trang bị dòng switch MX Silent trên sản phẩm của mình trong 6 tháng. Chiếc bàn phím đầu tiên của Corsair dùng MX Silent có tên STRAFE RGB Silent và anh em chơi phím cơ sẽ có thể đặt hàng trước vào tháng này với giá 160 USD, nhận hàng vào tháng 10.

Dòng switch MX được Cherry giới thiệu lần đầu tiên vào năm 1983 với nhiều biến thể mà anh em thường biết đến nhờ màu sắc của switch như Black, Red, Brown, Blue … Mỗi biến thể sở hữu những đặc tính riêng về độ cứng, độ phản hồi xúc giác và âm thanh khi gõ phím. Tất cả các switch đều dùng chung giao tiếp kết nối trên bàn phím và mỗi switch mang key cap riêng. Do đó nhà sản xuất có thể dễ dàng tạo ra nhiều sản phẩm tùy biến theo thị hiếu người dùng.

Theo: Corsair
50 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Cherry bá đạo switch cơ rồi, mấy hãng khác cũng có nhiều switch hay hơn nhưng mà ko có nhiều keycap hỗ trợ nên đấu ko lại 😁
haiz......phím cơ nhờ cái um sùm mà 😁 :D
Ruiz
CAO CẤP
9 năm
:rolleyes: xài cái brown cho nhẹ, mấy cái black với red không khoái, brown cho nó trung tính :eek:
khoaslim
TÍCH CỰC
9 năm
dùng bàn phím ngon có chơi giỏi hơn ko 😆
@khoaslim người ta dùng nó còn sướng hay ko chứ ko phải mỗi giỏi hay ko . Chơi game max setting thì có giỏi hơn thằng pro chơi low setting ko ? rõ ràng là éo liên quan nhưng mà chơi max setting thì chắc cm chắn là phê hơn rồi .
Mà chả biêt đánh phím thường giỏi đến đâu nhưng. bạn xem có thằng gosu nào đánh giải bằng mitsumi chưa =)))
@khoaslim bấm sướng hơn thì cứ xài thôi!
maianhtuxo
ĐẠI BÀNG
9 năm
@khoaslim ko rõ là giỏi hơn không! nhưng mình xài bàn phím cơ xong giờ chơi game bằng phím cao su 1 chữ chán! đã dùng qua bàn phím cơ thì ko muốn xài lại bàn phím cao su thông thường! mình combat = phím cơ chuẩn hơn bàn phím thường! không phải tự dưng người ta ở không làm bàn phím cơ với giá gấp 10 lần mà ko có j đâu bạn! ít nhất cũng nặng hơn he he!
@suvival198 Chú nói có lý 😁
kungfu9
CAO CẤP
9 năm
Có vẻ đúng đấy...😕
chơi game bằng phím phải là sướng...còn làm việc cần tốc độ gõ thì...:p
có cải thiện chút ít so với bình thường đấy
Filco Red Switch 😃 nhanh nhẹ nhậy 😃, ko biết bản Slient có nhậy hơn nữa ko vì bản thường của Red chạm nhẹ đã nhận

Zoro21
TÍCH CỰC
9 năm
Em cũng khá là thích bàn phím cơ vì hay đọc những trang tin tức game có nói về nó 😁, nhưng mà em chưa được gõ thử bàn phím cơ bao giờ 😔, em thấy người ta bảo gõ cái này xong phát là bị nghiện luôn không thể trở lại với bàn phím cao su nữa :oops:
nhanbmt97
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Zoro21 cá nhân em thì mới dùng thử sw blue à, gõ sướng lắm, chỉ có điều hơi ồn
ultimatevn
TÍCH CỰC
9 năm
@Zoro21 Đúng rồi đã gõ phím cơ rồi thì khó chấp nhận lại được cảm giác của phím cao su lắm
maianhtuxo
ĐẠI BÀNG
9 năm
@ultimatevn chuẩn rồi! xài bàn phím cơ ở nhà lên công ty bấm chán 😁
kovac1987
ĐẠI BÀNG
9 năm
Đang xài em này phê lòi. TESORO LOBERA SUPREME blue switch 😁

anhv41
TÍCH CỰC
9 năm
@kovac1987 trc kia xài blue sw nửa đêm phụ huynh lên đồ cmn sát chết tươi giờ đang xài black sw thấy khá ngon , mặc dù nặng hơn red nhưng hành trình nhấn phím nhanh chỉ cần nhấn phân nữa đã nhận rồi , xài hardcode 1 thời gian là mềm như red thui 😃
@kovac1987 Cái này có khác gì Colada Evil? Chắc khác cái màu led hả?
kovac1987
ĐẠI BÀNG
9 năm
@huydesign1987 Khác mỗi cái đèn nền thôi bạn. Colada Evil chỉ có 1 màu xanh dương, con này chỉnh được màu RGB 😁
windhn
ĐẠI BÀNG
9 năm
Cái đẹt. Vừa mới order K70 RGB xong .
Đang xài cái của steelseries mà gõ kinh hoàng vãi, cọc cọc cọc quạch quạch quạch, bàn phím nặng thí bà nội
Ruiz
CAO CẤP
9 năm
@karanka1989 xài bàn phím cơ nó nặng chủ yếu là để nổi nóng với ai thì làm như thế này:rolleyes:

@Ruiz Tức là mục đích của dùng bàn phím cơ là để choảng nhau vs đồng nghiệp và sếp ạ :eek::eek:o_Oo_O
ai thích phím im chứ mình gõ phím cơ thích nhất là em Blue tiếng tách tách của nó,có cái ban đêm xài thì ồn dã man,nên vậy thủ sẵn luôn 2 bộ 1 Blue 1 Black 😁
maianhtuxo
ĐẠI BÀNG
9 năm
@sefer1988 cá nhân mình thì đang dùng black! chất! có điều kiện như bạn thì sẽ mua 1 cây blue có tiếng click cho zui
ngaymai
ĐẠI BÀNG
9 năm
Nhân tiện cho em hỏi con zalman k500 là rẻ nhất chưa ạ?
Zoro21
TÍCH CỰC
9 năm
Các bác ơi cho em hỏi một tí được không :oops:. Em hay chơi các game FPS kiểu như Đột Kích mà em toàn chơi bằng laptop thôi, bàn phím laptop thì nó khá tẹt nên 3 ngón tay giữa của bàn tay trái em khá là đau nhức do hay phải bấm các nút di chuyển WASD liên tục nhiều tiếng đồng hồ 😔. Các bác cho em hỏi nếu em dùng bàn phím cơ cái loại chuyên dùng để chơi game ấy thì nó có giảm thiểu đau tay không ạ :(, em sợ bị bệnh khớp lắm :oops:.
@hoangtu_miennui hóa ra phinh cô camo còn làm cả bản 104, giờ em mới biết :D. mà cũng phải công nhận xài mech xong quay lại xài phím cao su cảm giác thốn thốn sao ấy :D
anhv41
TÍCH CỰC
9 năm
@hoangtu_miennui trc mình cũng xài 1 con blue sw , blue gõ phê nhất trong đám nhưng mỗi tội ồm wa , lắp O-ring vào vẫn to như thường , sau vài lần bị phụ huynh thăm hỏi nên e chuyển wa dùng black sw , gõ êm hơn mặc dù nặng hơn nhjưng nó chơi game ngon hơn blue
@ccthefirst Filco thiếu gì hàng 104 hả bác :D

http://www.hanoicomputer.vn/keyboard-filco-majestouch-2-camouflage-blue-switch-104-fkbn104mcemu2/p11043.html
maianhtuxo
ĐẠI BÀNG
9 năm
@hoangtu_miennui dạo trước có em gái giọng léo nhéo chia sẽ cái bộ asus êchlon tren Youtube ! thế là quất luôn 1 bộ từ mouse, pad, keyboard, headphone, soundcard bên tân doanh! giờ khá hài lòng về bộ này! :D! hôm nào đi kiếm 1 cây filco blue! nhưng hàng Filco giá chát quá hiz
chưa bỏ được K740.
coppertd
ĐẠI BÀNG
9 năm
bao giờ giá như bàn phím thường mới dám mơ 😔
rylynnvnm
ĐẠI BÀNG
9 năm
Mới mua con Razer hơn 1m về 😁 lần đầu chơi mechkey ko dám chi mạnh tay , cơ mà bấm thì sướng hơn thật @@ , chơi game cảm giác bấm nhanh hơn mà cũng ko sợ bị bấm nhầm , nhất là phím space hoặc các phím chức năng , phím cao su toàn bị bập bênh trong khi mech thì 100 phím lực và cảm giác thì như nhau hết :D . Sài được hơn tháng rồi giờ ra tiệm net chơi cũng phải vác theo em nó :D
:rolleyes: nó khá hơn cái kia, do có thể bấm nhiều phím cùng lúc, và không bị cái vụ kẹt phím, bấm nhanh không nhận fím:rolleyes: của mấy bàn fím cao su:rolleyes:
gõ phải có tiếng lọc cọc nó mới thích =))
khoe tạm con phím đang dùng :p
yeucodon
TÍCH CỰC
9 năm
@ccthefirst con bàn phím đẹp thế bác
@ccthefirst keycap bác mua ở đâu thế, loại này xuyên led luôn ah?
đẹp ghê!
@letssingit em mua trên pimpmykeyboard.com. không xuyên led bác ơi

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019