[Chia sẻ] Google Photos là ứng dụng sao lưu ảnh tốt nhất trên iPhone

TDNC
31/7/2015 2:52Phản hồi: 227
[Chia sẻ] Google Photos là ứng dụng sao lưu ảnh tốt nhất trên iPhone
Mình dùng 3 app để thực hiện chức năng Auto-Backup ảnh trên iPhone bao gồm: Flickr, Google Photos và Dropbox. Cả ba đều bật chức năng tự sao lưu, tức là mỗi khi chụp ảnh xong hay trong máy có thêm ảnh mới là chúng phải tự upload lên mây hết. Nhưng thực tế thì: Dropbox hoạt động kém hiệu quả nhất và không ổn định, Flickr thì hơi rắc rối, chỉ có Google Photos là mình thấy hài lòng nhất cả về tốc độ và chất lượng, chạy rất ổn định và luôn luôn chạy ngầm trong máy mà không cần phải mở app thường xuyên. Thực ra thì hai app kia đang cố gắng upload ảnh fullsize, còn Google thì up ảnh đã nén (hỗ trợ tối đa 16MP, nhưng mình đã thử với ảnh 20MP từ Z3+ vẫn giữ đúng kích thước gốc).

Lưu ý là mình đã bật chức năng Background App Refresh cho cả 3 app để chúng có toàn quyền chạy ngầm liên tục bên dưới hệ thống.

Flickr
  • Tốc độ upload chậm.
  • Giao diện web hơi rối và phức tạp.
Dropbox
  • Tốc độ upload nhanh hơn Flickr.
  • Rất hay bị tắt khi chạy ngầm, thường xuyên hiện thông báo phải mở lại app mới tiếp tục cho upload.
Google Photos
  • Tốc độ upload cực kỳ nhanh.
  • Luôn luôn chạy ngầm và ổn định nhất trong cả 3 app.
  • Không hiện bảng thông báo nào cả.
  • Đánh giá cao nhất trong 3 app này.
Lý do Flickr và Dropbox upload chậm có thể nguyên do vì hai app này up ảnh fullsize (trong mục cài đặt không có tùy chọn kích thước ảnh khi upload), trong khi đó Google Photos thì có hai lựa chọn: một là up ảnh gốc, hai là ảnh "chất lượng cao" có độ phân giải từ 16 MP trở xuống, mình luôn luôn để "chất lượng cao". Tuy nhiên mình đã từng thử trên chiếc Xperia Z3+ có camera lên tới 20.7 MP thì Google Photos vẫn giữ đúng kích thước ảnh là 5248 х 3936 pixel không resize (tương đương với 20.7 MP).

Đánh giá Google Photos
Tốc độ upload cực nhanh

Mình chụp hình bằng điện thoại rất nhiều và mỗi khi mở app lên thì thấy tất cả hình đều đã được upload lên từ lúc nào không hay, cùng lúc đó mở Dropbox hay Flickr lên thì thấy chỉ có một vài hình đã được up, nhiều lúc còn không có tấm nào. Nhiều khi chụp xong vài phút sau xóa hình, nhưng nó cũng kịp upload lên Google Photos hết.

Luôn luôn chạy ngầm và không bị tắt
Mặc dù đã bật tính năng Background App Refresh cho cả 3 app nhưng chỉ có Google Photos là chạy ổn định nhất, còn hai cái kia thì lúc chạy lúc không, bực mình nhất là cái Dropbox vì cứ thường xuyên hiện bảng thông báo app đã bị Paused, phải mở lại app để tiếp tục, rất phiền. Còn Google Photos thì không hiện bất cứ bảng thông báo nào, nó cứ âm thầm upload mọi tấm hình của bạn lên mây một cách cần mẫn và nhanh chóng.

Đây là điều làm mình hài lòng nhất ở Google Photos vì lâu lâu mình mới mở app một lần, nhưng mỗi lần mở app lên là y như rằng thấy mọi ảnh đã được upload đầy đủ, không thiếu tấm nào.

Kết luận
Sau một thời gian dài sử dụng, mình đã quyết định tắt luôn hai cái Auto-Backup của Flickr và Dropbox cho đỡ bực mình, chỉ giữ lại Google Photos vì nó ăn điểm tuyệt đối so với hai app kia. Nếu rảnh thì đọc thêm bài này nhé: Vì sao mình chọn Google Photos để sao lưu ảnh? Dung lượng vô hạn, sắp xếp thông minh, nhiều thứ vui.
227 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

3H&L
TÍCH CỰC
9 năm
Full size nhưng dung lượng file giảm đi đáng kể, tuy nhiên cơ chế nén của google rất tốt, so sánh 2 ảnh trước và sau khi nén không nhận thấy có sự khác biệt.
Cùng là một gallery ảnh trên iphone và để chế độ auto upload thì google nhanh hơn flickr rất nhiều, giao diện cũng dễ theo dõi hơn.
@/v\ I ]\[ |-| chính xác
mình up khoang 5000 tấm hon 2 gio dong ho.(chat luong anh binh thuong k up chat luong cao)
Thích Flickr hơn. Không bị giảm chất lượng. Flickr để lưu trử và Dropbox chia sẽ giữa các thiết bị là đủ.
@LittleDragon1368 đang bắn file tự động lên Flickr , tận dụng băng thông 80G của cty
boyhk_206
TÍCH CỰC
9 năm
Như ip6 thì up lên được Full size các bác nhỉ 😃
Vì chưa dùng bao giờ nên mình muốn hỏi, nếu xóa ảnh trên đt thì ảnh trên mây của 3 apps này có mất ko các bác ?
@amdjulian2000 Có mất. khi nào tôn hành giả ăn trộm!
hthmobile
TÍCH CỰC
9 năm
@amdjulian2000 Không
van_bich
ĐẠI BÀNG
9 năm
@amdjulian2000 không bị mất bạn
@amdjulian2000
Đã lưu trên mây rui thi ,xóa trên đt mất thôi
ahxdtngh
TÍCH CỰC
9 năm
OneDrive up cũng ngon mà bác.
@ahxdtngh Đồng ý với bạn. Nên đưa onedrive vào bài test này luôn chứ!
Gialam
ĐẠI BÀNG
9 năm
@ahxdtngh OneDrive ngon, nhưng chỉ do dung lượng ít nên bị hạn chế. Mình dùng song song Onedrive và Flickr, rất ghét cái giao diện rối rắm của Flickr.
Cái này cũng hên xui. ^^
3H&L
TÍCH CỰC
9 năm
Kể cả để ở chế độ giữ nguyên bản gốc thì gp vẫn upload cũng rất nhanh, còn flickr thì như rùa bò, dropbox tạm được.
blueforever
ĐẠI BÀNG
9 năm
Mình cũng đang tìm 1 nơi có thể lưu lượng lớn ảnh chất lượng cao! Nên Flirck hay Google Photo!
Nếu full size upload chậm thì đâu đến nổi dropbox hay bị tự tắt chạy ngầm đâu?. Cá nhân mình xài mây thấy dịch vụ google ngon nhất, download hay upload toàn max băng thông. Dropbox thì khá tệ khi down vì hay bị ngắt kết nối và tệ kết tiếp là onedrive download cực kỳ chậm và ko hỗ trợ resume hay bị đứt gánh.
Trước giờ toàn xài dropbox. Giờ chắc cũng chục ngàn tấm rồi.
Nhưng đúng là nó hơi chậm và hay thông báo.
Trc vô tình bấm đồng bộ GG, nó tải đúng là siêu nhanh, còn kích thước thì 1 người xài bình thường như mình thì chả quan tâm lắm.
Miễn sao nó vẫn rõ và đẹp. Đừng có làm ảnh mờ tịt đi là ok rồi.
Chắc sắp tới đồng bộ hết lên gg.
Giờ cảm giác ko thể thiếu gg đc vậy.
Mail thì gmail rất tiện.
Tìm kiếm thì khỏi nói rồi, bản đồ thì ở VN gg map quá bá và dễ dùng.
youtube thì miễn bàn. ko có chắc m chết quá.
cái chrome thì trc thích vì lắm tiện ích. giờ thì chán rồi vì những thằng khác cũng tốt ko kém.
android thì giờ cũng thường vì ios hay android giờ 1 chín 1 mười....
Tóm lại, gg cho người dùng quá nhiều thứ. còn tụi nó ăn quảng cáo hay gì gì đi nữa thì cũng xứng đáng thôi.mình chấp nhận cho gg quảng cáo hay cấp thông tin(thường chưa có gì riêng tư) để đổi lại những ứng dụng tuyệt vời.
mrsouth.hp
TÍCH CỰC
9 năm
@timmuasim.com đống ý hết vs bác trừ cái gg map.B xài here map 1 lần r thì hết muốn xài gg luôn 😃
ndacthien
TÍCH CỰC
9 năm
@mrsouth.hp Tùy theo thói quen và sở thích của mỗi người, kg nói vậy được. Nhất là trong thực tế lượng người dùng GG Maps áp đảo các dịch vụ Map khác. Riêng mình thì vẫn dùng GG Map thường hơn là Here Map, chỉ khi nào không search thấy 1 điểm nào đó thì mới thử qua Here Map (mà cũng thử cho vui thôi chứ cũng chưa bao giờ thấy chỗ nào GGMap kg có mà Here Map có)!
mrsouth.hp
TÍCH CỰC
9 năm
@ndacthien e thích nhất cái offline của here vs here driver dẫn đg chính xác đến từng m luôn. Chăng qua gg map nó áp đảo do thị phần android quá lớn so vs here thui ;)
tambeo9
ĐẠI BÀNG
7 năm
@timmuasim.com dropbox vướng cái giới hạn dung lượng tài khoản chứ dùng rất ok upload nhanh mà
huutanpham
ĐẠI BÀNG
9 năm
Mình dùng onedrive, thấy ổn hơn cả g photo
@huutanpham One drive ko chạy ngầm, bật lên mới backup mà
@trongvongbankinh Cái này là do mình thiết lập quyền của app chứ ta!
huutanpham
ĐẠI BÀNG
9 năm
@trongvongbankinh Có chạy ngầm nha bạn, tùy chỉnh ở trong cài đặt.
hoanbnhbg
TÍCH CỰC
9 năm
@trongvongbankinh bên ăn roi hay ios thì k biêt chứ trên wp nó chạy ngầm mà 😃
@trongvongbankinh Onedrive chạy ngầm được mà bạn ơi. Mình đang dùng trên Z2 đây
Còn cái Cloud HD thì sao nhỉ !??
cơ bản thì google chiếm thị phần bên iOS nên làm tốt nhất
peterpan80
TÍCH CỰC
9 năm
cái này có tốn tiền không vậy anh em? chưa sài bao h nên ko biết...😁:D
hpkhuong
ĐẠI BÀNG
9 năm
Hỏi ngu tí. Thế khi chụp ảnh trên IPhone file ảnh có đuôi là gì nhỉ (định dạng ảnh png, img,....)
Vậy khi úp lên Cloud nó thành đuôi gì nhỉ?
(Không xài Iphone nên hok biết)😃
huy9988
CAO CẤP
9 năm
Chắc bác chưa xài Onedrive. Mình thì thấy Onedrive nhanh và hiệu quả hơn nhiều ở tính năng auto upload. Chia sẽ cũng dễ dàng và tiện cho người khác xem phim hay hình. Mình đánh giá Onedrive cao hơn hẳn Google Photo!!
@huy9988 dùng cả 2, thấy đều ok mà, google photo nó có lựa chọn upload khi sạc pin, upload không giới hạn, onedrive thì k có hoặc mình k biết,
@nhatientri Dĩ nhiên là Onedrive cũng có chức năng này bạn à 😁
@huy9988 Onedrive mà xem lại ảnh thì đúng là cực hình với mạng 5m - 8m
huy9988
CAO CẤP
9 năm
@Đỗ thánh 2014 Ảnh nguyên chất mà bác, quên là mấy bác xài internet ở Việt Nam . Chia buồn!
@huy9988 Vậy có khi bác lại chưa dùng google photo, mình dùng onedrive song song cùng flirck nhưng onedrive upload rất chậm, đôi khi mở app ra nó mới lại up, nhưng được cái hay của onedrive là nó có bảo mật app nên những hình nóng lad mình cho zo đây he he, có cả nhận diện vân ta rất phê.
kenyo8x
ĐẠI BÀNG
9 năm
Mình xài icloud có ổn không 😔

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019