Đã có thêm các gói cước 4G mới của Viettel: có gói 1 triệu 33GB / tháng

Trung Dt
6/4/2017 16:11Phản hồi: 283
283 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Thôi đừg dại dính vào tụi VT. Lần trước có việc gấp mở "dữ liệu di động" lên đọc tin nhắn. Mà điện thoại lúc đó mặc định 4g ưu tiên nên khi tắt "dữ liệu di động" ngang hệ thống nó vẫn nghĩ mình đang xài. Trừ sạch 150k luôn.
@xuantuyendt Đòi được dữ lắm. Tiền vô túi quan là của quan rồi. Coi như lấy đó làm bài học khôg nên xài 4G của Viettel nữa. Nhảy cước còn hơn nhảy Zumba.
kero2005
TÍCH CỰC
7 năm
@John Chris mình cũng vậy
1 là xài riêng 1 sim data
2 - xài gói cước dù bóp băng thông nhưng miễn phí
@John Chris
@John Chris Cái này bạn phản ánh đúng đấy. Do hạ tầng 4g hơi khác biệt nhưng trừ ko đáng kể. VT đã fix lỗi này rồi
Quá chát cho một cuộc tình...
Sao mình đang xài 4g mà bấm *098# nó không hiện ra số 3 dịch vụ 4g cho xem nhỉ
abctbl
ĐẠI BÀNG
7 năm
Càng chặc chém 4G thì khách hàng càn trôn tránh để dùng Wifi
qdatvn
TÍCH CỰC
7 năm
Em mới đổi sim4g song mà ấn *098# chỉ có 2 mục không có mục 3 nhỉ
lucker88
TÍCH CỰC
7 năm
@qdatvn chỉ mới ở HCM triển khai các gói cước thôi, ở các tỉnh thành khác bấm chưa thấy là đúng
Xin lỗi Viettel, giá cước như này thì không thể nào lan tỏa 4G được và sẽ tiếp tục đi theo vết xe đổ của 3G. Xin được đưa ra một vài ý kiến cá nhân.

1. Nếu so sánh về mức giá cước trên thu nhập người dân thì giá cước điện thoại ở VN tương đối cao, mặc dù nếu xét về trị số tuyệt đối thì rẻ hơn. Ví dụ, ARPU/GDPPC của Nhật là 340/34.500$ tức khoảng 1%. Còn VN thì con số này là 60/2111$, tức khoảng 3%. Nói một cách dễ hiểu, mặc dù người Nhật chi 340$ một năm cho di động nhưng con số đó chỉ chiếm 1% thu nhập của họ. Còn ở VN thuê bao chỉ phải trả 60$ một năm thôi nhưng nó lại chiếm tới 3% thu nhập trong năm đó. Tức là giá cước ở VN nếu như giảm xuống sẽ tiếp tục tăng được độ phủ. Đặc biệt trong bối cảnh thị trường data chưa bị bão hòa như di động. Nói một cách ngắn gọn là nếu giảm giá data sẽ tăng doanh thu và chắc chắn tăng cả lợi nhuận, bởi vì bản chất của viễn thông là càng nhiều TB thì nhà mạng càng lãi, chi phí tăng lên không đáng kể. 1TB một trạm thì cũng phải đầu tư 1 trạm, mà 1.000 TB dùng 1 trạm thì vẫn chỉ tốn tiền đầu tư một trạm BTS đó mà thôi. Nên bài toán của Viettel phải là tăng số TB càng nhiều càng tốt. Mà muốn tăng TB thì giảm giá cước là cách hiệu quả, phù hợp với phân tích giá nêu ở trên.

2. Theo dự đoán tới 2021 mỗi TB châu á có thể tiêu tốn tới 9GB/ tháng. Cá nhân mình nghĩ con số thực tế chắc chắn sẽ cao hơn hẳn, bởi sắp tới sẽ là các xu hướng tiêu thụ data siêu khủng như Ultra HD 4K (sắp tới là 8K), LiveStream, AR/VR, IOT, Facetime, Cloud Storage,…các gói cước vài trăm MB chắc chắn sẽ trở nên lỗi thời ngay trong năm nay. Thế này nhé, một video phổ biến trên Youtube hiện nay là "lạc trôi" của thằng ca sỹ bỏ mẹ nào đó có dung lượng khoảng 208MB cho bản fullHD. Tức là bạn đăng ký gói cước data 800M và xem tầm 3 – 4 clip như vậy là hết…Vậy thì làm sao lan tỏa 4G đây Viettel? Bản chất 4G là siêu tốc độ, dùng hết nhanh lắm, và sẽ dùng nhiều lắm. Vậy thì cái giá phải không được quá cao và dung lượng phải thật nhiều. Thất bại của 3G là giá vài chục ngàn chỉ được vài trăm MB, đã thất bại thảm hại. Vậy mà giờ đây Viettel vẫn lặp lại chính sách đó, có thể khẳng định cái kết cũng vẫn sẽ vậy thôi. Chưa kể wifi FTTH giờ đây cũng rất rẻ và có ở mọi nơi…
@cadenlid Thánh chocem xin một lạy.càng nhiruf thuê bao là càng lời nói vậy thì mình nghĩ không pải rồi.bạn biết chi phí biên.lợi nhuận biên là gì không.?cái thứ 2 bạn biết chính sách kinh doanh của nhà mạng là gì không?bây giờ không pải chính sách giá giảm mà pải là giá tăng .bạn lan tỏa đến hết 90 triệu người nhưng nhà khách phục vụ 10triệu người giá cao gấp 10 lần với chất lương vip thì bạn sẽ chọn chinh sách nào.với lại trạm 3g còn nhiều lắm bạn ak.bạn có thể chọn mimax không giới hạn mà.cái này gọi là phân tầng khách hàng đó bạn.
@Monstertg Hi bạn.
- Nếu nói về chi phí biên thì kiểu kinh doanh viễn thông chi phí biên xấp xỉ bằng không bạn nhé. Một khi bạn đã xây dựng xong hạ tầng thì 1 TB hay 1 triệu TB hay 90 triệu TB cũng chỉ sử dụng trong hạ tầng đó thôi. Tất nhiên bạn cần thuê thêm CSKH, mở rộng trạm thu phát sóng,... nhưng từng đó là không đáng kể. Nội dung này đã có một bài viết rồi lát mình tìm cho bạn. Hix tìm mãi không thấy, trước đã đọc ở đâu đó đại ý như sau: ngành kinh doanh viễn thông là một mô hình rất bền vững. Không giống như sản xuất, mỗi sản phẩm tạo ra cần phải đầu tư thêm nguyên vật liệu thì viễn thông không phải đầu tư thêm gì đáng kể nếu mạng đó bổ sung thêm thuê bao. Tất nhiên nếu thêm khoảng 1 triệu TB thì cần đâu tư thêm để cskh hay mở rộng mạng lưới, nhưng con số này là rất nhỏ. đang tìm tiếp
- Còn ý thứ 2 bạn nói là 90 triệu người giá thấp hay 10 triệu người giá cao thì mình xin trả lời bạn rằng: cái đó phải có số liệu cụ thể mới kết luận được. Nói như bạn là nói dóc, không có số liệu, và không có căn cứ để so sánh. Ai học kinh tế đều biết rõ vấn đề không phải là 90 triệu Tb giá thấp hay 10 triệu TB giá cao hơn, mà đâu là điểm đạt lợi nhuận cao nhất trên biểu đồ tương quan giữa TB và lợi nhuận. Tóm lại là phải có số liệu mới kết luận được, nhưng tạm thời mình có thể kết luận cho bạn thế này: trước khi Viettel gia nhập thị trường viễn thông thì các hãng kinh doanh theo kiểu ít thuê bao nhưng giá cước cực cao. Và Viettel tiến vào thị trường với chính sách 90 triệu TB nhưng giá rẻ hơn 10 lần, và kết quả thành công rực rõ với mạng 2G thế nào thì bạn cũng biết rồi, đánh bại VNPT toàn diện về cả doanh thu lẫn lợi nhuận thế nào thì ai cũng biết rồi. Vậy bạn biết phương án nào lợi hơn rồi nhé. Và với 4G, chính sách của Viettel là phủ rộng bạn nhé
vnpegasus
ĐẠI BÀNG
7 năm
@cadenlid phải vào để comment 1 xíu cho bạn
1. bạn dựa vào căn cứ nào bạn phát biểu câu 3G thất bại thảm hại??
2. Việc đầu tư mỗi trạm 4G là bao nhiêu tiền? ví dụ toàn quốc cần lắp khoảng 70 nghìn trạm thì nhà mạng đầu tư bao nhiêu tiền? Chi phí nhân công lắp đặt, bảo dưỡng, hao mòn, nhân viên, tiền lời cho doanh nghiệp thì sẽ tính thế nào?
3. cái cuối cùng là bạn không có tiền thì đừng xài, khỏi khóc
@cadenlid Thứ 1 : chi phí biên bằng 0 ...vậy cái sài gòn hay các thành phố lớn ai cũng dùng 4g rẻ như bèo thì vấn đề chất lượng không cần đầu tư thêm.bạn biết chính sách giá cao không.xem lại nhé
Thứ 2 : chiến lược theo thời điểm nha bạn.hiện tại đâu giống hồi đó của bạn thấy đâu.và sau này sẽ choi kiểu khác. Bây giờ Bạn nên nhớ phủ rộng khác dành cho mọi người nha .kkk.
Vãi 1tr 33 GB Screenshot_20170407-085956.png
giá mà cứ 5 nhà chung 1 gói 30mb xong mở hết wf ra thì ngon. hehe
Nói thật, chỉ khi nào đi công tác ở miền xa, wifi giờ cafe cóc cũng có;)
Thanhscub
TÍCH CỰC
7 năm
Hồi đó đc gói MiSV65 , 65k được 4.5GB, xài bt cả tháng không hết. Tự dưng quên đóng tiền nó cắt, giờ thấy gói nào cũng đắt, ra ngoài ké wifi các kiểu thôi 😆
hoasua800
TÍCH CỰC
7 năm
3G hay 4G mình cũng chỉ dùng cho google map còn đâu toàn sài wifi
supi7
CAO CẤP
7 năm
chỉ ai ở Tp.HCM mới có gói 4G
@supi7 Bạn nói mạng nào chứ Viettel giáp biên Campuchia chạy ào ào nhé.. đo phầm mềm trên 30mb
supi7
CAO CẤP
7 năm
@Qs Đừng Nhìn Lại Bạn k hiểu à. Bạn có hiểu thế nào là gói cước 4G ko ??? Gói cước 4G chứ ko phải sóng 4G nhé
Boy2lua
ĐẠI BÀNG
7 năm
Nhiều bạn nói 4g dùng hao lưu lượng hơn, mình thấy sai sai, vì web, fb , zalo, phim... vẫn vậy, đâu có nặng hơn vì 4g đâu, chỉ là tốc độ nó tăng cao hơn, mình không cần chờ nó load lâu nữa thôi mà.
@Boy2lua Mình nghĩ do xem video thường ưu tiên load ở chất lượng cao khi mạng tốt nên tốn hơn
n3.9592
TÍCH CỰC
7 năm
@Boy2lua Có đấy bạn ... nhiều trang web nó sẽ tự động chuyển từ 480 sang 720 hay 1080 thậm chí là 4k nếu như mạng vivu :3
HÌnh ảnh hiển thị cũng thế . từ độ phân giải thấp đến độ phân giải cao nếu nó thấy mạng vivu
@Boy2lua Chỉ xem video YouTube thôi.. nó cứ mặc định 1080 thì cả trăm gb cũng bay..
Dùng internet 4G thì nên mua riêng sim 4G thì mới rẻ thôi. Chứ mua các gói dung lượng thấy giá vẫn chát quá. Mình thấy Viettel có bán loại sim 4G dùng trọn gói 1 năm ko phải nạp tiền. Mỗi tháng đc 5GB tốc độ cao, hết cao thì về thấp giá khoảng từ 350 đến 400k tùy từng nơi bán. Sim này thuận tiện cho ai dùng điện thoại 2 sim. 1 để nghe nói 1 để vào mạng 4G
rodo1210
ĐẠI BÀNG
7 năm
Chúng mày chạy đua dung lượng cho bó mày nhờ. Chạy đua tốc độ hút máu hoài à.
ussh999
TÍCH CỰC
7 năm
Đắt thế. 4G mà dung lượng thấp thế ngang hút máu. Những nơi tôi hay tới đều lưu wifi cả. Chỉ chi 50k 3G chống cháy thôi.
Không tạo nên được xu thế tiêu dùng thì 4G cũng chỉ bọc kĩ đưa lên bàn thờ.
Viettel giờ phải cạnh tranh với chính cáp quang của họ.
bibidu
ĐẠI BÀNG
7 năm
Xài 4G của Vinaphone cũng khá ngon. Mình xài sim 60Gb/tháng . Mỗi tháng đóng 120,000 khá hài lòng.
Mua cái sim data 62Gb 1 tháng giá 350k mỗi tháng phí 120k thì sóng gió vi vu.
Anh chị e xài ít thì mua sim data 5Gb 1 tháng xài trong 1 năm
blizzaro
TÍCH CỰC
7 năm
Mình có lời khuyên cho ai dùng nhiều
Với điện thoại có 2 sim . Hãy mua 1 sim Dcom khoảng 300k và bạn có 1 sim với dung lượng 1G/1 ngày , mỗi tháng trả 90k .
Rẻ và tiện lợi hơn sim 4G này .
4G sẽ load hết dung lượng rất nhanh nên 5G 1 tháng cũng sẽ mất trong vài ngày đặc biệt với việc chạy ngầm của android

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019