Đi xe hơi số tự động, dừng đèn đỏ nên về số D, N hay P?

Tuannph
19/8/2019 13:24Phản hồi: 257
257 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

2468
ĐẠI BÀNG
5 năm
N, phanh tay → close topic
Mình hay gạt về N rồi kéo phanh tay nếu dốc và thời gian chờ lâu hơn 5s.

Về P cũng là 1 lựa chọn nhưng xe của mình về P sẽ mở chốt cửa, như thế đối với mình là không an toàn nhất là khi kẻ gian có thể lợi dụng đường đông tắc để làm trò gì đó.
Bjno1
ĐẠI BÀNG
5 năm
Đơng giản thôi: dừng đèn đỏ tầm trên 60s thì về P còn 20-30s về N
Kal-el119
TÍCH CỰC
5 năm
@Bjno1 Dừng đèn đỏ mà về P à thím. Sai lầm nghiêm trọng đó. Chỉ về P khi đỗ trong gara hoặc bãi đỗ thôi.
Dừng lâu thì mình toàn về N xong kéo phanh tay
nếu lâu thì mình về P (>1phuts), thông thường cứ để D đạp phanh thôi
mình đi số sàn thường trước khi dừng đèn đó thả về N cho nó trôi, ko biết có tiết kiệm nhiên liệu ko chỉ sợ lạm dụng quá bị hư thôi. Còn độ an toàn mình thấy cũng an toàn đôi chút vì nhờ thả về N mà nhầm chân ga nó hú lên thôi.
Ai nói đi số sàn mà nhầm chân ga thì là con gà mình chịu, do các bạn chưa mắc phải thôi. Tình huống mình bị khi nói ra chắc suy nghĩ lại ai cũng ớn.
JizinT
TÍCH CỰC
5 năm
D và đạp thắng sâu để iStop hoạt động nếu đèn đỏ >30S, ít hơn thì kìm thắng vừa đủ xe đứng im.Đi làn hỗn hợp thì còn nhìn gương hậu đề phòng xe lớn đằng sau chứ không bg về N:rolleyes:
Cứ để D chả ảnh hưởng gì
kid13687
TÍCH CỰC
5 năm
Đèn đỏ lâu thì N , tầm 15 giây trở xuống thì D
Tiendung_59
ĐẠI BÀNG
5 năm
Về D là chuẩn rồi, vì:
- Thuận tự nhiên
- Lái xe luôn chú ý và thường trực việc tiếp tục lái xe
- Thời gian của đèn đỏ thường là không nhiều nên không nên chuyển số
- Còn việc lý do bền cơ học thì chỉ là lý thuyết mà thôi...
knight2255
TÍCH CỰC
5 năm
Tuỳ trường hợp mà D hoặc N. Nếu mỏi chân hoặc đèn đỏ lâu thì hay để N nghỉ chân xíu.
Còn lại đa số là D để tiện cho việc nhích xe hoặc đèn vừa đổi qua xanh cũng ngon hơn xe số sàn.
SH300I
ĐẠI BÀNG
5 năm
Hãy cứ dùng thoải mái nhất cho mình. Ngày trước khi sinh viên, mua cái xe máy cũng phải chọn cái xe nào bền nhất, tích kiệm xăng nhất. Đến lúc đi làm thì chẳng nghĩ đến chuyện đó nữa......cứ hết xăng là đổ thôi. Đến khi mới mua oto cũng thế, chọn xe nào bền, tích kiệm xăng......bh thì cứ đi đừng lái ẩu lái láo là được, hết xăng thì đổ, uống bia rượu là bảo vợ lái, đến hạn thì đi bảo dưỡng. Nó phục vụ mình, giúp mình thoải mái - an toàn để vui vẻ với gia đình, để hiệu quả công việc cao hơn. Đừng bận tậm nó tiêu tiết quá nhiều. Suy nghĩ cá nhân mình là vậy. Chúc mọi người nhiều niềm vui.
@SH300I Có idle stop là chuẩn nhât
wiind
TÍCH CỰC
5 năm
D và N và tuỳ hứng về D và N =))))
mrHz
CAO CẤP
5 năm
Trước giờ mình cứ hơn 40s là về P + phanh tay, còn dưới 40s thì D + đạp thắng
Mình vẫn giữ thói quen về số N! Và thực tế số N đã cứu mình 1 lần đạp nhầm chân ga khi dừng đèn đỏ!
Việc giữ số D có những điểm tiện như mod nói nhưng về điểm an toàn thì không bằng về N!
bài viết TÀO LAO
cái lý do để số D thật là thiếu nhân tính
nhỡ đằng trước thớt là 1 dàn xe máy, mà xe đằng sau mất phanh thì thớt nhả phanh, đạp ga cho đi cả dàn người đằng trước mình sao?
Tào lao
kytero
ĐẠI BÀNG
5 năm
Từ 20’ trở lên thì N+thắng chân, còn dưới thì thắng chân thôi. Mình kg dùng thắng tay khi dừng xe.
-[L]C[K]-
TÍCH CỰC
5 năm
Ko thấy nói tới chức năng "HOLD" nhỉ 😁 một số xe có chức năng này thì cứ để số D rồi cứ đè thắng 1 cái nó sang HOLD thì có đèn đỏ 8 tiếng cũng chả đụng chân vô bàn đạp nào .... mà vẫn ở D. chạy thì đạp vô chân ga là xong chuyện
xjutommax
ĐẠI BÀNG
5 năm
Dừng trên 15s thì về N đạp phanh, dưới 15s thì vẫn D đạp phanh.
P chỉ để đỗ xe sau khi đã kéo phanh tay và nhả phanh chân.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019