Dùng máy in phun thông thường để tạo vân tay giả và mở khóa smartphone không tới 15 phút

MinhTriND
7/3/2016 12:54Phản hồi: 145
Dùng máy in phun thông thường để tạo vân tay giả và mở khóa smartphone không tới 15 phút
Các nhà nghiên cứu tại Đại học bang Michigan (Mỹ) đã tìm ra một cách chẳng những rẻ mà còn nhanh chóng hơn để mở khóa những chiếc smartphone được bảo vệ bởi cảm biến vân tay; nhờ sử dụng một máy in và giấy ảnh đặc biệt. Toàn bộ quá trình có thể được thực hiện trong thời gian không tới 15 phút, nhanh gần gấp đôi việc ‘qua mặt’ hệ thống bảo mật này bằng công nghệ in 3D. Phương pháp mới được tiến hành dựa trên hoạt động của một máy in phun thông thường với mực bạc có tính truyền dẫn và một loại giấy in ảnh, cả hai đều ra lò từ một nhà sản xuất Nhật Bản có tên AGIC. Trong nghiên cứu, các nhà khoa học đã sử dụng một máy in hiệu Brother với giá khoảng 400 USD. Ngoài ra, mỗi một gói mực in đi kèm với giấy được bán với giá khoảng 350 USD.

Để có thể thực hiện biện pháp mở khóa này, nhóm nghiên cứu bắt đầu với việc tạo ra một bức ảnh quét dấu vân tay của ai đó. Hình ảnh này sẽ tiếp tục được quét, đồng thời tìm kiếm sự tương phản nhất định có thể cần đến. Sau đó, tấm hình được nhân bản và in ra loại giấy đặc biệt nói trên. Thế là đã có một ‘dấu vân tay giả’ và dễ dàng dùng nó để mở khóa điện thoại của người khác. Anil Jain và Kai Cao, 2 nhà nghiên cứu thuộc ĐH bang Michigan đã áp dụng kỹ thuật của họ lên 4 loại smartphone khác nhau, và thành công với 2 chiếc. Những thiết bị được dùng trong thử nghiệm bao gồm Samsung Galaxy S6, Huawei Honor 7, iPhone 5s và Meizu MX4 Pro. Hai mẫu điện thoại đến từ Samsung và Huawei đã bị thủ đoạn này ‘qua mặt’, trong khi công nghệ bảo mặt bằng vân tay trên Apple và Meizu lại chứng tỏ được sức mạnh của mình khi gần như không thể can thiệp.

Nói là ‘gần như’ vì trong một cuộc trao đổi với Quartz, Kai Cao cho rằng trước đó nhóm đã có thể mở khóa được iPhone, nhưng thất bại trong việc thực hiện lại điều tương tự: “Chúng tôi đã tiến hành mở khóa iPhone ngay khi bắt tay vào dự án, nhưng khi chuẩn bị cho bài báo cáo, tôi lại không thể làm điều đó, mặc dù sử dụng các giao thức và phương pháp tương tự. Tôi không thể chắc chắn về lý do tại sao nó không hoạt động”. Hiện các nhà sản xuất nói trên, bao gồm Samsung, Apple, Huawei và cả Meizu vẫn chưa đưa ra bất cứ bình luận nào về vụ việc.

Đây không phải là lần đầu tiên hệ thống cảm biến vân tay của smartphone xuất hiện vấn đề liên quan bảo mật. Năm 2013, câu lạc bộ máy tính Chaos ở Berlin (Đức), một tổ chức phi lợi nhuận chuyên về lĩnh vực an ninh và sự riêng tư của công nghệ, đã từng gây xôn xao khi cho ra đời một giải pháp được gọi là in 2.5D và mở khóa thành công iPhone 5s được bảo vệ bởi vân tay. Vấn đề đối với phương pháp này là nó dựa vào phần lớn kinh nghiệm của hacker, trong việc tạo ra bản in và phải mất đến nửa giờ để cho ra đời và làm khô ‘vân tay giả’.

Xoay quanh vấn đề này, một số công ty cũng cho rằng họ đã có những công nghệ có thể ngăn chặn hoạt động của việc xâm nhập trái phép. Chẳng hạn như công ty Goodix đang sở hữu một loại cảm biến phát hiện lưu lượng máu của người dùng, do đó có khả năng vô hiệu hóa các dấu vân tay được in 3D hay 2D. Cảm biến vân tay là thứ đang ngày càng phát triển và sẽ còn mở rộng quy mô hơn nữa trong tương lai. Theo công ty nghiên cứu thị trường IHS, số lượng cảm biến vân tay được dùng cho các thiết bị sẽ tăng từ 499 triệu vào 2015 lên đến 1,6 tỷ đơn vị trong năm 2020. Đó là lý do khiến những nhà nghiên cứu tại Michigan cảm thấy lo lắng: “Chúng tôi muốn nhấn mạnh nhu cầu cấp thiết đối với công nghệ chống giả mạo, vì ngày càng có nhiều điện thoại sử cảm biến vân tay”, Cao chia sẻ.

Theo: Quartz
145 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

kinh khủng @_@
soiyeumin89
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Mr KOP Hơi lạc đề nhưng bác cho e xin caí link ảnh đại diện của bác. hihi
soiyeumin89
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Mr KOP Hơi lạc đề nhưng bác cho e xin caí link ảnh đại diện của bác. hihi
Xem cái này chợt mình có ý tưởng sẽ làm một thiết bị mở khoá bằng vân tay. :3
nemersaade
ĐẠI BÀNG
8 năm
Mình tắt luôn cảm biến vân tay ở note 5 rồi, nhiều lúc bực mình ấn vài lần ms được, hy vọng ở bản Android ms sẽ khắc phục được tình trạng này
@nemersaade Bác cứ đùa! Tay ướt, tay bẩn, quét vân tay ko nhận là đúng rồi, qua lớp nước và bụi chắc chắn là vân tay ko thể đúng, chỉ có máy "đểu" mới nhận ào ào. Ngoài ra khi quét để đặt nhận dạng ban đầu, người ta cũng khuyên mình nên đặt nhiều tư thế của ngón tay để máy nhận dạng tốt hơn.
nemersaade
ĐẠI BÀNG
8 năm
@baggio021084 Ô em có nói tay em bẩn hay ướt đâu mà bác biết và nói như đúng rồi vậy. Thôi dù sao cũng cám ơn bác đã cung cấp thông tin hữu ích mà ai cũng biết.
@nemersaade Ngon, đúng là thành viên của itinhtướng
lhp2006
TÍCH CỰC
8 năm
Thế giới này thật thú vih, người làm ra mâu sẽ có người làm ra thuẫn và ngược lại
vinhcao7
ĐẠI BÀNG
8 năm
@lhp2006 Mâu thuẫn là nguồn gốc sự phát triển
sonngoc223
ĐẠI BÀNG
8 năm
Đệch...phải chấm công vân tay...Ước ao, ước ao
phantnang
TÍCH CỰC
8 năm
ù...vậy là ở VN ko cần FBI CA vẫn mở khóa được rồi!
xem ra bảo mật bằng vân tay lại kém nhất, dấu vân tay ở khắp mọi nơi
duchayabusa
ĐẠI BÀNG
8 năm
@phantnang cái này thì dùng cho người thường thôi chứ gặp mấy ông chơi lầy dùng vân chân thì cũng có tay.Rất ít nước mà trong hồ sơ có vân chân lắm
@phantnang Nó ko bật bảo mật bằng vân tay thì 😆))
phantnang
TÍCH CỰC
8 năm
@bomduc dân VN mà ,phải táo khuyết, quẹt quẹt và vân tay thì mới sang
@phantnang Ns chung ko được đi ngủ bị cầm tay mở ngay
bbtelstra
ĐẠI BÀNG
8 năm
hê hê,chỉ cần có dữ liệu bản mẫu các loại vân tay,thế là bảo mật vân tay đi tong😁,he he fan trái táo lo lắng mất máy:p
bbtelstra
ĐẠI BÀNG
8 năm
@nguyenfenice ý bác là fbi không mở được 5s,nếu là tui tui túm cổ được thằng khủng bố ấy,và chặt tay nó để lấy vân tay,chẳng cần phải xin xỏ😁
@bbtelstra Thứ 1: như bác nói nghe cũng khả thi đấy, tuy nhiên vấn đề là touch id ko nhận dc vân tay ng chết. Trên nút home có 1 metal ring, đó chính là công tắc nhận diện dòng điện trong cơ thể bạn. Các thử nghiệm giả vân tay bằng cách in dấu vân tay vẫn dc thực hiện bởi ngón tay người sống, còn ng chết ko có dòng tĩnh điện này nên sẽ ko kích hoạt dc cảm biến.
Thứ 2 là cái ip fbi thu dc là 5c chứ ko phải 5s...
@bbtelstra Chắc gì chặt tay nó mà mở được. Khởi động lại máy hoặc máy để hơn 12h là phải dùng passcode mở máy rồi chứ có còn dùng đc vân tay đâu thánh.

Mà FBI nó thu 5C bác ạh :D
@bbtelstra ko biết có kịp làm dấu vân tay ko hay lại bị khoá máy từ xa :D
Chuyển qua quét mồng mắt như lumia thôi 😁 :D :D
@loveskyvn Vẫn có cách lấy được mống mắt mà
@chàng trai cô đơn 95 Lấy kiểu gì bác
LLight
ĐẠI BÀNG
8 năm
@loveskyvn Lấy bằng niềm , xem trong phim mỹ mật mã phóng tên lửa đồ toàn dùng võng mạc tổng thống mới kích hoặt đc @@
vlcdng
TÍCH CỰC
8 năm
@loveskyvn Móc mắt là sự lựa chọn của tôi :p:p
@loveskyvn Cũng như cách bác nhập dữ liệu thôi. H camera quan sát đâu chả có. Với những người dùng bình thường thì mật khẩu số và chữ là đủ. Không cần quá thừa thãi vân tay vân chân làm gì. Những người nổi tiếng cần che giấu đời tư thì mới cần chứ quan trọng hóa lên rồi chả mấy ai sử dụng. Uk vì nó hợp thời. Khơi mào ra chỉ để hút tiền thôi. Chứ còn dữ liệu của bác mà người khác cần phải lấy thì bác đã có 3 4 thằng vệ sĩ bên cạnh rồi. K phải lo.
mog
TÍCH CỰC
8 năm
Căng nhỉ. Huawei và Samsung giờ chung một chiếu có hơi bỡ ngỡ.
Nhưng Apple và Meizu lại bằng nhau thì giật hết cả mình.
tanbeo213
ĐẠI BÀNG
8 năm
Vân tay của mình trên ip6 mở lúc đc lúc ko. Đố hack đc trên ip6 đếy
DäuGäucaca
ĐẠI BÀNG
8 năm
Đây là lý do Blackberry không bao giờ sử dụng mở khóa vân tay, bất chấp việc bị kén ;)
@DäuGäucaca Nó có vân tay đi nữa thì làm đuọc gì khi đang bị ung thứ giai đoạn cuối kaka
tonyhieu
TÍCH CỰC
8 năm
@DäuGäucaca vân tay chỉ là cách thức khoá thôi , chứ nếu ko thích nhập vân tay thì vẫn còn pass mà , ko bảo mật thì ở dùng cách khoá nào cũng vậy
V2TV2T
TÍCH CỰC
8 năm
@DäuGäucaca Chết đến nơi rồi còn thẩm du, đừng hỏi sao BB lại chết
Chắc sắp tới các hãng chuyển sang bảo mật mống mắt hết. 😃
KunaiNTC
ĐẠI BÀNG
8 năm
Có vẻ chán nhỉ. Bị qua mặt hết :oops:
fdtre
TÍCH CỰC
8 năm
@Gabriel le bạn có thấy ai tra tấn xác chết để nó khai ko . bạn có đọc báo ko
KunaiNTC
ĐẠI BÀNG
8 năm
@baden009 Hôm trước hình như MWC 2016 có trình diễn thì phải bạn ! Mình k nhớ rõ nữa
hd79
CAO CẤP
8 năm
@hypous Ngay từ đầu bạn có nói là trói lại cho vui đâu ? Bạn mới là người đuối lý chứ, xem lại những cmt bạn viết từ đầu thì rõ ngay, chống chế đúng kiểu V+.
@hd79 Haizz, thế những tình huống mất an toàn sơ đẳng tôi nêu ra bạn có dám nói lại đâu
nói thiệt vụ vân tay ko ham hố tý nào, bữa dùng vân tay + password trên s6 edge! Không hiểu sao nhập vân tay chục lần 2 ngón cái ko dc, nhập tiếp tới password nó báo sai. xong nó bảo dùng mail google để mở khoá,mịa nó mà bị dính vụ vân tay thế là éo vô dc wifi hay 3G trên ứng dụng thông báo dc mà đăng nhập mail google ,đành phải réstore lại máy mất sạch dữ liệu!

Bác nào xài s6 dính lỗi như mình ko, từ đó tỡn quá hết dám xài vân tay hay pass lun! trước đó 1 ngày vô vân tay bình thường 😔
@shrelax84 Hàn chỉ khu trung tâm nhiều mà thường là không free còn không như bạn nói 3do . ks mình đi vô ở nhưng muốn dùng wifi phải trả thêm tiền. cái này ở VN rất hiếm .
còn ở Nhật mình đi lần 2 có người hướng dẩn nhiệt tình nên mới biết là nó dùng 4G mạnh quá rồi dùng wifi làm gì... 3g free mới ghê
Còn ở Mỹ thì nó tin là sóng điện từ gây ảnh hưởng trẻ em. nói ngang như bạn thì nói làm gì.
@shrelax84 Hàn chỉ khu trung tâm nhiều mà thường là không free còn không như bạn nói 3do . ks mình đi vô ở nhưng muốn dùng wifi phải trả thêm tiền. cái này ở VN rất hiếm .
còn ở Nhật mình đi lần 2 có người hướng dẩn nhiệt tình nên mới biết là nó dùng 4G mạnh quá rồi dùng wifi làm gì... 3g free mới ghê
Còn ở Mỹ thì nó tin là sóng điện từ gây ảnh hưởng trẻ em. nói ngang như bạn thì nói làm gì.
@dennisnguyen0106 để wifi còn đỡ chứ 3G pin tụt cho nhanh ah. rõ ràng samsung làm vụ này quá dỡ.
không nhận vân tay với pass đã đành, bắt đăng nhập gmail trong khi không có kết nối mạng.
mà vấn đề có thể giải quyết rất đơn giản. 1 là tự động lưu mật khẩu offline trong máy. 2 là có lựa chọn bật 3G or wifi trong màn hình đăng nhập. mà tốt nhất là sai bao nhiêu lần thì kệ nó. k nhập đúng thì thôi, khoá gmail để cũng có gì hơn, người k mở vẫn k mở đc. người mở được thì chưa chắc đã mở đc
VAY LA HET TIN TUONG DUOC RUI
Meizu khủng khiếp quá, MX4 pro đã vậy pro 5 còn bá đạo hơn, ngẫm lại cái lập luận hàng tàu của mấy thánh yêu nước nghe nó ngô nghê mắc cười quá dù sao cũng mong vân tay S7 có công nghệ chống làm giả vì nghe bảo S820 dùng cảm biến vân tay theo sóng siêu âm sẽ ko bị đánh lừa bởi những trò này
Cái vân tay này chỉ phòng đc người ngay thôi , chứ kẻ gian thì vô phương

Cách mở máy dùng máy in thế này là còn chậm nhé , nhanh nhất là chặt cmn luôn bàn tay 😁
Bác nào có clip hot trên ip thì nhớ chỉ dùng passcode để FBI cũng phải khóc chớ đừng dại đặt vân tay 😆

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019