Dùng thử Lightroom mới cho iPad: import hình trực tiếp, xuất nhiều định dạng, thay đổi tên file hình

Didu
11/12/2019 0:12Phản hồi: 43
Dùng thử Lightroom mới cho iPad: import hình trực tiếp, xuất nhiều định dạng, thay đổi tên file hình
Ứng dụng chỉnh sửa hình ảnh Lighroom trên iPad và iPhone vừa có một bản nâng cấp rất giá trị, mang tới khả năng import hình trực tiếp cũng như hỗ trợ xuất hình dưới nhiều tuỳ chọn. Trước đây để có thể đưa hình vào Lightroom thường phải qua hai bước, nhưng giờ bạn có thể đưa trực tiếp vào như Lightroom trên máy tính.

Theo cách thức hiện tại, bạn phải import hình vào Photos trước và từ đó mới có thể đưa nó vào Lightroom. Cũng có những Shortcut (animation) trên iOS để bạn có thể đưa thẳng hình ảnh vào Lightroom nhưng nó tỏ ra quá khó để làm. Ngoài ra, việc đưa hình vào thẳng Lightroom cũng giúp bạn quản lý hình ảnh dễ hơn bởi hình gốc không còn phải lưu ở trên ứng dụng Photos nữa.

Ở lần đầu tiên, Lightroom sẽ yêu cầu quyền truy cập vào thẻ nhớ, ổ cứng, camera kết nối tới iPad. Thông báo này chỉ xuất hiện duy nhất lần đầu, những lần sau không còn nữa.

Sau khi gắn thẻ SD vào thì mở Lightroom sẽ có một cửa sổ tự động xuất hiện để chúng ta chọn hình. Bạn có thể chọn import tất cả hình ảnh, hoặc import cho một ngày nào đó, hoặc chọn từng tấm một bằng tay. Có hai tuỳ chọn, hình ảnh sau import sẽ vào thư mục chung hoặc bạn có thể tạo một album mới để quản lý dễ hơn.

Chọn từng tấm để import vào Lightroom.

Sau khi import xong, Lightroom đưa ra hai lựa chọn với hình ảnh trên thẻ SD là xoá đi hoặc giữ lại, thường thì mình chọn giữ lại để nhỡ đâu cần dùng thì vẫn còn hình. Việc hình ảnh được đưa trực tiếp vào Lightroom sẽ tiết kiệm rất nhiều thời gian và công sức cho chúng ta, công việc mà vốn phải sử dụng nhiều thao tác tay.

Ngoài ra, bạn cũng có nhiều tuỳ chọn xuất hình hơn trước đây. Ngoài xuất hình ra Camera Roll thì bạn có thể lưu nó ở Files, mở trong các ứng dụng khác để tiếp tục chỉnh sửa... Về định dạng, Lightroom giờ đây hỗ trợ xuất hình ở JPG, TIF hoặc DNG, thường thì chúng ta chọn JPG.

Tương tự, Lightroom bản mới cũng cho phép bạn chọn chất lượng hình ảnh. Trong nhiều trường hợp, chúng ta không nhất thiết phải xuất hình ở 100% chất lượng để giảm thời gian load và dung lượng file: đăng lên web hoặc gửi email...

Cuối cùng, Lightroom không chỉ cho watermark hình mà còn có tuỳ chọn giữ lại thông tin vị trí và thông số chụp, thay đổi tên file hình. Đây đều là những tính năng mà người dùng chuyên nghiệp cần, biến Lightroom trên iPhone/iPad thành công cụ sửa hình mạnh mẽ hơn.

Quảng cáo

43 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Quá xịn
ngoisaola9
TÍCH CỰC
4 năm
Tính năng này lên có từ lâu rồi. Adobe đã bổ xung rất kịp thời.
anh523110
TÍCH CỰC
4 năm
@ngoisaola9 Phải tùy vào sự cởi mở của Apple nữa nha. Adobe ngày đầu muốn làm nhưng do Apple ngăn ko cho.
Thế thôi à, tóm lại cái bài này muốn nói cái ipad có thể đọc đc external drive qua cổng USB-C chứ gì. Thẹc tình thế mà cũng là cảm hứng biên 1 bài 😆
Chức năng này con máy bàn cách đây 15 năm của mình có rùi nha!
Kelamtro
TÍCH CỰC
4 năm
@Rainwalker thì sao?
@Rainwalker Có bài như vậy thì bạn mới có cơ hội vô chê và có cơ hôi tranh luận chứ hehe
nhatminhxeom
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Rainwalker máy bàn so với ipad?
Như kiểu hôm nào đó apple hay samsung ra con máy pin trâu 1 tuần thì bác lại bảo con nokia cùi bắp ngày xưa đã có rồi =]]]]]
ngtrongtri
TÍCH CỰC
4 năm
@Rainwalker ý của bác là sao nhỉ ? đọc ko hiểu lắm 😁
lukyluke
TÍCH CỰC
4 năm
@Rainwalker Nếu ai xài ipad thường xuyên để chỉnh sửa hình, tính năng này rất tiện lợi. Nên cảm ơn chủ thớt bạn à
Này làm chơi chơi thì ok chứ nghĩ làm việc nhiều và liên tục thôi chắc nghỉ @@
Phuhoba93
TÍCH CỰC
4 năm
@dunggrap Để làm việc thì làm trên PC chứ rảnh đâu mà làm trên ipad cha. Mấy trăm tấm ảnh mà load trên ipad thì thấy mẹ luôn
@Phuhoba93 Ờ đúng luôn, rảnh mới làm trên ipad á :rolleyes:
yeuvothuat
ĐẠI BÀNG
4 năm
tào lao
Ngon, thích nhất khoản import ảnh trực tiếp không phải thông qua photo.
iPad Pro chạy macOS thì giải quyết được hết, kích thước màn hình 12.9 in thì gắn phím khác gì cái Laptop. Cấu hình IPad Pro thừa thãi để chạy macOS
RockyChen
ĐẠI BÀNG
4 năm
@centernc nó mà chạy được macOS thì hãng A nghỉ bán laptop luôn.
@RockyChen Chả có gì ko bán được, iPad Pro chỉ thay thế cho Macbook Air thôi, sao ko tự hỏi bán Macbook mà sao Mac Pro hay iMac vẫn chưa nghỉ bán laptop
LR này thế nào vậy @Didu, mua trọn gói hay theo từng tháng/năm? Giá cụ thể nhiêu vậy Dũng? Thắc mắc (1).gif
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |
@crazysexycool1981 giờ adobe chuyển qua mô hình thuê bao hết rồi anh. cỡ 10usd/tháng
DungTrg
ĐẠI BÀNG
4 năm
Quá ngon cho người dùng
Trác Nhân
ĐẠI BÀNG
4 năm
cái này dùng để chỉnh nhanh sau đó chia sẽ lên mạng là tuyệt nhất chứ làm trên cũng hạn chế hen
tichuot215
TÍCH CỰC
4 năm
Ưu ái cho Ipad là đều dễ hiểu
jmnguyen
ĐẠI BÀNG
4 năm
Mình thường xuyên làm hình trên Ipad vì các bạn thích nhanh gọn và có hình để up fb nên thường chụp xong sẽ đổ ảnh qua (mình dùng thẻ wifi của Toshiba) lúc rỗi và trên xe chấm sửa một chút rồi airdrop cho bà con xài IOS và thế là mình xong việc 😃 các bạn ấy sẽ có cách rất nhanh để gửi hình cho các bạn android hay upload. Tuy nhiên, mình chưa test thử việc import hình có cho phép làm trực tiếp từ thẻ có kết nối wifi hay chỉ qua đầu đọc thẻ.... tối về thử ^_^
edit ảnh trên ipad nhanh gọn thật
AHoangCa
ĐẠI BÀNG
4 năm
Thích phết, mỗi tội ko có tiền mua IPad 😔(
ngtrongtri
TÍCH CỰC
4 năm
@AHoangCa iPad là cái món cuar Apple rẻ nhất bác có thể mua rồi mà. Giá con ipad xịn 2019 cũng chỉ 7 8tr, bằng 1 con đt tầm trung thôi chứ có gì mà ko có tiền mua bác 😃
ngoài Lightroom còn có cái darkroom cũng rất bá
Thao tác hơi rườm rà
ncbt300491
ĐẠI BÀNG
4 năm
Ngon rồi

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095