[EICMA 2015] Benelli ra mắt Tornado Naked T, mini naked-bike cạnh tranh với MSX125 và Z125

El Ku
22/11/2015 8:18Phản hồi: 75
[EICMA 2015] Benelli ra mắt Tornado Naked T, mini naked-bike cạnh tranh với MSX125 và Z125
Tại EICMA 2015, Benelli đã chính thức ra mắt chiếc mini naked-bike Tornado Naked T 2016 để cạnh tranh với hai đối thủ đến từ Nhật Bản là Honda MSX125/Grom và Kawasaki Z125. Tornado Naked T có hai phiên bản động cơ 125 và 135 phân khối. Cả hai đều là loại xy lanh đơn, 4 kỳ, 4 van và làm mát bằng không khí. Phiên bản 125 có công suất cực đại 11,7 mã lực tại 9.000 vòng/phút và mô-men xoắn cực đại 10 Nm tại 7.000 vòng/phút. Trong khi đó, phiên bản 135 có công suất cực đại 12,6 mã lực tại 9.000 vòng/phút và mô-men xoắn cực đại 10,8 Nm tại 7.000 vòng/phút. Hộp số là loại 5 cấp.

Về thiết kế, Tornado Naked T mang đậm phong cách của Benelli với ngôn ngữ thiết kế góc cạnh và sử dụng nhiều đường gân mạnh mẽ trên thân xe. Kiểu thiết kế này chúng ta đã khá quen thuộc bởi nó cũng được ứng dụng trên những chiếc phân khối lớn của Benelli như TNT R160 hay BN600i. Cụm đèn pha của Tornado Naked T có thiết kế đa cạnh và lồi ra phía trước giống như đầu robot.

Phần thân xe khá thon gọn, khối động cơ đặt lộ ngoài theo đặc trưng của dòng naked, yên trước, yên sau và bình xăng gần như bằng nhau. Ống xả của Tornado Naked T được đặt cao, gần giữa thân xe và bánh sau. Tornado Naked T sử dụng phanh đĩa đơn 220 mm 2 piston phía trước và đĩa đơn 190 mm 1 piston phía sau. Dung tích bình xăng đạt 7,2 lít. Vành xe có kích cỡ 12" giống như MSX125 và Z125, bánh trước lắp lốp 120/70 và bánh sau lắp lốp 130/70. Giảm xóc trước là kiểu hành trình ngược 41 mm và giảm xóc sau là kiểu lò xo trụ đơn đặt lệch trái điều chỉnh được.

Hiện Benelli chưa công bố giá cho Tornado Naked T 2016. Họ cho biết đến gần thời điểm bán ra là nửa sau năm 2016 thì sẽ công bố giá.

Thông số kỹ thuật Benelli Tornado Naked T 2016
  • Động cơ: Xy lanh đơn, SOHC, 4 kỳ, 4 van, dung tích 124,8 cc và 134,7 cc
  • Công suất cực đại: 11,7 HP@9.000 rpm (phiên bản 125), 12,6 HP@9.000 rpm (phiên bản 135)
  • Mô-men xoắn cực đại: 10 Nm@7.000 rpm (phiên bản 125), 10,8 Nm@7.000 rpm (phiên bản 135)
  • Hộp số: 5 cấp côn tay
  • Hệ thống làm mát: Không khí
  • Hệ thống phun xăng: Điện tử
  • Hệ thống ly hợp: Ướt, đa đĩa
  • Kích thước (D x R x C): 1.840 x 755 x 1.025 mm
  • Chiều cao yên: 780 mm
  • Phanh trước: Đĩa đơn 220 mm 2 piston
  • Phanh sau: Đĩa đơn 190 mm 1 piston
  • Bánh xe: 12", lốp trước 120/70, lốp sau 130/70
  • Trọng lượng: 121 kg
  • Dung tích bình xăng: 7,2 lít
benelli-tornado-naked-t-2016-1.jpg benelli-tornado-naked-t-2016-2.jpg benelli-tornado-naked-t-2016-3.jpg benelli-tornado-naked-t-2016-4.jpg

Nguồn: Benelli, Motorkari.cz
75 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

thangvipro
TÍCH CỰC
8 năm
quả đèn pha ngầu voãi 😕😕
jojoteen
TÍCH CỰC
8 năm
@thangvipro Quả đèn như mắt nhện!
có bác nào để ý con underbone bên cạnh hơn giống e ko ? :p
@meodihia_cool Giống mình
Phuộc UsD hẳn hoi
thangvipro
TÍCH CỰC
8 năm
@meodihia_cool bác nói mới để ý, dáng đầu với đuôi trông như Ex150, đèn xi nhan giống Ju Fi của e 😁:D
cubin41
ĐẠI BÀNG
8 năm
@meodihia_cool
1 ảnh hiếm hoi
@cubin41 Đầu đèn nhái Ducati + EX, mâm X1R, thân sau của EX 150 bê qua. Đầu đen wave của Honda. Có vậy thôi mà rò ré dữ mấy cái post :O !!!! Đúng là dân tinh tế chỉ chú ý đến mấy con xe nửa mùa =]]] !!!!
cubin41
ĐẠI BÀNG
8 năm
@fr3nzjpl4nt Thì đúng là nó nhái thiết kế nhiều hãng thật, nhưng nếu có tiền thì tôi chén ducati, yamaha, honda... rồi, cần chi phải quan tâm mấy em này làm chi bạn. Tài chính ko cho phép nên mới phải suy nghỉ em nào giá rẻ nhưng chất lượng chấp nhận được để mua, chứ giàu như bạn thì ai mà đi benelli bạn ơi.
TungPig
CAO CẤP
8 năm
Hôm trước gặp 1 con benelli ở bãi xe, xăng chảy tồ tồ làm ông trông xe và người gửi xe hoảng hốt. Chủ xe cả tiếng sau mới quay lại. Vãi cả Tàu
@TungPig hơi bị hư cấu, chảy tồ tồ mà cả tiếng sau ra thì chắc dắt bộ về :v
mà nó chảy xăng là chảy ở đâu thế?
Kenny
CAO CẤP
8 năm
@huy_tranngoc Dòng bn hay lỗi điện, đồng hồ, bướm ga và gia công thô thôi chứ cũng chẳng lỗi j lớn cả :v đặc biệt đồng hồ hầu như em nào cũng phải bảo hành thay mới :v
TungPig
CAO CẤP
8 năm
@huy_tranngoc Gặp chuyện thì kể vậy thôi. Cũng kotới gần ngó nên ko biết sao nó chảy. 1 tiếng thì đúng là hư cấu vì 50p sau quay lại vẫn thấy cái xe nằm đấy nên nói liều là 1 tiếng chứ thực tế chắc nhiều hơn. Chủ xe chắc chắn là hôm đấy dắt bộ rồi chứ còn gì nữa
@TungPig Chắc là giá xăng vừa giảm thêm một ít nên nó vui mà chảy ra đó bác.
thangbem
TÍCH CỰC
8 năm
Vỏ thì ngon nhưng là ruột tàu.
Tung-MT
ĐẠI BÀNG
8 năm
Hình đầu ống pô khác hình sau ? Đẹp hơn msx , ngoài ra còn có một đối thủ của Ex bên cạnh nữa 😆
Lai nhớ đến Phượng Hoàn Lửa
svalmta
TÍCH CỰC
8 năm
xe đẹp, có thêm nhiều lựa chọn và giá sẽ đẹp hơn !
Xe Tàu thôi mà =))
xxxx201314
ĐẠI BÀNG
8 năm
@henry_1177 nè tui nói bác nghe, những cái kiểu giọng như bác chắc chưa bao giờ chạy xe côn tay nhỉ, nói thật với bác, bác éo biết gì về xe 😆

TQ mua lại hãng với 80% cổ phần, nó thuộc TQ là đúng, nhưng đồ chơi và xưởng lắp ráp hoàn toàn tại Ý

thưa với bác lun, nhà em ko có dk, nhưng em làm ăn trong 4 năm giờ đang sở hữu MSX độ và một em z1000... bác nên cố gắng nhiều hơn, đừng ngồi gõ tạch tạch
@xxxx201314 Mình nói nó là xe Tàu thì bạn cũng đã nhận định là đúng, thì nó là xe Tàu, mình chỉ nói vậy thôi có đá động gì tới nhà bạn chưa?
july3rd
TÍCH CỰC
8 năm
@henry_1177 Thể loại đàn ông nói mà ko dám nhận thì nên mặc váy đi 😁
PQK2412
TÍCH CỰC
8 năm
@xxxx201314 Thằng Beneli nài phụ tùng sản xuất tại Trung Quốc và lắp ráp tại Malaysia bác ơi,chỉ cò cái tên là của Ý
http://motosaigon.vn/chu-de/tham-quan-nha-may-san-xuat-moto-cua-benelli.3780
Đẹp và mạnh hơn MSX, Z 125 rồi
guiqc
ĐẠI BÀNG
8 năm
@nakimushi đa phần 125 và 135 cm3 có cùng pít tông, chỉ khác nhau hành trình.
_WIN_
ĐẠI BÀNG
8 năm
Bên cạnh là còn gì mà nhìn quen quen?
Nhìn nó giống giống mv dragster 800, nhái nhái sao ấy
supi7
CAO CẤP
8 năm
Msx team chào mừng bạn khựa

sẳn thì z125 khi nào về việt nam ???
Làm một con như 67 kìa k làm, làm mấy con như con khỉ yên ngắn ngủn thế này nhìn không ưng lắm
nikos27
ĐẠI BÀNG
8 năm
mình nhìn vào chú ý mỗi cái xe kế bên..nhìn ngầu và cái đuôi chất vãi...
hungtran81
ĐẠI BÀNG
8 năm
Nếu ko nhầm thì con bên cạnh là jupiblade...jupiter vs airblade.
Hãng này trung quốc mua 70% cổ phần, nhưng vẫn sản xuất trên dây chuyền và công nghệ của ý. Chỉ là đổi chủ thôi nha
@bonbonpi xin lỗi bạn.chứ đổi chủ là cái quan trọng nhất đó bạn.
@pham xuan hung tìm hiểu kỹ đi bạn ơi, vd như beneli 302 nếu mua bên ấn giá còn cao hơn ninja 300. Bạn đã từng xài rồi thì hãy chê người ta. Trung Quốc nó là kẻ thù của Việt Nam không có nghĩa là về mặt thương mại nó bán đồ lõm cho Việt Nam. Đồ chính hãng của nó xài rất tốt, giá thành lại rẻ. Còn mấy hàng nhái, hàng có hoá chất độc hại hầu như là do chính bản thân người Việt Nam mình ham lợi nhuận đặt tư nhân bên nó sản xuất với giá gốc cực rẻ đem về bán kiếm lời thôi. Còn nếu muốn tẩy chay hàng Trung Quốc thì nói thiệt là nên quên đi. Vì hiện nay trong mỗi gia đình thì hơn 90% đồ dùng dc sản suất từ trung quốc hết mẹ rồi
@bonbonpi Mình nghĩ cũng đâu có sao.... quan trọng chất lượng sản phẩm. Cũng như laptop thinkpad, tất cả cũng là của China nhưng chất lượng thì ai cũng biết.
july3rd
TÍCH CỰC
8 năm
@bonbonpi Nói hay!
@july3rd
thấy cũng nhiều người chơi Benelli rồi mà có thấy ai kêu ca đâu nhỉ. Toàn các thánh chưa bao giờ mua rồi phán bừa vì thấy mác Khựa

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019