Facebook Messenger có thêm chức năng quét camera roll để nhận mặt bạn bè và gửi ảnh nhanh

Duy Luân
9/11/2015 22:37Phản hồi: 19
Facebook Messenger có thêm chức năng quét camera roll để nhận mặt bạn bè và gửi ảnh nhanh
Facebook vừa ra mắt tính năng Photo Magic cho ứng dụng Messenger. Chức năng này sẽ theo dõi thư viện ảnh của bạn, và nếu nó phát hiện bạn mới chụp bức ảnh nào mà có mặt bạn bè của mình thì Messenger sẽ hỏi bạn liệu có muốn gửi hình cho người đó hay không. Mục đích của Photo Magic đó là giúp việc chia sẻ ảnh trở nên dễ dàng hơn, bạn không cần phải lục lọi tìm kiếm trong cả trăm tấm ảnh mà mình vừa chụp bằng smartphone sau những chuyến đi chơi, những buổi tiệc hay gặp mặt. Nó cũng khuyến khích người ta gửi ảnh cho nhau, hạn chế tình trạng chụp xong để đó mà không "trả ảnh" cho bạn bè. Photo Magic đã bắt đầu có mặt trên Messenger dành cho Android nhưng chỉ cho người dùng Úc xài mà thôi. Trong thời gian tới bản iOS sẽ có update sau, đồng thời Facebook cũng sẽ mở chức năng này ra nhiều quốc gia khác.

Giải thích kĩ hơn về cách hoạt động của Photo Magic, ở lần đầu chạy lên sau khi cập nhật, Messenger sẽ tìm những tấm ảnh mới chụp gần đây nhất trong camera roll của bạn. Khi nó tìm thấy hình có gương mặt của ai đó là bạn bè trên Facebook, app sẽ cho phép bạn gửi hình cho bạn chỉ bằng một lần chạm mà thôi. Nếu ảnh có nhiều người, Messenger tự động tạo một cuộc hội thoại với tất cả những người đó. Những lần sử dụng sau thì Messenger sẽ tự quét ảnh và gửi thông báo cho bạn biết khi nó nhận thấy người quen. Tất nhiên, nếu bạn không muốn gương mặt của mình bị nhận diện bởi thuật toán của Facebook thì bạn có thể tắt tùy chọn này đi trong phần thiết lập tài khoản.

Trước đây Facebook cũng có ứng dụng Moments với cách hoạt động tương tự. Tuy nhiên, bạn bè ở phía bên kia cũng phải cài app này thì mới nhận được ảnh, còn Messenger thì xuất hiện rộng rãi hơn rất nhiều nên việc chia sẻ hình trở nên dễ dàng hơn. Thực chất thì nhóm Messenger và nhóm Moments cũng đã hợp tác làm việc trên thuật toán nhận diện gương mặt mà hai app này ứng dụng.

Facebook_Messenger_nhan_biet_guong_mat_tu_dong_Photo_Magic_tinhte.jpeg

Nguồn: The Verge
19 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

tính năng hay quá
anhlt
CAO CẤP
9 năm
tính năng vượt trội các đối thủ!
tinhnd
TÍCH CỰC
9 năm
Càng ngày càng đào sâu vào sự riêng tư của người dùng. Một ngày nào đó đừng ngạc nhiên nếu toàn bộ Camera Roll của bạn bị phơi bày trên mạng. Cá nhân thấy không thích.
baovu898
ĐẠI BÀNG
9 năm
bao giờ đến Việt Nam đây..😃
tusitac
ĐẠI BÀNG
9 năm
Mình băn khoăn về khoản bảo mật hoặc riêng tư nếu
. Sẽ có trường hợp không xảy ra không mong muốn
khá thông minh nhưng còn vấn đề riêng tư nữa...
Hữu ích nhưng quá đào sâu vào riêng tư. Đi chơi có chụp cả ngàn tấm cũng chẳng có gì khó để lựa tất cả để upload. Hoặc ngồi lựa từng hình, nhớ lại khoảnh khắc ấy cũng vui vui. Tóm lại là ai dùng thì dùng :p
daniel9
TÍCH CỰC
9 năm
Tính năng hay
u11dead
TÍCH CỰC
9 năm
rồi sẽ có một ngày facebook nhảy sang mảng nội dung người lớn. Với tất cả video và hình ảnh người lớn thu thập được từ người dùng trên toàn cầu. Và họ sẽ đánh bật các ông lớn như : po*rnhub, redtube, x*xx..... 😆)))
hoan_tbd45
TÍCH CỰC
9 năm
Chẳng thấy hay ho chỗ nào. Riêng khả năng tự động nhận diện khuôn mặt và hỗ trợ tag ảnh của FB thì đã thấy đủ nguy hiểm rồi.
Cá nhân mình thì không thích những công nghệ như vậy 😃
tngocquangtb
ĐẠI BÀNG
9 năm
Dùng cái facebook messenger này lag bỏ bà.mình toàn cài xong dùng titanium backup freeze luôn lại 😕
Khi nào có tính năng quét lông nhận người vậy ta
giống như bị theo dõi quá rùi đấy fb à
jokizly
ĐẠI BÀNG
9 năm
Quá nhảm, FB ngày càng làm lố rồi!
anhdao1520
TÍCH CỰC
9 năm
Càng nhiều tính năng dư này fb càng nguy hiểm, app trên ios ko biết thế nào chứ app android ram 2GB chạy không nổi, out liên tục
Hình như vẫn chưa có mặt tại VN
hettiensai
TÍCH CỰC
9 năm
WIN DÂU PHÔN CHẮC KO MONG CHỜ GÌ ./
mình ếu thích vụ nÀy

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095