[Google I/O 2017] Google mở Instant Apps cho mọi người, app chạy ngay khỏi cần cài đặt

Duy Luân
17/5/2017 22:28Phản hồi: 71
[Google I/O 2017] Google mở Instant Apps cho mọi người, app chạy ngay khỏi cần cài đặt
Instant App là một trò rất hay của Google cho phép ứng dụng Android chạy ngay lập tức mà không cần cài đặt nhờ sử dụng một phiên bản thu gọn của app. Instant App ra mắt và thử nghiệm từ năm ngoái, bây giờ nó chính thức mở ra cho tất cả mọi lập trình viên được phép sử dụng. Ở góc nhìn của người dùng cuối như anh em ta thì Instant App sẽ chạy như thế này: bạn click vào một đường link trong trình duyệt hay trong một mẫu quảng cáo, ngay lập tức bạn có một app Android xịn (không phải web) để xài mà không cần chờ download từ Play Store. Bạn có thể book nhanh một căn phòng ở khu du lịch bạn thích mà chẳng cần đợi cài app, bạn có thể mua nhanh món hàng đang giảm giá, hay chơi thử một đoạn ngắn của game trước khi quyết định bỏ tiền ra mua mà không cần chờ phút nào. Khi cảm thấy sẽ dùng app thường xuyên hay thích app, bạn sẽ download bản full của app về máy xài như bình thường.

Google cho biết hiện có khoảng 50 app đã hỗ trợ Instant App và những công ty vận hành phía sau cho hay doanh số cũng như mức độ tiếp cận người dùng của họ đều tăng. Để làm cho app của mình tương thích Instant App, anh em developer cần phải module hóa một phần ứng dụng của mình và đảm bảo nó hỗ trợ deep link để khi người dùng nhấn vào một URL thì app sẽ mở ra đúng trang cần thiết.

Instant Apps ban đầu hỗ trợ tới tận Android 4.3, nhưng hiện tại nó yêu cầu máy phải chạy Android 6.0 trở lên, còn bản 5.0 sẽ được cập nhật trong thời gian tới. Riêng với Android O, Instant App có thể được search và chạy ngay từ launcher, cho phép thêm vào màn chính.

Nguồn: The Verge
71 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Chameleon.
TÍCH CỰC
7 năm
Quá tiện lợi và tiên phong
vậy có nghĩa là không cần bộ nhới cài đặt nữa, ngon à, nhưng chắt ram sẽ phải cao để gánh cái này
Hóng lên 5.0 😁:D:D:D:D , chừ chơi game có ngốn phần cứng máy nhiều ko nhể :eek::eek::eek:
Giống bản lite mà ko cần cài nhỉ. Cái này đáng giá phết. Nhiều game hay app muốn test phải dow về xong xoá rất mất công đôi khi làm mình cũng lười trải nghiệm cái mói 😁
Chẳng có gì thú vị cả, chắc chắn sẽ không ai để ý đến
nk0ktran96
TÍCH CỰC
7 năm
@SonNguyen.Pro giờ mới ra mắt mà, năm ngoái tới giờ là thử nghiệm >???
Chàng Còi
ĐẠI BÀNG
7 năm
@SonNguyen.Pro Troll ít chất xám quá bạn ạ, tuy bạn troll ngu nhưng mình vẫn trả lời cho bạn biết là éo ai thèm để ý đến bạn nếu bạn không comment những câu thiếu não như thế này 😆)
@lonelydra Nhầm rồi bạn
dangtu4444
TÍCH CỰC
7 năm
@binhminh1977 bác quan tâm làm gì, cái thằng sơn nguyễn này nó có 2 nick chuyên đi nói nhảm vớ vẩn ở khắp tất cả các bài của tinhte ý mà, nó phê cần phê đá lâu rồi lên cũng thông cảm...
huybm
TÍCH CỰC
7 năm
Mình Android 7.0 nên ko ngại thèng này
qtgalaxy
TÍCH CỰC
7 năm
Cache sẽ có dung lượng khá lớn chăng ???
ndlong
TÍCH CỰC
7 năm
Thấy hay có điều e là kẻ xấu sẽ lợi dụng cái này để thực thi mã độc ấy chứ.
miloxiloto
ĐẠI BÀNG
7 năm
Cho chạy không cần cài trên iOS thì hay nhỉ. 😁
boyoctober
TÍCH CỰC
7 năm
ad làm danh sách các app đã hỗ trợ để ae thử nghiệm đi
boyoctober
TÍCH CỰC
7 năm
ad làm danh sách các app đã hỗ trợ để ae thử nghiệm đi
long_pn
TÍCH CỰC
7 năm
Có chạy trên Windows ko ?
mronly105
TÍCH CỰC
7 năm
Android quá mạnh, ios là thế giới riêng vững trãi. Quá khó cho tizen và bất kỳ công ty nào ptrien hdh riêng.
Tóm lại Mỹ nó nắm hết. Ai để ý rào cản công nghệ tk 21 nó như độc quyền vậy.
Quá khiếp.
gis
TÍCH CỰC
7 năm
Máy mình 7.0, thinh thoảng ấn vào file .pdf thấy mở bằng app Google PDF chi đó, ko biết phải là dạng Instant Apps ko, do mình ko cài app này, tìm trong danh sách các app cũng ko có
@gis google drive hình như có luôn hoặc nó cài theo bộ app của google. còn instant app là bạn mở cái web có link của cái app đó, deep link là vâyn
@gis Cái đó không phải là Instant App, Google PDF là ứng dụng để đọc file pdf nhưng không hiển thị app icon.
Còn Instant App Google giới thiệu là app có thể chạy ngay mà không cần phải cài đặt, ví dụ như giới thiệu app hoặc game trước khi tải 😁
QuanPhamKT
TÍCH CỰC
7 năm
viết cả cái bài viết toàn là chêm từ tiếng Anh vào không, vậy mà hô hào làm giàu cho tiếng Việt là nhiệm vụ của toàn dân. Ngoại trừ Instant App trong bài này thì nên thay những từ tiếng Anh mà tiếng Việt đã có đi, như từ "app", "link", download", "book", "search"...chuyện nhỏ thôi nhưng nếu không thay đổi thói quen thì tiếng Việt dễ bị phai nhòa
@zeus8410 Bạn thông cảm. Không soi mói thì chẳng biết viết gì, haha.
linhliver
ĐẠI BÀNG
7 năm
@QuanPhamKT Đoán ông này chắc ko phải tầm 6x 7x tuổi đâu mà lại mang tư tưởng cổ hủ như này. Ngày nay tiếng Anh nó như 1 thứ ngôn ngư chung đại trà rồi, cứ khăng khăng như này thì chỉ tự đào thải mình khỏi xu hướng chung. Lên google tìm xem cách dân tộc Do Thái họ học ntn mà lại thông thạo nhiều thứ tiếng nhé.

Cái gì mà tiếng Việt dễ phai nhòa, nghe nghiêm trọng quá rồi haha
vietkey84
ĐẠI BÀNG
7 năm
@kidgoku147 Mail thì gọi là thư
Ok gọi là đồng ý
Thank gọi là cám ơn
....
@kidgoku147 thư điện tử 😁
Vụ này ngon nè. Hóng soundcloud 😁
P/S: Bác nào cảm thấy không cần thì đi ra chỗ khác chơi nha :D Mới thử nghiệm xong public ra cho nhiều developer hơn mà đã chê sml rồi :D
Mặc dù sài iphone nhưng phải nói là Google là công ty công nghệ mà mình yêu thích nhất, toàn phát triển những dự án rất hay và hữu ích
Học Còi
ĐẠI BÀNG
7 năm
Không liên quan...Hôm trước mất con IP backup được con s4 về dùng tạm. đang tính dùng google assistant mà ko hỗ trợ cho androi 5 nhục v l ae ạ... cấu hình con s4 tương đối sao ko cho lên 6 . định tìm mấy rom cook nhưng thấy ko ổn định ...@@@@@@ chán mấy bố ss v l
@Học Còi S6 cũ cũng rẻ rồi, ham hố mấy con đời Tống đời Thanh mà lại yêu cầu cao quá
Học Còi
ĐẠI BÀNG
7 năm
@neomilanista lên 6 có gì là quá cao đâu thím. con 5 cùng thời còn lên được 10.3.... chỉ là muốn trải nghiệm thử assistant thôi... ko có ý định lâu dài với andoi 😃
@Học Còi dùng s7 s8 đi rồi phán. S4 nó ra từ 2013 rồi đó thiếm. Dùng S4, iphone4 nói như là bố samsung, oppo vậy =))
oppo viết troll ko phải ko biết viết apple 😃
@Học Còi iPhone5 còn ra sớm hơn S4 nữa nhưng ko thể so sánh 1 máy hãng tự sản xuất hệ điều hành với 1 máy phụ thuộc hệ điều hành của thằng khác được 😃

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019