GoTiengViet 2 cho Mac OS X

Kỳ Nam
11/8/2011 4:18Phản hồi: 353
GoTiengViet 2 cho Mac OS X
Thêm một lựa chọn bộ gõ tiếng Việt nữa dành cho MacOS ngoài bộ gõ có sẵn và bộ gõ VietNam 2.0.1 đã bị ngừng phát triển khá lâu. Đây là một phiên bản khác của phần mềm GoTiengViet dành cho MacOS X. Chạy được trên 10.5, 10.6 và đã thử nghiệm chạy tốt trên 10.7 Lion. Bạn cần làm theo hướng dẫn trước khi gõ được tiếng Việt. Lưu ý, trước khi chạy GoTiengViet thì bạn cần tắt bộ gõ tiếng Việt hiện đang dùng đi nếu bạn đang kích hoạt nó.

Phiên bản miễn phí có giới hạn một số tính năng.
Hỗ trợ Mac OS X 10.7 trở lên.

353 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

makaja
ĐẠI BÀNG
13 năm
thật sự là rất tốt, cảm ơn bác 😁
makaja
ĐẠI BÀNG
13 năm
Phần mềm gõ tốt nhưng lâu lâu lại bị mất tác dụng, phải tắt đi mở lại thì mới xài tiếp dc 😔
Kỳ Nam
TÍCH CỰC
13 năm
T đã gặp lỗi này, sẽ tìm cách sửa.
Chương trình chạy khá hay. Đặc biệt sẽ rất tốt với những người đang sử dụng bàn phím không phải English Layout như mình.
Hy vọng sẽ tốt hơn ở phiên bản sau. Cảm ơn bạn!
mong tác giả fix dùm lỗi xài được 1 tí lại mất tác dụng, phải tắt đi bật lại mới xài được, dù sao cám ơn tác giả 1 chương trình rất hay 😃
Kỳ Nam
TÍCH CỰC
13 năm
Lỗi để lâu bị mất tác dụng có vẻ đã sửa được rồi, t dùng từ sáng tới giờ vẫn bình thường. Nhưng hiện giờ đang làm dở dang phần giao diện, vài bữa nữa sẽ úp bản mới.
hiphopboy
TÍCH CỰC
13 năm
đang sử dụng bộ gõ của anh trên Android và Windows rất tốt, mong chờ anh hoàn thiện bộ gõ này cho Mac ! Cảm ơn vì công sức anh đã bỏ ra vì cộng đồng ! Thành thật cảm ơn anh 😃
Kỳ Nam
TÍCH CỰC
13 năm
v 1.1.0
Sửa lỗi dùng lâu bị mất tác dụng.
Thêm lựa chọn ẩn / hiện biểu tượng Dock.
hiphopboy
TÍCH CỰC
13 năm
Anh ơi anh nghiên cứu sao tích hợp thêm vào Language & Text được không ạ ! Với em không chọn được bảng mã tiếng việt muốn sử dụng
LiemPT
CAO CẤP
13 năm
Cám ơn tác giả rất nhiều. Bộ gõ này đã khắc phục được nhược điểm lớn nhất của bộ gõ trước đây cũng như bộ gõ tích hợp sẵn trên Mac là bị gạch chân (mỗi lần gõ xong 1 từ là phải ấn dấu cách và sau khi gõ dấu cách thì cũng không sửa dấu được nữa). Tuy nhiên, để bộ gõ hoàn chỉnh hơn cần bổ sung mấy tính năng:
- Chuyển đổi (convert) từ bộ mã này sang bộ mã kia.
- Chọn bảng mã (hiện tại đã thấy nhưng chưa thấy kích hoạt).
- Tích hợp sâu vào trong System Preference (phần Language & Text).

Đề nghị BQT diễn đàn đưa bài này ra trang chủ để mọi người được biết và để động viên tinh thần cống hiến của bác chủ topic vì mình thật sự mong chờ bộ gõ không bị gạch chân như thế này lâu lắm rồi.

p/s: Bác chủ topic có thể gửi bài này cho BQT diễn đàn đề nghị đưa ra trang nhất bằng cách nhấn vào nút có biểu tượng bàn tay ở góc dưới bên trái bài viết. Mình đã vừa report cho BQT giúp chủ topic rồi.
Làm sao để dùng bản basic vậy bác? mình tìm trên AppStore không có.

Hiện bộ gõ đang chạy riêng biệt, nêú nó tích hợp luôn vào phần Language & Text -> Input Sources thì tốt quá.
ziniboy95
ĐẠI BÀNG
13 năm
toàn là tin vui đến từ apple.
kungvn
CAO CẤP
13 năm
rất là thíh bộ gõ của anh trên Android. 😃
polyester
TÍCH CỰC
13 năm
Kì Nam Cho hỏi bản Standard giá thế nào vậy bạn? ko thấy thông tin về giá. thấy em nó xài ngon quá
Link không down được là sao thế bác?
Em không rõ tại mạng nhà em hay là do link nữa, mong bác check lại hộ em.
Em xin cảm ơn!
ủng hộ phần mềm Việt,cơ mà mình đang dùng bộ gõ tiếng Việt sẵn trong MAC rùi,cũng chuyển ngôn ngữ nhanh bằng phím tắt
Phần mềm tốt quá. Nhiều người đang cần cái này. Điểm 10 cho chất lượng
kyanh
ĐẠI BÀNG
13 năm
Theo em nên bổ sung chức năng chọn phím tắt để Bật /Tắt tiếng tiếng Việt. Phím Command + Shift bị trùng với nhiều ứng dụng khác thường dùng, vd: Cmd+Shift+Enter = Break page trong Word; Cmd+Shift+D = Send email trong Mail; Cmd+Shift+S = Save As trong hầu hết các Apps.
Kỳ Nam
TÍCH CỰC
13 năm
Hiện tại t không có tài khoản để upload lên AppStore.

Chương trình này không giống những input method khác của Mac, không có đưa vào Language & Text được.

T đang làm giao diện chưa xong, lúc nào xong sẽ có chỗ để người dùng đăng ký.

Link download không phải là link trực tiếp, bạn mở link bằng trình duyệt sẽ dẫn tới 1 trang của Google Sites, tại đó bạn sẽ thấy link tải.

Không sao. Nếu bạn đã bấm Cmd+Shift+Enter thì sẽ không bấm được phím tắt Cmd+Shift của chương trình này (nếu không cố ý muốn bấm).
Đang làm giao diện để đổi các phím tắt, nhưng thấy không thuận lợi (do cách lập trình giao diện trên Mac), sẽ mất nhiều thời gian, hoặc có thể không làm được.
LiemPT
CAO CẤP
13 năm
1. Bác nào trên diễn đàn có account up lên AppStore thì ủng hộ cho bác Nam. Cũng có thể bác mua 1 cái account để còn up lên đó cho mọi người download bản miễn phí hoặc có phí cho tiện.

2. Ko tích hợp được vào hệ thống (tức phần Language & Text) là do ngôn ngữ lập trình hay cái gì vậy Bác? Tuy nhiên dù sao, có được phần mềm như thế này cũng là hoàn hảo lắm rồi.
Theo ý kiến của e, anh nên chuyển phím tắt thành option + space vì command+space rất nhiều người dùng để spotlight trong khi cmd + shift lại không tiện lắm, phím option + space gần như không có tác dụng gì nhiều nên tiện để chuyển đổi input.

Thứ 2 là vụ đưa lên app store, cái này em có thể giúp anh được, anh có thể pm cho em số điện thoại ở diễn đàn, em sẽ gọi lại cho, hoặc email em ở hoangson[MENTION=203075]vimo[/MENTION]bi.com.

Em cảm ơn anh nhé, thật sự rất hạnh phúc với phần mềm của anh, trên Android và bây giờ là Mac OS.
Em thì ngược lại, Ctrl + Space cho bộ gõ, Cmd + Space cho Spot Light, chắc tại do ảnh hưởng của mấy thằng scim với ibus :banghead:
He he, mình thì ngược lại bạn

Command Space cho Input
Ctrl Space cho Spotlight

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019