[HASS] Kết nối vào Home Assistant từ ngoài đường theo cách dễ làm, phí chỉ 4,5$/ tháng

Duy Luân
13/2/2019 1:12Phản hồi: 64
64 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Em nghĩ là bác nên đưa ra nhiều cách cho anh em tuỳ chọn. Nếu khó quá thì anh em mới sẵn sàng bỏ tiền dùng cho tiện chứ. Mình thấy anh em cmt cách dùng mở port sử dụng dynamic dns cũng khá hay.
P/s: Giả sử mình có host/IP rồi thì có tự tạo server riêng cho được không. Mình nghĩ nhiều anh em trên đây làm IT nên đầy host rồi. Thằng HA thì mình chưa có RP nên chưa thử được. Còn hệ thống khác mình từng code rồi nên ko biết có giống không nữa. Bản chất chỉ là lập trình Socket thôi mà. Xong dùng CloudFlare thì HTTPS đầy đủ luôn nha, free =)). 2 tháng nữa về VN, nếu có thời gian mình code luôn 1 server cho anh em dùng trong trường hợp có host rồi
konica
ĐẠI BÀNG
5 năm
mình chỉ dùng hai app Kasa và Dlink home + Alexa, điều khiển mọi thiết bị trong nhà ở bất cứ đâu, đơn giản, dễ dùng cho người dùng bình thường
beckh@m
ĐẠI BÀNG
5 năm
Cảm ơn Duy Luân, bài của b rất chi tiết 😁
Theo cách của b thì cái domain 5$/tháng + liên kết cái nabucasa 5$/tháng. khoảng 250k/tháng
ko phải ai cũng dư dả kinh tế hết.
Mình nghĩ b có thể giới thiệu thêm cách cà frr Domain (như DuckDNS) sẽ tiết kiệm đc 5$ :D

Ngòai ra nếu cài Hass.io có thêm addons Samba có thể tận dụng làm NAS nữa :D
Vote mua googlehome và các thiết bị gia dụng có hỗ trợ với gghome xài cho nó văn minh
Hóng 1 bài chia sẻ, món nào dễ xài, gọn, nhanh
minhcuong
TÍCH CỰC
5 năm
Ở căn hộ mình dùng toàn bộ đèn Xiaomi: đèn Yeelight cho toàn bộ đèn downlight trên trần, Led dây, đèn bàn học, cảm biến chuyển động, bộ phát remote hồng ngoại, Robot lau nhà, ... sử dụng thêm mỗi phòng 1 cục Amazon Echo vì đồ Xiaomi tương thích Amazon. Mình thấy đáp ứng gần đủ nhu cầu như:
- mở cửa bước vào đèn tự sáng, mà chỉ sáng khi trong phòng tối thôi, trong phòng đủ sáng đèn cũng không sáng. Nghĩa là phải vừa có chuyển động và vừa thiếu sáng thì đèn mới sáng
- bước vào Toilet tự sáng
- chỉ cần Say Good Night với Amazon Echo hoặc Siri (Mihome cho cài Siri Shortcuts) là đèn tắt hết, đèn đêm mở lên. Ngoài ra Amazon sẽ đáp lại “Talk to you tomorrow” hay 1 câu gì đó nữa, cảm giác rất thân thiện. Say Movie Time để tắt đèn các phòng khác, đèn phòng ngủ chuyển qua chế độ Movie (màu xanh tối), ...
- có thể Hey Siri để Turn on Fan, Turn on Air Conditioner, Mute TV, Volume up, down, ... nhờ vào cục phát hồng ngoại trong phòng. Siri ra lệnh được cho Robot lau nhà luôn.
- Đi làm chỉ cần say Goodbye là đèn tắt hết, đi về say hello là lên đèn toàn bộ nhà. Thậm chí có thể định vị mình, kết hợp thời gian để tự bật đèn.
- Nếu có 2 nhà thì khi mở App tự định vị và chuyển thẳng vào nhà mình vừa về.

Ở nhà không cầm điện thoại nhưng có đeo Apple Watch và ra lệnh Siri thực hiện rất tiện.

- có thể cài độ sáng mặc định của đèn tại mỗi khu vực khác nhau, màu sắc vàng, trắng xen kẽ chẳng hạn làm ánh sáng đẹp hơn, khi có tiệc sinh nhật có thể cho đèn đổi màu cả phòng tạo cảm gíác vui hơn.
Nói chung cứ trang bị đồng loạt, đồng bộ hết cả nhà luôn rồi sau đó thỏa sức sáng tạo bằng những thứ có sẵn trong Mihome, Amazon Alexa, Siri mình thấy cũng khá vui.
street13
ĐẠI BÀNG
5 năm
@minhcuong Tổng thiệt hại của nhà bác tầm nhiêu thế nhỉ?
minhcuong
TÍCH CỰC
5 năm
@street13 chắc khoảng 25-30tr gì đó thôi ah.
linhtun89
TÍCH CỰC
5 năm
@minhcuong Ủa xiaomi có downlight hả bạn
minhcuong
TÍCH CỰC
5 năm
@linhtun89 không biết nữa, nhưng nhà mình dùng lon đèn trên trần rồi bỏ bóng Yeelight vào trong làm đèn downlight thôi.
haidang88
ĐẠI BÀNG
5 năm
mình có cảm giác google ass add thiết bị khó hơn alexa. Hiện đã add được trên alexa nhưng không cách nào add được trên google ass. 😔
choux
TÍCH CỰC
5 năm
@haidang88 Mình thấy hai thằng như nhau à, add vô là tụi nó vô luôn
Mấy thiếm sài cái htpcBeginner/AtoMiC-ToolKit-Docker ở https://www.smarthomebeginner.com/docker-home-media-server-2018-basic/ xịn lắm nè có full bộ smart home + plex + nas + nextcloud + .... ko sài cái nào thì bỏ cái đó ra 😁
choux
TÍCH CỰC
5 năm
@vãi cái đăng ký xịn nè
mykenty
ĐẠI BÀNG
5 năm
dùng crontab update ip liên tục từ con pi mình cho dễ của https://www.duckdns.org/install.jsp
cần kiến thức lập trình để hiểu rõ bài viết này
Thanhmaitn
ĐẠI BÀNG
5 năm
Mình dùng miễn phí của duckdns.org cũng ngon mà
tuna2191991
ĐẠI BÀNG
5 năm
Có bác nào dùng Duckdns đươc không nhỉ. Cái subdomain của duckdns có dùng được đâu. Kết nối vào toàn báo long response không kết nối
Hiện tại thời điểm tháng 5 2019 mình thử không được nữa
IPv4 nhé
hainhumai
ĐẠI BÀNG
5 năm
@tuna2191991 1. NÊN cố định ip con hassio
2. mở port 8123 trong modem

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM