Hãy bước ra khỏi "vùng an toàn" của bạn nếu muốn thành công

MinhTriND
1/3/2017 14:18Phản hồi: 123
Hãy bước ra khỏi "vùng an toàn" của bạn nếu muốn thành công
Bạn cần phải nói trước đám đông, nhưng đầu gối của bạn dường như bị khóa chặt ngay khi bạn có ý định bước lên bục phát biểu. Bạn muốn mở rộng các mối quan hệ của mình, nhưng lại ngại giao tiếp với người lạ. Đưa ra ý kiến trong một cuộc họp sẽ là cơ hội để bạn có thể xây dựng uy tín của mình trong công việc, nhưng bạn luôn sợ rằng phát biểu của mình sẽ sai. Những tính huống như thế này có thể xảy ra với bất kỳ ai, và cách xử lý thường gặp nhất là tránh không làm việc đó nữa.

Tuy nhiên, nghịch lý nằm ở chỗ những việc khó chịu này chính là việc mà bạn cần phải làm. Khi chúng ta lớn lên và bắt đầu học họi mọi thứ, từ những công việc cho đến sự nghiệp, chúng ta liên tục phải đối mặt với các tình huống mà khi đó, chúng ta cần phải điều chỉnh hành vi của mình. Nếu không được trang bị đủ các kỹ năng và tôi luyện lòng dũng cảm, bạn có thể sẽ bỏ lỡ những cơ hội quan trọng trong đời mình. Vậy làm cách nào để chúng ta có thể vượt qua những “thử thách” này?

Đầu tiên, hãy trung thực với chính mình. Khi bạn từ chối cơ hội để tham gia thảo luận tại một hội nghị ngành công nghiệp hàng đầu, đó là bởi vì bạn không có thời gian, hay do bạn quá sợ hãi để có mặt tại đó? Và khi bạn quyết định không đối đầu với người đồng nghiệp đang cố tìm cách hãm hại bạn, đó là do bạn nghĩ cuối cùng mọi chuyện cũng sẽ qua, hay là vì bạn sợ xảy ra xung đột với họ?

Tìm mọi lý do để tự bào chữa sẽ khiến cho bạn không dám tiếp xúc với những khu vực nằm ngoài “góc an toàn” của mình. Nếu một người nào đó cung cấp cho bạn những lời bào chữa cho hành vi tương tự, bạn sẽ xem đó là lời bào chữa hay một lý do chính đáng? Câu trả lời không phải lúc nào cũng rõ ràng, nhưng bạn sẽ không bao giờ có thể vượt qua sự thụ động của mình nếu bạn không trung thực với động cơ đầu tiên khi bạn đưa ra một quyết định nào đó.

Sau đó, hãy hành động theo cách của riêng bạn. Rất ít người có thể chiến đấu với mỗi tình huống khó khăn trong công việc. Bạn có thể khổ sở trong việc tán gẫu, nhưng mọi chuyện sẽ dễ dàng hơn nếu đề tài bạn đưa ra chính là “sở trường” của bạn. Hoặc bạn cũng có thể gặp khó khăn khi thiết lập mối quan hệ mới, ngoại trừ việc bạn chọn cho mình một bối cảnh không quá lớn để làm quen với ai đó.

Nhận ra cơ hội và tận dụng lợi thế, đó là mấu chốt của vấn đề. Giáo sư Andy Molinsky tại Đại học Harvard qua nhiều năm làm việc với những người cố bước ra “vùng an toàn” của họ tại nơi làm việc cũng như trong cuộc sống, những gì ông nhận ra là chúng ta có nhiều lựa chọn hơn so với những gì chúng ta nghĩ trong việc làm cho tình huống trở nên bớt căng thẳng hơn. Hãy tìm cách nhằm điều chỉnh hành vi của mình sao cho nó đủ dễ để thực hiện hơn và cố giảm thiểu sự khó chịu đến mức thấp nhất có thể.

Ví dụ, bạn cảm thấy áp lực khi phải trò chuyện với một nhóm nhiều người, trong một không gian ồn ào, hãy tìm một góc yên tĩnh hơn để nói chuyện hoặc bước ra hành lang, thậm chí là bên ngoài văn phòng để bàn bạc cùng nhau. Nếu bạn ghét nói chuyện trước công chúng và các sự kiện giao lưu, nhưng bạn cảm thấy thoải mái hơn nếu đó là trong một khán phòng nhỏ với ít người hơn, hãy tìm kiếm cơ hội để nói trước nhóm nhỏ đó hoặc tạo một cuộc hẹn đi cà phê thân mật với những người mà bạn muốn hợp tác cùng họ.

Cuối cùng, thử liều một phen xem sao! Để bước ra ngoài “vùng an toàn”, bạn phải hành động, thậm chí đó là những điều khiến bạn không thoải mái. Hãy đặt bạn vào tình huống mà khi đó bạn buộc phải dấn thân vào, lúc bấy giờ, bạn sẽ khám phá ra rằng những điều ban đầu bạn tưởng tượng không đáng sợ như bạn nghĩ. Giáo sư Andy Molinsky như bao người khác, từng có một thời gian rất ngại giao tiếp trước đám đông. Thời đi học, ông từng tham gia một lớp diễn thuyết và người đứng lớp lúc bấy giờ đã cung cấp cho học viên những bài thuyết trình, trong những tờ ghi chú.

Sau đó, họ được căn dặn là phải nộp lại những tờ ghi chú đó và trình bày một cách trôi chảy nội dung bài diễn thuyết ở buổi học thứ 3 hoặc thứ 4. Andy Molinsky khi đó vô cùng lo sợ, nhưng trên thực tế, nó có tác dụng. Ông đã thể hiện tốt phần trình bày của mình, việc nói mà không cần nhìn giấy giúp cho cách diễn đạt tự nhiên hơn và đáng tin cậy hơn. Nhưng nếu không có một cơ chế ràng buộc thúc đẩy hành động, giáo sư Molinsky có lẽ sẽ không bao giờ dám “thử một lần xem sao”.

Hãy bắt đầu từ những việc nhỏ. Thay vì nhảy ngay vào việc phát biểu tại một hội nghị lớn, hãy đăng ký một lớp học nói trước đám đông chẳng hạn. Thay vì đưa ý kiến trong phòng họp với sự có mặt của “sếp lớn”, hãy thử bắt đầu tự việc nêu lên quan điểm của mình tại các cuộc họp nhỏ với đồng nghiệp để xem cảm giác của mình như thế nào. Ngoài ra, cũng nên tìm một người bạn thân hoặc đồng nghiệp đáng tin cậy để họ đưa ra lời khuyên cũng như động viên mình trước tình huống khó khăn.

Bạn có thể vấp ngã, nhưng đó không phải là vấn đề. Trên thực tế, vấp ngã chính là cách duy nhất để bạn có thể học hỏi và trưởng thành. Đôi lúc, bạn có thể cảm thấy bất lực khi bị đặt trong tình huống nằm ngoài “vùng an toàn”, nhưng chúng ta thật sự có nhiều sức mạnh hơn so với những gì chúng ta nghĩ. Hãy trung thực với chính mình, tìm ra cách giải quyết riêng và liều một phen!

Tham khảo: Harvard Business Review

Quảng cáo

123 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

salent
ĐẠI BÀNG
7 năm
Đúng tình trạng của mình, nhiều khi ý thức được biết được hướng đi nhưng lại không dám 😆
tanngle
TÍCH CỰC
7 năm
ngại ngùng 😁
Từng nghe điều này từ diển giả Quánh Tuấn Khanh

Đùa thôi.
Để mình chia sẻ câu chuyện của mình:
Mình là 1 thanh niên 9x đầy hoài bão, ước mong, bước ra đời hừng hực khí thế, mình tin rằng bất kỳ điều gì chỉ cần muốn là mình sẽ làm được. Từ nhỏ 13 14 tuổi đã lăn lộn cày bừa làm thuê để trang trải rồi. Mình nhận ra 1 điều là nếu cứ đi làm thuê mãi dù lương có cao hơn người ta đi nữa thì cuộc sống của mình cũng bị bó buộc, phải theo ý người khác không xây dựng được ước mơ của mình.
Ý thức được điều này nên mình quyết tâm thay đổi "bước ra khỏi vùng an toàn".
Mình mạnh dạn hơn, dám làm hơn thay vì chỉ đánh đề cò con thì mình chuyển sang lô. Và các bác biết đấy, hiện giờ mỗi ngày mình cố gắng đặt hy vọng vào Vietlott để kiếm cái nhà ở chứ trên đê mùa này mưa gió lạnh vãi cả nồi.
Trongt150
ĐẠI BÀNG
7 năm
@iAndroids Phải đăng nhập để like cho bác
down_load
TÍCH CỰC
7 năm
@iAndroids Khâm phục ý chí của bác, chúc bác sớm thành công ;)
@iAndroids Enter 1 phát ra đê
Enter 1 phát lại về hồ Gươm
trandaubac
TÍCH CỰC
7 năm
@iAndroids - Đánh đề cũng là 1 cái ngề,
- Đánh đề ăn ít sống lâu ,ăn tham chết sớm ,ăn dày chết nhanh
- Đánh đề cũng có bí bíp và phải tu luyện được
- Hiện giờ lương thấp nên đã sống thêm ngề Đề , do vốn ít nên thu nhập tb 1 ngày tầm 200k + , nếu vốn càng nhiều thì x10 ..x20 lên
- Đừng coi đề là cờ bạc ,hãy ngĩ nó là 1 ngề mạo hiểm cần có đầu óc và khoa học
- Đúng là trước giờ nằm trong vùng an toàn với lương vài triệu thì mình chỉ đủ ăn cf xăng xe ,từ khi mạo hiểm thêm ngề đề , thu nhập khác hẳn..
- Đánh đề năm 15t , qua 20 năm đánh ,mình đúc kết ra 1 " Bí kíp luyện đề " và đang tu luyện ,hi vọng sớm thành chánh quả haha

*** Vốn dĩ cuộc đời là 1 canh bạc ,thì còn gì phải sợ ****
MiKiShop
ĐẠI BÀNG
7 năm
đây là kỹ năng sống quan trọng, 1 kỹ năng mà đa số học sinh , sinh viên VN bỏ lỡ tương lai vì nó , vì giáo dục VN đâu quan trọng kỹ năng này.
MrTy85
ĐẠI BÀNG
7 năm
@thesniper Làm ơn, tham khảo những chương trình học của bọn Mỹ, bọn Âu, bọn Nhật, bọn Hàn... xem coi tụi nó dạy kỹ năng sống nhiều hay toán, lý, hoá nhiều nhé...
70% dân Thuỵ Sĩ ko có bằng đại học, nhưng chẳng một ai trên cái thế giới này đánh giá thấp kỹ năng của bọn Thuỵ Sĩ nhé, bởi vì Thuỵ Sĩ có nền giáo dục hàng đầu thế giới và ưu tiên dạy kỹ năng sống cho bọn trẻ chứ ko nhồi sọ kiểu VN.
Mở banh mắt ra mà nhìn đi... dốt thì cũng dốt vừa vừa thôi.
@MiKiShop Mấy cái này thì chả bao giờ thấy dạy. Toàn sách vở xong rồi thất nghiệp.
Hiếu IT
ĐẠI BÀNG
7 năm
@hieunho89 đọc thấy tội bạn quá, thiếu ý chí và là kẻ thất bại, đừng đổ thừa ai và đừng xem rằng người khác thành công là dựa vào manh múng đầu cơ hay quan hệ, nói vậy nhục lắm
@MiKiShop Sự khôn ngoan của thế gian và thập tự giá
 18Vì sứ điệp của thập tự giá đối với những người hư mất là điên rồ; nhưng với chúng ta, những người được cứu chuộc, thì đó là quyền năng của Đức Chúa Trời. 19Bởi có lời chép:
  “Ta sẽ triệt hạ sự khôn ngoan của người khôn ngoan,
   Tiêu trừ sự thông thái của người thông thái.” ⚓️
 20Người khôn ngoan ở đâu? Các thầy thông giáo ở đâu? Những người biện luận của đời nầy ở đâu? Chẳng phải Đức Chúa Trời đã làm cho sự khôn ngoan của thế gian ra điên rồ sao?

I Corinthians Chapter 1 Verses 18 ---> 20

8Hãy thận trọng, đừng để ai gài bẫy anh em bằng triết học và lời giả dối rỗng tuếch theo truyền thống của loài người, theo các thần linh của thế gian, mà không theo Đấng Christ. 9Vì sự đầy trọn của thần tính hiện diện trong thân thể hữu hình của Ngài 10nên anh em cũng nhận được sự đầy trọn trong Ngài, Đấng làm đầu mọi quyền thống trị và thế lực.

Colossians Chapter 2 Verses 8 ---> 10
duyvankm
TÍCH CỰC
7 năm
hay
Ở VN thì cứ này trước : Nhất hậu duệ , nhì quan hệ , ba tiền tệ , bốn trí tuệ ...
SuCrop
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Hải6791 Đi xin cấp phép đó thì gọi là sách nhiễu, tham ô, tiêu cực. Liên quan qué gì cocc hả bạn. Mình đâu có bênh cái đó.
SuCrop
ĐẠI BÀNG
7 năm
@MrTy85 Mình hơi qué đâu mà dạy đời bạn. Mình chỉ chỉ trích những cái mà mình muốn chỉ trích thôi. Mà nói cho bạn hay COCC hạ tầng mới toàn bọn vô dụng. Chứ hạt giống đỏ toàn COCC máu mặt thời chiến toàn dũng tướng đó.
MrTy85
ĐẠI BÀNG
7 năm
@SuCrop Thế cái đám COCC dũng tướng đó... dựa vào cái gì mà so sánh với các nhân tài VN giữ các vị trí chủ chốt tại các công ty đa quốc gia?
Có thể bọn đó học hành trường Tây, suy nghĩ có vẻ sâu hơn cái bọn COCC hạ tầng, nhưng... vấn đề là kinh nghiệm quản trị tầm global thì thua bọn nhân tài Việt thực sự rất là xa nhé... Muốn VN này tiến xa, thì phải là những người giỏi NHẤT, tài năng NHẤT, tử tế NHẤT làm lãnh đạo chứ ko chỉ là giỏi...
@NganTran85 Sự khôn ngoan của thế gian và thập tự giá
 18Vì sứ điệp của thập tự giá đối với những người hư mất là điên rồ; nhưng với chúng ta, những người được cứu chuộc, thì đó là quyền năng của Đức Chúa Trời. 19Bởi có lời chép:
 20Người khôn ngoan ở đâu? Các thầy thông giáo ở đâu? Những người biện luận của đời nầy ở đâu? Chẳng phải Đức Chúa Trời đã làm cho sự khôn ngoan của thế gian ra điên rồ sao?

8Hãy thận trọng, đừng để ai gài bẫy anh em bằng triết học và lời giả dối rỗng tuếch theo truyền thống của loài người, theo các thần linh của thế gian, mà không theo Đấng Christ. 9Vì sự đầy trọn của thần tính hiện diện trong thân thể hữu hình của Ngài 10nên anh em cũng nhận được sự đầy trọn trong Ngài, Đấng làm đầu mọi quyền thống trị và thế lực.

Bố cu Ken
ĐẠI BÀNG
7 năm
Tất cả đều có thể. Vấn đề là phương pháp.
Chiến thắng bản thân còn hơn thắng ngàn trận đánh.
P/s: tưởng không khó mà khó không tưởng.
Hãy đi và làm quen tất cả những ai, nắm mọi cơ hội mà bạn đánh hơi, mặt thật dày vào là từ từ khôn ra ngay. Mình ngày trước đọc sách tiếng Anh toàn tra từ điển hoa cả mắt. Giờ khôn rồi, lên mấy công viên hay chỗ nào đông khách nước ngoài mặt dày cộp dô hỏi riết rồi cũng quen haha
@Uthuong050713 Thực ra thì mod nói kg hết nhưng mà đi lên bằng chính sức mình và kg hại ai thì mới bền vững đc 😃...còn đấu đá, hại nhau, thủ đoạn thì khó mà đạt đc những gì mình mong muốn...
việt nam giáo dục như thời phong kiến. học trò ngồi đọc và chép theo thầy giáo, xem cái phim Lương sơn bá chúc em đài là giống hs việt nam
Viết luôn hậu quả của việc bước ra khỏi "vùng an toàn".

Các bạn đi tây về khi vào cty cũng rất hay "get out of comfort zone", "thẳng thắn đưa ra ý kiến trái chiều", "think outside the box"

Gặp phải thằng quản lý "m cãi t hả con", "lính mới mà láo hả m", "tưởng đi nước ngoài về là ngon hả, ba t chủ chỗ này nè mầy", "cty ba tao mà m dám qua mặt t hả"

Xong cầm cái bằng của trường đh top thế giới ra xin đi dạy tiếng anh phổ cập, trách bản thân ko ở lại bên mĩ được

Kết luận bước ra khỏi vùng an toàn chỉ dành cho các bác làm việc đơn lẻ như mở kênh youtube
VeChai13
ĐẠI BÀNG
7 năm
@nguyenminh56547 vào Sài Gonf hàng tá công ty tập đoàn đa quốc gia chào đón. Đi học trường top ở nước ngoài về mà chui vào mấy cty cùi bắp làm gì, lương bèo nhèo, nói chuyện với thằng cấp trên chỉ biết bia bọt gái gú thì ngu là đúng rồi.
ngnhutnam
ĐẠI BÀNG
7 năm
@nguyenminh56547 quá tiếc cho thanh niên, sao k đeo đuổi "giấc mơ Mỹ" mà lao vô cái con tàu đang chìm này, bọn chủ tàu nó còn sắm ca-nô du thuyền để lo chạy kia mà. 😃
hachito
ĐẠI BÀNG
7 năm
@nguyenminh56547 Nói thật, những thằng nào mà như vậy chắc chắn đếch có thực lực, chết cũng đáng. Đừng quá ảo tưởng về cái bằng ở nước Mỹ như vậy. :rolleyes:
lockhomes
ĐẠI BÀNG
7 năm
@nguyenminh56547 Đã đi học bển gòi thì ở bển làm đi , chui dìa đây làm chi..Khối người muốn qua còn không được.
Không thể lấy phong cách làm việc của nước ngoài làm ở Việt Nam được đâu.
@nguyenminh56547 Sự khôn ngoan của thế gian và thập tự giá

Giống như Giấc mơ HÀI nhất của samesame
quangtiepQT
ĐẠI BÀNG
7 năm
Hay 😁
Đi theo mấy anh đa cấp vài hôm thì đập nát vùng an toàn luôn. Chém thành thần. Chả còn biết ngại ngùng và xấu hổ là gì.
tq.thangvn
ĐẠI BÀNG
7 năm
@quangcaoquy01 Đó là 1 nghề mà bạn. Bạn đọc sách, lợi thế bất công đi.. ha ha ha
@quangcaoquy01 Sự khôn ngoan của thế gian và thập tự giá

Fx08
ĐẠI BÀNG
7 năm
Chứ không phải định giới thiệu khoá học tôi sẽ thành công à?
Bùi Định
ĐẠI BÀNG
7 năm
-_- đã bước ra và rơi xuống gần đấy. giờ e lại bước lên

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019