Hướng dẫn tự nâng cấp SSD cho MacBook Air

menx
6/5/2016 14:11Phản hồi: 175
Hướng dẫn tự nâng cấp SSD cho MacBook Air
Có một vấn đề không nhỏ đối với người dùng MacBook cấu hình cơ bản là ổ cứng SSD đi kèm máy có dung lượng quá thấp, thông thường chỉ 128GB. Vậy trong bài viết này mình sẽ chia sẻ với các bạn quá trình mà một người dùng bình thường cũng có thể tự thay thế, nâng cấp SSD. Từ đó các bạn có thể tham khảo và tự làm theo tại nhà, để yên tâm hơn và tiết kiệm được một phần chi phí.

Bản thân mình vì nhu cầu công việc hay đi công tác nên mình chọn mua MacBook Air, tìm dòng 256GB khá ít hàng nên đành chơi 128GB. Để mà làm việc mà chỉ có 128GB thì quá ít, không đủ đáp ứng, thế nên mình lọ mọ đi tìm phương án tăng dung lượng, cũng order adapter SD card để tăng thêm 64GB nữa với thẻ nhớ, tuy nhiên rồi cũng có nhiều vấn đề xảy ra. Rồi mình tìm được 1 bên bán SSD cho Mac đời 2015, quyết định thay.

Chỗ mình mua họ đồng ý đổi SSD 128GB lên 512GB đời 2015 với giá các thêm 4Tr, lên 1TB với giá các thêm 8Tr nữa. Mình thấy thế là nằm trong budget nên mình chiến luôn. Họ nhận thay giúp mình nhưng mình tính "yêu khoa học" nên tự mang về thay, cũng tìm mua ốc 5 cạnh như ai 😃

Ban đầu mình chỉ hy vọng nâng dung lượng lên để lưu trữ data, không phải ổ cắm ngoài hay thẻ nhớ nữa, thật không ngờ máy mình Mac Air đời 2014 mà sau khi cắm SSD 2015 tốc độ lên khiếp luôn, ngay khi vừa cài Mac xong test đọc ~1300MB/s ghi >1400MB/s. Với SSD nguyên bản của Mac Air 2014 tốc độ mình test chỉ loanh quanh 3-400MB/s.

Dưới đây là các bước mình tự làm. Mình đã tự thay 2 lần, lần 1 tự upgrade từ 128GB lên 512GB của mình, lần 2 mình thay SSD cho ông anh cùng cơ quan dùng MD761B SSD 256GB thay lên 512GB. Bạn nào dùng Macbook Pro thì có thể tham khảo Thay thế SSD Macbook từ late 2013 đến Late 2015

Bộ đồ nghề mở ốc vít, do Macbook Air dùng ốc 5 sao nên phải mua riêng, các bạn có thể tìm mua trên Nhật tảo, mình mua 80K của bác gì trên Nhật tảo, ship tận nhà (dùng mở 3-4 lần thì gãy đầu, ốc cũng có tí toét)
Sau đó mình tìm được nơi mua đồ nghề hịn hơn là ở chợ giời, bộ này chuyên cho mấy cái đồ Apple, mình mua 160K cả bộ, đầu thép, cứng.

Tháo hết mấy con ốc ở đít máy ra, mình sẽ chụp ảnh thực tế và kèm theo xin phép mượn vài ảnh iFixit cho nó rõ ràng và chuyên nghiệp 😁
Bạn vặn 10 con ốc ở phía lưng máy, trong đó 8 con màu xanh là vít ngắn, 2 chỗ đỏ là vít dài.

Dùng tay bung nắp lưng lên

Tháo ra nó sẽ nhìn sexy như này, thấy rõ luôn đâu là pin, đâu là main. RAM được hàn chết ở mặt đối diện với mặt mình đang nhìn thấy của main này nhé. SSD là cái thằng có cái chữ SAMSUNG trong hình.

Mở được nắp sau của máy các bạn nhớ ngắn nguồn pin trước khi làm cái gì nhé (thực ra lý thuyết vậy còn mình khi làm quên bố nó mất, chả sao :D), rút dễ lắm, nó không như máy win có pin CMOS lọ kia, thằng này rút ra là hết film.

Tháo vít SSD con này lại dùng vít 6 cạnh, khác vít 5 cạnh vừa dùng mở nắp sau nhé

Quảng cáo

Nhấc cái SSD ra, nó hơi chắc, phải lay lay theo phương song song với main mới chịu ra:
Đây là ảnh thao tác của mình:
_MG_3401.jpg _MG_3403.jpg _MG_3404.jpg

Cận cảnh chân tiếp xúc SSD và main

Hình thực tế mình tháo ra đây, SSD theo máy MD761B là do Sandisk làm (Sandisk làm chip nhớ, chip controller do thằng Marvell làm, có con chip gì nhỏ nhỏ lại của thằng Samsung). Còn dòng SSD Mac đời 2015 do Samsung làm, thằng Samsung này quá khủng trong lĩnh vực này tại thời điểm này rồi. Nhận xét của mình là mấy cái linh kiện cho Mac nhìn nó "hàng hiệu" thật, đen rất ngầu, lại còn đổ keo chân các mối hàn tránh bị ẩm và đảm bảo là qua sửa chữa biết ngay. Trước nhà mình có cái máy giặt của Nhật, bị hỏng "vỉ" mang đi tìm mấy anh thợ bán cho cái "vỉ" tháo máy nhìn đổ đầy keo, rất ấn tượng, hỏi các anh bảo thằng Nhật nó "xịn" lắm, đổ vậy cho nó bền và không bị ngấm nước vào, bảo vệ linh kiện.

Quảng cáo

Hình ảnh so sánh SSD 512GB đời 2015 vs SSD 128GB đời 2014

2.jpg 3.jpg
Hình ảnh so sánh SSD 512GB đời 2015 vs SSD 256GB đời 2014

Đầu tiên là mình test tốc độ nó lên đến ~1400MB/s, sướng tí thì đập máy, không thể tin được. Đây là ảnh mình chụp lại ngày hôm nay, lúc SSD đã được sử dụng ~320GB/512GB, quá khủng phải không ạ, xin nhắc lại con số này là test trên Macbook Air MD760B early 2014 chứ không phải Mac đời 2015 16 gì nhé.
Cài thử win kiểm tra thấy thì thấy tuổi thọ 2 con 512GB mình mua đều khá "ngon":

Đó rất dễ phải không các bạn, cá nhân mình cho rằng các đời Mac Air, Retina đều có thể dễ dàng nâng cấp, các bạn cứ tự tin mà làm, với dung lượng lớn, sẽ làm cho máy Mac của chúng ta phục vụ tốt hơn cho công việc và giải trí.

Chúc các bạn thành công!
175 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

b0ngma01
ĐẠI BÀNG
8 năm
Cám ơn bác, bài viết rất chi tiết và hay, bác cho em xin inbox địa chỉ mua SSD với ạ, cho em xin luôn chỗ mua vít về thay. Em cảm ơn bác nhiều.
@b0ngma01 Tuoc no vit thi ghe bên mình nhé
Anti Kun
ĐẠI BÀNG
8 năm
Bác inbox dùm mình cái chỗ chịu upgrade SSD và chỗ bác mấy cái vít ở pic cúi hen.

thank bạn nhìu
b0ngma01
ĐẠI BÀNG
8 năm
Chờ mãi 2 ngày mà chưa thấy bác x-men online 😔
b0ngma01
ĐẠI BÀNG
8 năm
Không biết bác này có vấn đề gì mà hỏi gần tuần nay, thấy bác ấy online mà ko thấy cho xin địa chỉ nâng cấp SSD, ko hiểu liệu có vấn đề gì ko nữa, ngày nào cũng vào tinhte hóng mà ko thấy inbox T___T
cũng hóng chung, nhưng nếu ông thớt ko tl thì chắc là có vđ gì đây???
nếu dc inbox e cái địa chỉ nha thớt, đang dùng con air mid 2013 256gb đây.
Heisenb3rg
TÍCH CỰC
8 năm
Bác cho em hỏi địa chỉ cửa hàng bán ổ 512 với, đang vật vã tìm. thanks bác nhiều
Bác inbox cho e chỗ mua ổ SSD nhé ạ. e đang có nhu cầu nâng cấp cho e MD313 😁
BÁc ở HN hay HCM cho em địa chỉ với.
vancuongxd
TÍCH CỰC
8 năm
Muốn mua ssd các bác cứ tìm hỏi mua của mấy cửa hàng trên nhattao ấy, gọi điện hỏi là có liền ah. Mình nâng cấp từ 256 lên 512 thêm khoảng 3tr. Còn con imac nâng cấp thêm 256G ssd để gộp với ổ 1Tb hdd thành fusion thì mất 4.5tr.
@vancuongxd bác ơi, cho e xin địa chỉ hay sdt chỗ bác nâng cấp được không? mình ở sài gòn
DX_
TÍCH CỰC
8 năm
@nguyenlocvt0903 Bạn nâng cho máy nào, có gì alo mình, mình làm ở Quận 1 và Gò Vấp.
Pinko
TÍCH CỰC
8 năm
Có ai có nhu cầu nâng ssd imac alo em, tận nơi, nâng sata hoặc pci e nha. Vô nhattao có topic của e, hihi, bonus cái hình
menx
TÍCH CỰC
8 năm
Sorry các bác @huynh tan vinh @Anti Kun @b0ngma01 @hary-LK vì miss trả lời nhé.
Sau bài viết này mình bị mất trộm luôn chính con MBA và cái SSD trong bài nên thấy hơi buồn chả muốn vào topic nhìn lại em nó.
Các bác chắc tìm được bên nhttao cả rồi phải ko?
Bài này mình viết để cho các bạn thấy thay SSD cho Mac nó như nào để có thể tự tìm hướng phù hợp giúp có con máy phù hợp hơn cho công việc.
@menx quả báo ahihi....:p lên macbook pro 2016 luôn cho đời nó đẹp bác ơi🆒
sizuki2011
TÍCH CỰC
7 năm
@menx Ban thay SSD mà không thấy cài hệ điều hành nhỉ?
@sizuki2011 cài dễ lắm bác, macos nó sẽ vào chế độ recovery, ở đây sau khi format ssd theo chuẩn của apple, thì máy sẽ tự tải os từ chính server apple về rùi cài, nên k0 lo😃
ngotatto
TÍCH CỰC
7 năm
@menx Có vẻ như nâng cấp macbook rất đen.
Mình 2 lần nâng cấp ram cả 2 lần đều bị trộm viếng thăm lấy mất máy.
bác
hộp em cái địa chỉ hay cửa hàng vào với nha, cảm ơn bác nhiều vì ae 😃
AnDB
ĐẠI BÀNG
7 năm
Cửa hàng còn ko bác nào cho em xin cái địa chỉ với 😁
😁:D e đã từng mở. Khá dễ dàng.
Máy e SSD 512 (Air 2011). Ko xài nhiều chắc bán xuống đời kiếm ít xài quá. Mua bản quyền Office nên đc 1T onedrive xài vô tư 😃
vietprowap
TÍCH CỰC
7 năm
Thay SSD cho Macbook khá đơn giản, có điều SSD cho Macbook đắt và khó kiếm hơn .
@vietprowap Em nghe nói bảo hành người ta chỉ check main thôi mà bác
vietprowap
TÍCH CỰC
7 năm
@kull2501 Chek serial linh kiện, thay ổ cứng hay linh kiện khác không đồng bộ không được bảo hành bác ạ
Hải Laz
TÍCH CỰC
7 năm
có 4 triệu, sao rẻ thế 😔
cái
Samsung 850 EVO 250GB 2.5-Inch SATA III Internal SSD
cũng đã 4 triệu r :(
Hải Laz
TÍCH CỰC
7 năm
@denmilu Ặc. Thế cái e đưa link k dùng cho macbook đc hả bác? E dùng macbook pro 2012 mid
@Hải Laz Cái của bác đưa link là ssd bình thường dạng to 2.5 inch. Mac của bác phải mua dạng m.2 sata nhé nó dài hơn msata một chút nhưng bề ngang lại nhỏ hơn msata 😁
@menx bác ơi cho em hỏi em MBA của nhà em là đời late 2014 nhưng là bản 11 inch thì có nâng SSD được không ạ?
@vicktorbui
Bác mở ốc ra xem. Đa số trc 2015 thay đc hết bác 😃 nội thất từ 2010 đến 2015 đều như nhau.
Máy e Mid 2011 cũng bố trí như 2014 nè
@writedung Vì em dùng bản 11inch còn bác chủ topic dùng bản 13inch nên em cũng băn khoăn quá bác ạ 😁
menx
TÍCH CỰC
7 năm
@vicktorbui Chơi được bác ơi, các đời macbook từ late 2013 đến late 2015 đều dùng chung 1 chuẩn PCIe và thay được bác ạ.
@menx Cảm ơn bác.
@vicktorbui
E cũng 11" đây 😃 nội thất y chang luôn
Mở mấy con ốc sau bác thấy liền ah
Dễ lắm. Chả hư zì đâu 😃
addfzxcv
ĐẠI BÀNG
7 năm
Em xin cửa hàng 128 lên 512 có 4tr với @@ lên hẳn đời của apple 128 lên 256 đã mất 4tr, mấy cửa hàng ngoài em tìm thấy thì 128->256 cũng 3tr

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019