[Infographic] Ảnh hưởng của ngồi lâu tới sức khỏe con người

TDNC
13/5/2011 15:13Phản hồi: 231
231 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Thế chỉ còn cách đập máy tính thôi 😔
Bác chủ thớt cảnh tỉnh bài này rất hữu ích cho anh em mình đấy. Thanks!
Bác nào lỡ làm IT thì đề xuất ôm lap nằm làm việc đi :d
Mình ngồi lâu sao mình gầy thế nhỉ :-s
hay do tốc độ đốt calo trong cơ thể giảm khiến mình có cảm giác chán ăn? dẫn đến cơ thể gầy?(cao 1m7 mà có 55kg thôi)
sặc. 1 ngày ngồi máy cũng cỡ 12h lận 😷:cold:
Cách duy nhất để tránh được tình trạng ngồi lâu của các bạn khi sử dụng máy tính là nên dùng phần mềm nhắc nhở, hãy đặt thời gian là 30 phút hoặc 1 tiếng sao cho phù hợp, vì mỗi khi ngồi vào máy tính chúng ta như bị hút vào mà không rời ra được, vì vậy chúng ta nên dùng phần mềm nhắc nhở, nếu không thì điều tệ hại sẽ giống như bài viết trên phản ánh.
Có cả 2 Phần mềm 1 cho Win và Mac

Win: EyesRelax 0.85
Mac: timeout 1.5.7
msbn
TÍCH CỰC
13 năm
nếu vậy thì tui chết chăc luôn rồi, ngày ngồi bèo bèo cũng 15 tiếng...hix
boanh86
TÍCH CỰC
13 năm
Đó là lý do tại sao tui mua Ipad 2, kaka
gê thật, thế tác hại của đứng lâu là j nhỉ ^^
JayPark
ĐẠI BÀNG
13 năm
trời.1 ngày mình ngồi nhẹ nhàng cũng 12h.xem lại cách SH thôi.thanks
đôi khi những nghiên cứu như thế này hay quá lời. Đọc để biết và chăm tập thể dục thôi, các bác đừng quá lo lắng, ai cày game cứ cày, ai làm IT cứ làm, nếu ko làm thì đã chết vì đói nghèo trước khi chết vì ngồi.

---------- Post added at 02:00 AM ---------- Previous post was at 01:57 AM ----------

Bạn ko nói vậy đc bạn ơi! bạn ko biết là tuổi thọ trung bình của con người hiện nay càng ngày càng cao hơn lúc trước hay sao?. Ko tính đến những trường hợp sống quá dai. Ko có công nghệ cao thì người ta 50 tuổi chết hết rồi đó bạn.
Dung2503
ĐẠI BÀNG
13 năm
Đọc xong là lúc 2h40p sáng nhưng... cũng phải dạy làm vài vòng quanh sân, hic
bad_child88
ĐẠI BÀNG
13 năm
em ngồi hơn 8 tiếng 1 ngày, cao 1m72, nặng...50kg, zậy là béo bằng niềm tin à?
ngày nào em cũng ngồi 10h mỗi ngày mà vẫn gầy trơ cái khung xuơng đây này 😔
Ngồi lâu ít nhất là đau lưng đã, tiếp theo là bị trĩ, hixx
Vấn đề này được rất nhiều người quan tâm, trong cuộc sống hiện đại không thể tránh được việc ngồi lâu 1 chỗ. Do vậy, chúng ta nên đứng lên sau 1 thời gian ngồi 1 chỗ. Ví dụ như hãy để bàn uống nước ở 1 nơi, bàn làm việc 1 nơi, vậy là bạn có lý do để đứng lên uống nước rồi, giảm các nguy cơ nói trên!
banh.tieu
TÍCH CỰC
13 năm
Đây là quy luật của tiến hóa.
Theo xu hướng hiện nay, các cá thể không ngồi không ngồi được sẽ bị đào thảo. Quá trình chọn lọc sẽ giữ lại các cá thể, các biến dị phù hợp cho việc ngồi xuống. Việc này sẽ xảy ra từ từ trong vòng vài trăm nghìn năm. Sau đó loài người sẽ trở thành loài chuyên ngồi.
chimcu85
ĐẠI BÀNG
13 năm
Nếu theo bài nghiên cứu này thì các thầy tu sẽ thế nào ạ...các thầy không hiểu 1 ngày ngồi thiền và tụng kinh bao nhiêu tiếng nhỉ...mà vẫn thọ đấy thôi....!hehehe...theo e là không nên lo lắng quá😃
bt_mis
ĐẠI BÀNG
13 năm
dậy mà đi, dậy mà đi, dậy mà đi hỡi đồng bào ơi 😃
nvquan
ĐẠI BÀNG
13 năm
Oạch....Mình thì ngồi bàn giấy suốt...thế này thì dân văn phòng sớm die hơn sao 😔(
Thế ra tinhte.vn đang giết chết dần anh em đó àh..
ghê thật nhưng không vào mỗi ngày thì chịu không được...
thôi thì ngồi làm vài khúc comment rồi đứng dậy đi loanh quanh rồi ngồi tiếp chứ sao....
thời đại công nghệ cao giúp đỡ con người rất nhiều nhưng cái gì cũng có 2 mặt>>nó cũng xoay lại để giét chết con người 1 cách thầm lặng

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019