[Infographic] Số người sử dụng tiếng Trung nhiều nhất, Tiếng Anh là ngôn ngữ phổ biến nhất

BaroTo
17/1/2017 18:29Phản hồi: 104
[Infographic] Số người sử dụng tiếng Trung nhiều nhất, Tiếng Anh là ngôn ngữ phổ biến nhất
Toàn cầu hóa không chỉ ở một khía cạnh công nghệ mà còn nhiều rào cản khác, một trong số đó là ngôn ngữ. Nếu bạn có sở hữu một đường truyền internet mạnh đi nữa thì cũng vô dụng khi các trang web bạn cần không hổ trợ loại ngôn ngữ mà bạn biết. Theo thống kê của Statista cho thấy tiếng Anh vẫn là loại ngôn ngữ thông dụng nhất và được sử dụng phổ biến nhất trên internet. Các trang web sử dụng tiếng Anh đến 26.3%, nhiều hơn so với 20.8% của tiếng Trung Quốc, mặc dù Trung Quốc có dân số đông nhất thế giới, cũng đồng nghĩa với việc số người sử dụng tiếng Trung làm tiếng mẹ đẻ cũng đông nhất thế giới. Tiếp theo là Tây Ban Nha, Ả Rập, Bồ Đào Nha, Nhật Bản,... Để biết thêm về mức độ phổ biến của các ngôn ngữ trên thế giới, mời các bạn xem infographic sau đây!

Nguồn: statista.com
104 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

cometoi
TÍCH CỰC
7 năm
khựa hả?thôi quên nó đi.Học tiếng này ăn thịt "Chó"càng nhiều
badboy_x07
ĐẠI BÀNG
7 năm
@cometoi Haizzz...
npdong1994
TÍCH CỰC
7 năm
@cometoi Khổ thân thằng bé, bị tha hóa biến chất quá mức rồi.
Koke92
ĐẠI BÀNG
7 năm
cũng có thể đơn giản vì công ty trung quốc nhiều. nhiều cái liên quan đến tiếng trung thì người ta học thôi
*LT*
TÍCH CỰC
7 năm
@Koke92 Dân số nó 1.35 tỷ thì 1.2 tỷ người dùng có gì lạ?
@Koke92 dân trung quốc đông
TungPig
CAO CẤP
7 năm
@Koke92 đơn giản là vì dân nó nhiều. phân tích kinh quá 😆
Đơn giản vì tiếng Trung dễ học hơn tiếng Anh
@Cuong Nb Cụ học được tiếng Trung là bởi cụ thấm 1 mớ Hán Nôm vào người mà không hay biết. Qua hàng ngàn năm đô hộ, và trước đó qua giao thoa văn hóa Bách Việt (Dương Tử) và bắc TQ (Hoàng Hà) thì ngôn ngữ hai bên có 1 số tương đồng. Còn nhớ khi TT Nguyễn Tấn Dũng phát biểu bên Sing, nhiều mem ở TQ cmt rằng tiếng Việt nghe gần giống tiếng Quảng.
Còn ngữ pháp tiếng Việt và TQ khác nhau rất nhiều chỗ, cụ học rồi mới biết còn các cụ chưa học chửa biết đâu.
Tóm lại là nó dễ vì nó gần gũi chứ chẳng phải nó dễ thực.
Còn chiếu theo hoàn cảnh quốc tế, chẳng ai lại đi học một ngôn ngữ mà chữ viết toàn tượng hình cả. Ngay cả hiện tại, chính họ cũng dùng chữ giản thể để đọc âm phồn thể, tức là họ dùng chữ tượng hình để tượng thanh. Như vậy học một ngôn ngữ cùng ngữ hệ latin, và bản thân nó đã tượng thanh, thì dễ hơn nhiều
@ipadnewbie Cantonese của mình tốt hơn Chinese nhé bạn, chỉ là ít khi viết chữ do toàn dùng Pinyin thôi 😁
@thebach Bác có biết là người dân Trung quốc không thể nào nhớ hết các kí tự trong tiếng Trung không , kể cả kí tự đơn giản . Chưa kể chữ này ghép " bộ " chữ kia để tạo thành chữ mới nữa ...
@Hawkeye Akai
Tất nhiên về viết thì TQ khó hơn Anh rồi, nhưng học để giao tiếp thì TQ dễ hơn tiếng Anh mà. Cách phát âm cũng k khó như tiếng Anh đâu bạn.
nguyenvtu
TÍCH CỰC
7 năm
Tiếng Trung là ngôn ngữ được nhiều người sử dụng nhất không chỉ trên thế giới mà còn trên Thái Dương hệ, Ngân hà, Vũ Trụ. Tương lai khi TQ thống trị TG, thống trị vũ trụ sẽ không còn ngôn ngữ nào ngoài tiếng Trung.
hoa.nc
ĐẠI BÀNG
7 năm
Tiếng Nhật
tiếng đan mạch là phổ biến và đơn giản nhất.
Vậy mà mấy ông ngồi trên đang sắp xếp việc học tiếng trung cho VN trong tương lai gần.
mystogann0
TÍCH CỰC
7 năm
giờ học tiếng Trung sau này cho dễ nhận anh em..
soskhanh
TÍCH CỰC
7 năm
Dân số Việt Nam hơn 90 triệu, 80% là người Kinh => số người dùng tiếng Việt làm tiếng mẹ đẻ cỡ 70 triệu > Marathi, Ý, Ba lan mà sao không đưa vào nhỉ?
@soskhanh Bởi mình thấy cái thống kê này có gì đó sai sai, tiếng Việt của mình bảo đảm nhiều hơn Ý với Ba Lan mà lại kg góp mặt trong này là thế nào nhỉ?
FanApple2014
ĐẠI BÀNG
7 năm
@soskhanh
Nó nằm trong ngôn ngữ khác....sr chứ VN ko phải khách hàng đọc báo của nó nên ko đưa vào
bt90
ĐẠI BÀNG
7 năm
@soskhanh Cùng câu hỏi với bác. Em cũng thắc rồi mắc
thaj_tu_te
ĐẠI BÀNG
7 năm
@bt90 cái graphic kia có chỗ nào nó nói tiếng Ý, Ba Lan được dùng nhiều hơn tiếng Việt đâu. Đơn giản nó ko thích thì nó không thống kê tiếng Việt nào thôi, nó cho Tiếng Việt chung vào chỗ 2,6 tỷ người nói ngôn ngữ khác.
Bác nào thông não giúp em phổ biến nhất với nhiều nhất nó khác nhau chỗ nào không ?
mazechan
TÍCH CỰC
7 năm
@Duong_Act Nhiều nhất là vì người nói tiếng Hoa đông dân nhất thế giới
Phổ biến nhất là được dùng nhiều nhất trên thế giới

Mình nghĩ vậy ạ 😃
@Duong_Act Khác chứ bạn, phổ biến nhất là nó trải rộng ở tất cả các quốc gia và tất cả ngành nghề lĩnh vực khác nhau. Tiếng Trung tuy đông nhất nhưng nó chủ yếu là do dân Trung Quốc đông và chỉ trong nội địa trung quốc, còn ra ngoài quốc tế và ngành nghề thì không rộng như tiếng anh. Mình nói ngắn gọn là vậy, còn diễn giải ra cho đầy đủ thì lê thê quá.
vusythanh
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Duong_Act 1. Phổ biến nhất: là được nhiều nơi, nhiều nước dùng nhất.
2. Nhiều nhất: là có tổng số người dùng nhiều nhất nhưng chưa chắc đã phổ biến nhất bạn nhé
@Duong_Act Phổ biến nhất là nó đc dùng phân bố trên quy mô địa lý rộng và nhiều lĩnh vực. Còn nhiều nhất là có số lượng người nói nhiều. Trung quốc nó dân số đông thì chả nhiều nhất nhưng lại ko phổ biến nhất
Nói như bạn thì "đông dân nhất" = "được dùng nhiều nhất" còn gì. Càng đông thì tần suất sử dụng càng cao 🆒
"Phổ biến" tức là thông dụng nhất, số người biết tiếng Anh trải khắp toàn cầu. Tài liệu, kiến thức,... của nhân loại hầu hết viết bằng tiếng Anh.
"Nhiều nhất" = số người sử dụng nhiều nhất nhưng không thông dụng vì nó chỉ bó hẹp trong phạm vi nhất định.
mazechan
TÍCH CỰC
7 năm
@Tú art Chính xác "phổ biến" là thông dụng nhất ạ 😃
jing
CAO CẤP
7 năm
English là ngôn ngữ mọi công dân phải biết nếu muốn hội nhập quốc tế, sau đó là tùy vùng mà học

Mình thấy spanish, germany là thứ đáng học tiếp theo sau english
bitback
TÍCH CỰC
7 năm
Tiếng Trung cũng đáng để học chứ nhỉ? Ghét thì ghét thật nhưng nên văn hóa của tụi cũng đáng để tìm hiểu, rồi sau này có đánh nhau thì còn biết bọn địch nói gì vs nhau chứ :v
@bitback Đồng ý. Mà nếu có đánh thua thì cũng dễ hòa nhập hơn :rolleyes:
jing
CAO CẤP
7 năm
Trừ khi nghiên cứu văn hoá, hoặc làm việc với ng tq, còn lại ko nên học tieng trung vì tiếng họ phức tạp, hơn 20000 chữ, mỗi vùng miền lại có cách dùng khác nhau. Dân số giàu nghèo ko đồng đều ko có soft power, văn hoá lâu đời nhưng ko nhân bản
sevenforfree
ĐẠI BÀNG
7 năm
Tiếng Việt tầm 80-90tr người, tương đương 0.08 - 0.09 tỷ mà sao ko thấy đưa vào nhỉ?
tiếng Việt em nói đôi khi còn sai chính tả nói gì tiếng tây tiếng u.kkk
Có vẻ cái danh sách những ngôn ngữ có số người dùng như ngôn ngữ gốc sai sai khi không có Việt Nam mà lại có Ba Lan, Italia

Theo wikipedia thì Việt Nam có 76 triệu, Italy có 59 triệu, Ba Lan 40 triệu
https://en.wikipedia.org/wiki/List_of_languages_by_number_of_native_speakers
@huygapro thế bạn nghĩ 100% người VN xài tiếng Việt à??
@congzing Vậy nó mới là 76 triệu đó. Còn không thì đã là hơn 90 triệu rồi.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019