[Trên tay] Kindle Paperwhite 2016 màu trắng và so sánh với bản 2015 màu đen

TDNC
18/8/2016 12:19Phản hồi: 163
[Trên tay] Kindle Paperwhite 2016 màu trắng và so sánh với bản 2015 màu đen
Kindle Paperwhite 2016 năm nay có thêm màu mới đó là màu Trắng. Thay đổi này theo mình nhận xét là sẽ ảnh hưởng khá nhiều đến cảm giác đọc sách của người cầm. Nó có thể mang lại tác dụng tốt hoặc xấu tùy theo cảm giác của từng người. Nếu được thì bạn nên mượn máy đọc thử trước khi quyết định chọn màu để mua.

Cá nhân mình thích đọc trên máy màu đen hơn vì cái viền đen sẽ giúp cô lập phần nội dung của sách với những vùng không gian nằm bên ngoài cái máy. Giúp mình tập trung nhiều hơn vào trang sách. Còn máy màu trắng thì hơn ở chỗ tạo được sự liền lạc từ bên trong dẫn ra bên ngoài, xóa bớt cảm giác hiện diện của cái viền. Viền và màn hình giống như gộp lại thành một mặt phẳng duy nhất. Tuy nhiên tông màu trắng sẽ phản chiếu ánh sáng nhiều hơn tông màu đen nên sẽ làm cho mắt người xem dễ bị lóa. Cảm giác nhìn và đọc sách trên hai phiên bản do đó sẽ khác nhau.

Ngoài sự khác biệt về màu sắc, cấu hình của phiên bản 2016 không khác gì phiên bản 2015.

Cám ơn cửa hàng TMTShop đã cho mình mượn máy.

Quảng cáo

Quảng cáo

163 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Kindle là ngon nhất trong máy đọc sách rồi. Nhưng mà nó không đồng bộ được chỗ đang đọc từ thiết bị lên PC/Mac đối với sách chép nguồn ngoài.
@killed Bạn sync nó lên cloud, down lại về máy là đồng bộ hết tất cả các thiết bị( PC, iOS, android, blackberry,...).
@LeoneSolitario Thiết bị di động thì được, còn lại PC hay Mac thì không. Chính người hỗ trợ của Amazon chat với mình nói vậy.

Bạn có thể chép thử file prc vào ios, android, kindle thì đọc chúng sẽ đồng bộ further last page. Qua PC/Mac sẽ không thể.
@killed Bạn kiểm tra lại chứ mình vẫn sync được này !
@LeoneSolitario mình dùng calibre thì sao bạn? mình cũng k sync dc
Giờ em mới biết mình học dốt là do không thể tập trung vì sách được in trên nền giấy trắng giống như cái viền máy đọc sách này.
hoanglap90
ĐẠI BÀNG
8 năm
@qloved Thanh niên nghiêm túc đây rồi
@qloved thành ra nó làm giống như sách giấy nhất thì là đạt mục tiêu hướng đến của nó, nói cái viền trắng làm mất tập trung theo mình là không chuẩn vì sách thật nó cũng là viền trắng và chẳng ai nói cái viền trắng sách thật làm mất tập trung, vì kindle đang cố gắng hướng đến giống như sách thật...
@qloved Không biết đùa hả má?
elninoit
ĐẠI BÀNG
7 năm
@qloved Ông này thanh niên nghiêm túc v2014
Chỉ là màu mới thôi chứ vẫn là đời 2015 😃
chuoi1437
TÍCH CỰC
8 năm
Có nâng cấp nha ban. Màu trắng nhìn có vẻ sáng hơn
V’t
TÍCH CỰC
8 năm
Giá mà cái màn nó mà làm cong như s7 thì nhìn chắc đẹp lắm
@lumia62o 99$ cho cái máy đọc sách, đòi hỏi nhiều vậy. Cầm máy đọc sách cho cái cảm giác giống cầm 1 quyển sách thật.
😁 cài sẵn manga rock thì mua ngay.
Mua cái này nằm đọc tài liệu lập trình cho đỡ đau lưng, ngồi máy tính đau lưng quá 😃
shensai_1
TÍCH CỰC
8 năm
Còn này k ngon bằng kobo aura. Kobo thua ở nội dung và 1 số tính năng sync của amazon thôi chứ tính năng đọc sách chuyển trang em này k mượt bắng.tinh năng zoom boọkmar cũng k hay bằng kubo. Bạn nào dùng 2 máy sẽ biết. M đang dùng em này từ năm ngoái. Hnọ dùng thử kobo thấy thích kobo hơn. Mua về đọc sách có sẵn copy vô kobo ngon hơn
nhancom3d
ĐẠI BÀNG
8 năm
@shensai_1 Cho mình hỏi em Kobo có hỗ trợ tiếng Việt tốt không, đèn nền như thế nào, có cài thêm đc từ điển tra từ như em Kindle không bạn?
Em Pagewhite hơi mắc nên mình đang phân vân em Kobo Aura này. Mong bạn giải đáp.
shensai_1
TÍCH CỰC
8 năm
@nhancom3d Máy theo cảm nhận của mình thì thấy đèn nền sáng hơn chút. Cảm giác chạm vào màn hình thì thật sự thích hơn kindle. Thao tác mượt hơn. Độ trễ để lại bóng chữ thấp hơn kindle pw.
Font thì hỗ trợ rồi bạn nhé. Copy font vào là đc. Time new roman chẳng hạn. Bạn tham khảo thêm ở đây. Máy mới hình như k cần bước này b tham khảo thêm link

Code:
http://www.techrum.vn/threads/may-doc-sach-kobo.28404/
Từ điển m thấy có tra. Tương tác internet khá tốt.
M dùng máy nhật thấy có từ điển nhật anh. Từ điển tiếng anh chắc có. Tiếng việt thì m không chắc lắm.

Nếu mục đích của bạn là đọc offline nhiều thì m nghĩ kobo tốt hơn. Vì 4gb còn cắm đc thẻ nhớ. Định dạng hỗ trợ cũng nhièu hơn
.khả năng lưu cloud như nhau thôi. Dùng cloud lưu các ebook của m. Khi nào đọc tải về cũng đc.
Store Online bên kobo thì m k quan tâm lắm. Hơn nữa để đọc sách tiếng nhật thì kobo cũng không vấn đề gì.
nhancom3d
ĐẠI BÀNG
8 năm
@shensai_1 Thanks. Mình chủ yếu đọc offline thôi. Nghe review ngon thế 😁
VinLegend
ĐẠI BÀNG
8 năm
@shensai_1 đó là lý do vì sao cả thế giới đa phần nghiêng về Kindle đó bạn
dieptit
ĐẠI BÀNG
8 năm
Dòng Kindle có đọc được định dạng epub không các bạn nhỉ? Điện thoại android có phần mềm nào hạn chế ánh sáng xanh để biến thành màn hình e-link như máy đọc sách được không vậy?
tmn123
CAO CẤP
8 năm
@nospecial pdf thì máy cao cấp hơn chứ màn con này bé, đọc khổ a4 chữ bé tí 😃 (tất nhiên vẫn đọc được)
@nospecial pdf chơi phà phà mà bác 😁
máy chuyên đọc sách mà mấy loại file sơ đẳng đó không nhai được thì vứt đi còn gì :v
pnbc
ĐẠI BÀNG
8 năm
@tmn123
Bạn cho mình xin phần mềm chuyển hàng loạt epub sang prc với. Trước có chuyển 1 truyện mà lâu lắm, ko chờ nổi
@pnbc Giờ chỉ có mỗi cái Calibre chuyển sang .MOBI thôi. Cái này với .PRC là 1
soiden84
ĐẠI BÀNG
8 năm
đọc trên điện thoại , máy tính bảng cũng tốt mà sao phải dùng máy đọc sách nhỉ ???
conga_91
ĐẠI BÀNG
8 năm
@viettruongsa em đang dùng ppw 2015. Đang nói vấn đề mỏi hay không mỏi với mấy bác cứ nghĩ đọc kindle không mỏi thôi. nhiều bác thần thánh hoá cái máy mà sợ. 😔
@conga_91 nó đỡ hơn rất nhiều đấy chứ, tất nhiên chỉ có ngủ mới ko hại mắt và mỏi tay :v
linhrock
ĐẠI BÀNG
8 năm
mặc dù vẫn thích đọc sách giấy hơn nhưng vẫn muốn sở hữu một em mài đen 😁
MrCent
TÍCH CỰC
8 năm
Màu thuần đen đọc sách tập trung hơn
Trăng lạo dễ bị bẩn, dùng lâu mất thẩm mỹ
Bác nào biết ở Hà Nội có chỗ nào bán tốt chỉ em với 😃
Hùng.Chíp
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Mr. July Bên MayDocSach.vn đó bạn, link:

https://www.maydocsach.vn/kindle-paperwhite-2016-black-includes-special-offers/
Ichig0
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Mr. July bạn có thể tham khảo máy ở cửa hàng MayDocSach.vn xem
emeien_13
ĐẠI BÀNG
8 năm
Anh em nào rành cho hỏi khác nhau của bản này so với mấy bản cũ là gì k?
Mình đang xài Kindle PaperWhite 2 (2013) WiFi firmware 5.7.4 mà nhìn qua thấy không khác là mấy
@emeien_13 bản 2015 so với 2014 về trước là nó có độ phân giải cao hơn, đạt 300ppm
@emeien_13 đang dùng 2015 và đã từng qua 2013, nó khác nhiều đấy bạn.
- Độ phân giải cao hơn, chữ và ảnh mịn hơn rất nhiều, nhìn rất đã mắt
- Tốc độ xử lý cao hơn, chuyển trang nhanh hơn, mượt hơn
Đọc sách mà hơn 2 cái này là ăn đứt rồi 😁
MoNoJi
CAO CẤP
8 năm
Bác nào hay đọc ebook cho e xin mấy trang tải sách ngon với 😁
@MoNoJi Tiếng Việt em ko rõ lắm cơ mà tiếng Anh em thấy trang eboook3000.com nhiều sách, đủ thể loại nhé :D, tốc độ tải hơi chậm cơ mà sách thì ko nặng lắm nên cũng ko lâu.
Ichig0
ĐẠI BÀNG
8 năm
@MoNoJi bạn thử trang http://tve-4u.org/ xem :v

THƯ VIỆN EBOOK (TVE-4U)

THƯ VIỆN EBOOK (TVE-4U)
tve-4u.org
VUBANGBK_CAP
ĐẠI BÀNG
8 năm
lấy em màu đen hôm prime day 12/7. Hôm qua là lần sạc t2.
Mua về chăm đọc sách hẳn lên
(trước có đọc nhưng đọc trên ipad lên được xíu là chán vs mất tập trung)
cảm thấy rất tuyệt
Mình thấy màu đen đẹp và dễ đọc hơn có đều viền dứoi hơi to
Các khung viền đều nhau thì đẹp
pyramid0501
ĐẠI BÀNG
8 năm
Sàn gỗ đẹp 😁. Cho xin tên hãng và mã ad ơi!

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019