Là một tài xế xe công nghệ "lâu năm", mình chia sẻ 5 điều khi anh em làm hành khách

vuhoangtam
31/8/2019 11:36Phản hồi: 188
188 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Mình chỉ đánh giá 1 hoặc 5* :v
@mannavod Éc, căng vậy 😆
Joe Ha
ĐẠI BÀNG
5 năm
Bác này làm việc thật sự có tâm, dù không phải nghề chính =))
Mình thì có thối quen hay tip thêm cho các anh tài xế (có tâm) một ít để làm động lực, ví dụ chuyến giao hàng 80k thì gửi luôn 100k, thấy họ vui mình cũng vui =))))
hoangvuong
TÍCH CỰC
5 năm
Mình cũng chia sẽ thật lòng ba mình bị tai biến nên mỏi lần đi khám thật sự rất khó nhà mình ko xe nên kêu grad hồi xưa là uber nhưng mình nhiều lần gặp được tài xế thất đức ba mình đã bệnh còn dừng xe rất xa điểm tới mình yêu cầu thì nói ko được chỉ chút xăng thôi tốt mình vẫn bồi dưỡng còn 1 lần tai xế còn tệ hơn thấy ba mình là người bệnh thì nói là xe ko tiện ko chở luôn . Nên nhiều lúc ko fai hành khách ko lịch sự mà tai xế cũng có người ko tốt .
- mình cũng gặp nhiều a tài xế rất tốt thấy ba mình như vậy xuống xe phụ liền lên xe chạy rất kỹ tới chỗ khám còn cố tình way vòng lại trước cửa để ba mình vô dễ .
Buratino2002
ĐẠI BÀNG
5 năm
Đc cái mình dùng grab văn minh như chủ thớt
@Buratino2002 Tuyệt vời. Nhớ lan toả để mọi người cùng văn minh nha
Buratino2002
ĐẠI BÀNG
5 năm
@vuhoangtam Ít nhất là người nhà cũng như vậy b ah
Đi kiếm tiền mà sợ xấu hổ. Kể ra thì toàn ô tô mà làm "shipper", shipper đi ô tô sao giao được ngõ ngách. Rồi thì nghề chính em là lập trình mà "tài xế xe công nghệ lâu năm". Em cũng chạy xe ôm nhưng luôn thừa nhận là chạy xe ôm. Chẳng có công nghệ gì ở đây.
Xã hội nước mình còn rất kém văn minh nên việc gặp nhiều thành phần thiếu ý thức còn rất nhiều. Có 1 con bé gần nhà gọi grab car là nó bắt xe chạy vô trước cổng nhà nó, trong khi hẻm rất nhỏ. Bởi vậy, tài xế là người gặp nhiều thành phần xã hội nhất, có người văn minh thì cũng có đầy đám âm binh
LeonTr
ĐẠI BÀNG
5 năm
Tài xế chạy có tâm thì mình chả bao giờ tiếc review 5* mà còn bonus max range. Có điều nhiều khi vẫn gặp kiểu nhận chuyến xong hủy, mà hủy không phải một mà là một loạt... GrabPay hồi tiền không kịp luôn...
Đi grab chỉ sợ nhất tài xế nhận chuyến rồi mà cố tình đứng ì 1 chỗ ko chịu ra đón đợi khách chờ sốt ruột tự hủy chuyến
Vẫn nhớ như in 1 lần đưa con đi khám bệnh mà tài xế ko thèm đón,trong khi mình bế con giữa trời nắng.đợi lâu sốt ruột mình đành hủy để book lại chuyến
1 lần nữa thì tài xế nhận chuyến xong cái gọi cho mình bảo mình hủy chuyến chỉ vì lý do con của tài xế nghịch app???Không rõ là tài xế đi làm mang theo con cái làm gì ko biết?
Đấy là 2 trường hợp làm mình từ đấy ko bao giờ thiện cảm với grabtaxi,lên xe là ngồi im ko bắt chuyện với tài nữa
toanlb
TÍCH CỰC
5 năm
Rất hay và bổ ích ạ. Mình chỉ là khách, nhiều lúc không để ý hết.
Ulrich1204
ĐẠI BÀNG
5 năm
Mình ít dùng grab car, toàn grab bike mà toàn đường ngắn
minh3ko
TÍCH CỰC
5 năm
Nói thẳng ý thức của dân ta còn kém lắm.ko bao giờ biết sắp xếp giờ để đặt xe.để tới lúc đi rồi đặt.địa chỉ thì ko chính xác.kẹt xe nữa.vừa chuẩn bị tới là khách hủy cái cụp.ức.
bài viết hữu ích
Mình thì từng gặp trường hợp:
Đặt xe và đứng đợi sẵn dứoi sảnh, chủ động điện thoại cho tx xác nhận, đợi 10p chưa thấy tài xế đến, coi app thì thấy tx vẫn đứng yên 1 chỗ, mình điện thoại hỏi thì nhận được câu trả lời: A đợi tí, e đang đi siêu thị và đang tính tiền..............sau đó mình huỷ và book xe khác, tx cũ mới điện thoại mình hỏi tại sao không đợi mà huỷ cuốc.......nói chung Thua 😔
Mình thì lại thấy tài xế Grab Car và Bike cần xem lại ý thức và ứng xử. Bữa mình đi Grab Car Hanoi, trời mưa, tài xế là một bác tầm 40 đi con i10. Đi rất ẩu và thách thức camera giao thông 😔
@Cong_An_Dai_Loan_+86 Ừ bên nào cũng cần cải thiện cả. Thôi bên nào improve bên đó trước đã 😃
tracquocminh
ĐẠI BÀNG
5 năm
Rất hay ! Khách Uber đa số là người nước ngoài nên họ sử sự ok hơn vì họ cũng có xe nên biết cách giữa xe hơn. Với lại chỉ có VN là o bế khách thôi chứ ở nước ngoài thì không như vậy. Cư xử đúng mức thôi không có chuyện "khách hàng là thượng đế", rồi muốn gì thì muốn. Gọi xe công nghệ thì xe đến đón thôi, chứ tài xế không phải là tài xế riêng đâu mà đòi hỏi.
Mình ít đi Grab cũng như GoViet nhưng bữa trước cs đánh giá 2 sao cho tài xế GoViet do vượt đèn đỏ.. GoViet có gửi mail xin lỗi ...rồi hứa khắc phục vs có biện pháp vs tài xế này... Mình ko bt bên cty c9s hành động gì khắc phục không. Nhưng thấy GoViet tôn trọng khách hàng 😃
lxhxxnxxx
TÍCH CỰC
5 năm
Mình thuộc loại millennial, cái gì cũng thích tự động, thích app, không thích nói chuyện trực tiếp (nói thật). Mình dùng mấy cái xế công nghệ ở nước ngoài trước khi dùng ở Việt Nam. Hồi đầu cũng rất lạ tại sao cứ đặt xong thì lại cứ phải gọi lại 'confirm', kể cả đặt đồ ăn hay đón người. Giờ biết có kiểu vẫn có tiền nếu chờ không ra, thế tại sao tài xế vẫn có gọi nhỉ? Mình chưa để ý vụ setup tin nhắn, nhưng sẽ thử.

Mình thì luôn chờ trước rồi mới gọi xe, thời gian của mình quan trọng thì của người ta cũng vậy mà. Thậm chí luôn đi ra chỗ dễ tìm dễ đón xe (đặc biệt đường một chiều mình sẽ đứng ra chỗ người ta đón được mà không phải vòng, dù phải đi hộ hơi xa). Rất khó chịu với kiểu bạn bè (ở cty) cứ gọi xe đến nơi mới xuống thang máy (thi thoảng mất mẹ 10' chờ..), và cũng không đồng tình với việc gọi xe hộ bạn bè (ở tít tận đâu đâu..), chỉ vì mình có code giảm giá (???), và coi đó là thông minh, ăn được tiền?? Phụ huynh mình cũng cố hướng dẫn chứ không gọi hộ.

Mình cũng tips nếu cảm giác tài xế ok, hoặc gặp tắc đường, đi đường xa (mình nếu phải đi grab về nhà thì hơn 20km ra ngoại thành cơ).

Nói đi cũng phải nói lại, thi thoảng cũng gặp nhiều bác tài chán lắm, hủy chuyến, lý do lý trấu đủ kiểu, thi thoảng chờ 10' rồi mới huỷ.. Mình sử dụng app với mong muốn mọi thứ tiện lợi, nhanh chóng, chính xác (mình rất quan trọng thời gian, và hi vọng bên cung cấp dịch vụ cũng tôn trọng điều đó). Hi vọng cả bên cung cấp dịch vụ và end-users mỗi bên cải thiện một chút ý thức sử dụng/ phục vụ trong thời gian tới.
@lxhxxnxxx Mình cũng rất không thích tài xế gọi cho mình. Dị ứng luôn.
Nên có thêm 1 bài về tài xế nữa. Car chắc ít, chứ bike thì nhiều ông tài xế chán lắm. Ko phải phân biệt gì, mà chắc do lái car, có trình độ, văn hóa hơn bike nên đại đa số cái cách họ hành xử cũng hơn đại đa số ông tài bike nhiều.
nói chung trên đời đủ thề lọai. kỷ cở nào cũng dính

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019