Làm gì khi trackpad của MacBook không hoạt động bình thường?

Duy Luân
28/3/2016 22:32Phản hồi: 144
144 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Thì cắm con chuột vào 😁. Đùa chứ có ai dùng trackpad mà bị đau khớp ngón giữa như mình không
các bác cho em hỏi ngu cái là con Mac của em tự nhiên trackpad không drag & drop kéo thả đc, không slect ký tự đc ấy là sao nhỉ, tìm mãi mà không thấy, trong khi chuột ngoài vẫn ko được
Nếu bác đã xài quen thì di chuyển không khác chuột nhiều lắm đâu. Cuộn 2 ngón đảm bảo hơn đứt con lăn 100%, chuột ngoài ngoại trừ magic mouse và mấy con tương đương thì không có multi touch, với multi touch của Trachpad kết hợp với Bettertouchtool thì đảm bảo với bác mấy con chuột ngoài không có cửa đọ shortcut đâu. 😁:DCái hơi khó chịu nhất so với chuột là thao tác kéo thả. :rolleyes::rolleyes:
Sơ sơ thì trackpad của e có thể làm các việc như sau: chuột trái, phải, giữa, cuộn, chuyển tab tới lui, tắt cửa sổ, tắt app, chuyển app full màn hình, mission control, refresh, drag 🆒
Vãi cả trackpoint
@ledat19121991 Thôi cắm con mitsumi 20k vào xài cho lẹ. :rolleyes::rolleyes:
@Khanh Rô Công nhận trackpad kết hợp với better touch tool như hổ mọc thêm cánh 😁, mình đang xài và mình mua luôn bản quyền của BTT luôn, xét cho cùng thì trackpad chỉ thua chuột ngoài ở khoản làm các công việc có mức độ chuyên môn cao như cad, hình ảnh..., vì nếu nó ăn đứt luôn khoản này thì chắc mấy con chuột ngoài ko thể tồn tại được nữa 😃
mà bạn cho hỏi cái magic pref nó so với BTT thì có điểm nào hơn ko? hay có chức năng gì còn thiếu ở BTT ko? mình chưa dùng cái này nên ko rành, mong chỉ giáo 😃
Với lại tiện hỏi các bác ở đây luôn, nếu cài win lên mac mà sử dụng phần mềm trackpad++ thì liệu có ngon như trackpad với OSX ko ạ?
Khanh Rô
ĐẠI BÀNG
8 năm
@perfectman3010 Mình ko dùng BTT nên ko biết còn thằng magic pref này nó miễn phí, dùng đc cho trackpad với magic mouse tùy biến thì vô số tùy bạn thiết lập thôi, còn cài win thì thôi cái trackpad như phế rồi 😔
@Khanh Rô Thanks, mình có xem trên mạng thì thấy 2 cái này có chức năng tương tự nhau, hiện mình thấy magic pref có cái điều chỉnh tốc độ chuột là BTT ko có 😁.
Mình chưa từng xài win trên mac, chỉ nghe nói dùng thêm trackpad++ sẽ hỗ trợ trackpad nhiều hơn, nhưng nghe bạn nói vậy chắc cũng ko khá mấy...
zSilverStar
ĐẠI BÀNG
8 năm
trackpad của mình dán 1 lớp keo để tránh bị trầy, cảm giác nó không được mượt lắm.
@John Chris Trc lúc mới mua e cũng dán miếng bảo vệ trackpad, nhưng lúc dùng đúng cho cảm giác ko thích nên gỡ ra. Máy e dùng hơn 3n rùi mà chưa trầy xước chi hết bác ợ, chỉ cần bác đừng để rơi vật nặng vào là để tránh vỡ bề mặt là dc, do trackpad mb bằng kính...
peterpan80
TÍCH CỰC
8 năm
mua máy mới... há há...
ring
ĐẠI BÀNG
8 năm
Trackpad và bàn phím ko chạy cũng có thể thử reset PRAM & SMC.
klong1
ĐẠI BÀNG
8 năm
Mình từng bị 1 lần, cả tháng ko dùng đến mà máy để trong phòng lạnh suốt, đến lúc bật lên trackpad bị loạn hết hồn, để 1 chút nó nóng lên thì hết. lên mạng search hóa ra bị ẩm mạch trong đó.
MNDung
ĐẠI BÀNG
8 năm
Cảm ơn a Duy Luân vụ Double Click :3
Cả tháng bị ức chế chết được 😔
Anh em xài macbook cho mình hỏi.mình hay làm photoshop . Mình có thể gán 1 nút nào đó trên bàn phím thay thế cái click chuột trái không ạ?
@co1changtraidep Có, dùng better touch tool, phần keyboard, gán 1 phím bất kỳ thay cho left click.
babypimp
ĐẠI BÀNG
8 năm
Trước mình dùng Macbook Pro MC374 đến một ngày trackpad chạy loạn xạ, ấn kiểu gì cũng không nhận. Cáu quá vỗ cho mấy phát, nghiêng qua nghiêng lại thì thấy lục cục ở trong. Thế là mình lựa lựa, hướng nó ra chỗ ổ đĩa rồi gắp được 1 cái thẻ nhựa đồ chơi của đứa cháu.
Sau đó ơn giời trackpad đã trở lại bình thường.
phuocsc715
ĐẠI BÀNG
8 năm
may mình không có những file như trên là sao nhỉ
Hi ae, em mới mua Mac air 13 MMGF 2 và bị 1 lỗi trackpad khó hiểu. Em đã chỉnh tap to click rồi nhưng khi mở máy lên thì không thể nào dùng trackpad để click chọn bất cứ thứ gì (chọn user, restart, sleep...). EM phải gắn chuột vào để click chọn 😔 Đăng nhập vào máy rồi thì mọi thứ bt. Có ai bị lỗi này chưa ạ :(

Em hỏi thêm 1 câu là máy em là bản 2016 (thêm 4 gb ram) nhưng khi check máy nó báo là Early 2015. Vậy có vấn đề gì ko ạ (có phải mua trúng bản 2015 mà họ báo 2016?)
@tringuyenxp1603 http://www.apple.com/shop/buy-mac/macbook-air?product=MMGF2LL/A&step=config#
ở trên là link mac air 13 mới nhất của apple, mình thấy mã máy giống của bạn, bạn check xem cấu hình có đúng vậy ko, nếu có thì là model mới nhất rồi đó. bạn check ở đâu mà nó báo 2015?
@perfectman3010
Nó đó bác ơi, cấu hình y chang rồi đó. Nhưng em check trong about this mac thì nó báo la (Early 2015). mà chắc 128 gb ssd mà 8 gb ram thì k phải bản cũ đâu nhỉ (vì air 2016 đc lên 8gb ram)
@tringuyenxp1603 cái này mình có đọc ở 1 forum khác thì họ nói đây là lỗi phần mềm của apple, nếu đúng vậy rồi thì bạn yên tâm đi, ko thì check thêm ở đây coi nó báo sao
https://checkcoverage.apple.com/
Thanks bác em vừa check đúng là nó báo MACBOOK AIR (13-INCH, EARLY 2015)
Chắc đời 2016 chỉ là bản update nhẹ (free 4 gb ram) nên nó ko ghi là 2016 😃
@tringuyenxp1603 hình như apple ko làm event công bố macbook air mới, nếu như vậy thì nó để model 2015 là đúng rồi đó, nó chỉ âm thầm nâng cấp ram thôi, và phân biệt bằng mã máy.
@tringuyenxp1603 xác nhận là e cũng y chang nhé. Vác máy ra fpt hỏi thì bảo nâng cấp Ram thôi. Máy e đập hộp tại fpt 😁
@LoveiphoneQ1 Haha thanks bác. Em cũng đang hài lòng với em nó 😆
@tringuyenxp1603 Bác cho e sdt của bác đc ko?e muốn hỏi mấy vấn đề ạ
Uhm cảm ơn bác, để em lân la hỏi ae dùng cùng đời xem sao
azorakt
ĐẠI BÀNG
8 năm
Mình có lần uống cafe chắc do phê cafe nên làm đổ luôn ly cafe lên Trackpad làm em nó ngừng hoạt động luôn, cũng may là còn bảo hành tại Apple, chứ thay linh kiện chết mất.
jackychoang
ĐẠI BÀNG
8 năm
Macbook của mình đã dùng được 4 năm, tự dưng có vấn đề trackpad:
- Nút bấm bên phải không nhạy nữa, trước đây khi bấm vào thì nó sẽ kêu tách 1 tiếng, giờ nó như kiểu bị lõm xuống, bấm mạnh nó mới nhận. Nút bên trái bình thường.
- Chức căng khác như kéo thả, nhấp 1 ngón, 2 ngón... vẫn hoàn toàn bình thường, chỉ có khi bấm bên phải là như vậy. Dù sao cũng không có trở ngại gì lắm, nhưng thấy nó lõm lõm cũng hơi khó chịu.
Không biết có cần thiết phải sửa không, sửa có đắt không và ở đâu uy tín hả các bác.
Thanks!
E mới mua máy chưa đc 1 tháng mà nó đã dở chứng là sao Cái này có đc Apple bảo hành k hả các bác ?
dafug
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Béo Anh SL pro 2015 hả , đươc chứ gữi trưc tiếp apple bên mỹ con không gữi chổ mua
@Béo Anh SL
Bảo hành đi bác 😃 mua chỗ nào mà chả bảo hành đc
chắc nó thấy e hỏi các bác nên sợ lại chạy ngon lành rồi 😆
Có anh em nào bị như mình ko, trackpad của mình phần rìa bên dưới và 4 góc không cảm ứng được, chỉ sử dụng được phần giữa là 2 bên cạnh thôi, Máy mình MBP 2015. Cảm ơn anh em.
@nospecial Ko có chi bác, mb e dùng nh nhưng mb bản jap thì chưa bao h, nên kinh nghiệm còn còi lắm bác, nhưng sẽ cố hết sức để giúp dc bác chút nào hay chút nấy thui
@nospecial sao bác đưa e toàn ca cấp cứu k0 vậy nè, chuyên môn e bên pháp y bác ơi haha=))

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019